ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านปัญหาแล้วเริ่มกลัวคับ  (อ่าน 19610 ครั้ง)

aoo inter

• มือใหม่หัดขับ
  • *
อ่านปัญหาแล้วเริ่มกลัวคับ
« เมื่อ: August 08, 2015, 09:26:39 »
สวัสดีคับเพื่อนๆพี่ๆชาวxvทุกท่านพอดีผมกำลังจะออกxvใหม่นะคับแต่พอมาอ่านปัญหาแล้วน่ากลัวจังเพราะผมกำลังจะขายHonda civicแล้วมาเอาxvแต่คันนี้ไม่เคยมีปัญหาเลยก้อเลยกลัวคับแต่ใจมันไปแล้วอ่ะยังไงช่วยแนะนำหน่อยนะคับขอบคุณล่วงหน้าเลยคับ

geflame9

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
Re: อ่านปัญหาแล้วเริ่มกลัวคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: August 08, 2015, 10:29:40 »
ขอแชร์แบบนี้แล้วกัน ตอนที่จะออกก็กลัวปัญหาต่างๆนาแต่ท้ายสุดก็ตัดสินใจฝากชิวิตการเดินทางบนถนนกับ xv และพอใช้ก็ต้องยอมรับแบบนี้คือ รถมันดีคุ้มค่าพอตัวเลย  แต่การบริหารการบริการกับเป็นสิ่งที่น่าเป็นห่วงเพราะตัวแทนที่เป็นผู้บริการกลับทำให้ความน่าเชื่อถือถ่อยลงเรื่อย เช่นการดัมพ์ราคารถโดยไม่คำนึงถึงคนที่ซื้อก่อน (อันนี้ต้องขอแสดงความยินดีกับหลายๆท่านที่ซื้อไดถูกกว่าเกือบสามแสน) ปัญหาที่ต้องเข้าแต่ศูนย์เสรีไทยเมื่อลูกค้าเจอบางปัญหาที่ช่างศูนย์อื่นๆไม่มีเครื่องมือและไม่สามารถตัดสินใจและเคลม ปัญหาการจัดการอะไหล่และราคาที่ตอนนี้เห็นชัดเจนคือราคาน้ำมันหล่อลื่นที่พร้อมจะฟันลูกค้าแบบไม่ปราณี สำหรับผมปํญหาเหล่านี้ทำให้มองอนาคตและลดความเชื่อมั่นต่อการบริการของตัวแทน ก็ได้แต่หวังว่าเมื่อมีผู้ใช้เยอะขึ้นคงจะมีผูที่สามารถผันมาเป็นผู้ให้บริการไม่ว่าจะด้านอะไหล่หรืองานซ่อมมากขึ้นด้วยเหมือนกับที่กลุ่ม LAND ROVER เขาทำกัน

aoo inter

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: August 08, 2015, 11:36:29 »
ขอแชร์แบบนี้แล้วกัน ตอนที่จะออกก็กลัวปัญหาต่างๆนาแต่ท้ายสุดก็ตัดสินใจฝากชิวิตการเดินทางบนถนนกับ xv และพอใช้ก็ต้องยอมรับแบบนี้คือ รถมันดีคุ้มค่าพอตัวเลย  แต่การบริหารการบริการกับเป็นสิ่งที่น่าเป็นห่วงเพราะตัวแทนที่เป็นผู้บริการกลับทำให้ความน่าเชื่อถือถ่อยลงเรื่อย เช่นการดัมพ์ราคารถโดยไม่คำนึงถึงคนที่ซื้อก่อน (อันนี้ต้องขอแสดงความยินดีกับหลายๆท่านที่ซื้อไดถูกกว่าเกือบสามแสน) ปัญหาที่ต้องเข้าแต่ศูนย์เสรีไทยเมื่อลูกค้าเจอบางปัญหาที่ช่างศูนย์อื่นๆไม่มีเครื่องมือและไม่สามารถตัดสินใจและเคลม ปัญหาการจัดการอะไหล่และราคาที่ตอนนี้เห็นชัดเจนคือราคาน้ำมันหล่อลื่นที่พร้อมจะฟันลูกค้าแบบไม่ปราณี สำหรับผมปํญหาเหล่านี้ทำให้มองอนาคตและลดความเชื่อมั่นต่อการบริการของตัวแทน ก็ได้แต่หวังว่าเมื่อมีผู้ใช้เยอะขึ้นคงจะมีผูที่สามารถผันมาเป็นผู้ให้บริการไม่ว่าจะด้านอะไหล่หรืองานซ่อมมากขึ้นด้วยเหมือนกับที่กลุ่ม LAND ROVER เขาทำกัน

aoo inter

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: August 08, 2015, 11:38:01 »
หนักเลยคราวนี้กำลังจะไปจองที่เสรีไทยพอดี

Glous

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: August 08, 2015, 11:46:17 »
จากประสบการณ์ที่ใช้มาแล้วทั้งรถเจ้าตลาดอย่างพี่ H และ เบอร์รองลงมาอย่าง Mit อยากจะบอกว่าถ้านับในเรื่องของสมรรถนะและความคุ้มค่าของรถ ผมว่า XV ไม่แพ้แน่นอนเมื่อเทียบกันรุ่นต่อรุ่น หรือจะเอาแบบปอนด์ต่อปอนด์ก็ไม่ติด ดีกว่าแน่นอนโดยเฉพาะในเรื่องของช่วงล่าง เฟิร์มกว่าและขับแล้วมั่นใจกว่าอย่างเห็นได้ชัด อัตราการเร่งอาจจะไม่ได้เฟี้ยวฟ้าว พุ่งโจนทะยานอย่าง Subaru ในรุ่นก่อนหน้านี้ เพราะเปลี่ยนเป็นเกียร์ cvt เพื่อผลทางด้านการประหยัดที่ดีขึ้น แต่ก็ไม่ได้ออกแนวอืดเป็นเรือเกลืออย่างที่เคยได้ยินหลายท่านเล่ามา ยกเว้นคุณเป็นคนที่เท้าหนักมากออกตัวล้อฟรีแทบจะทุกครั้ง อันนี้ก็คงไม่ตอบโจทย์สักเท่าไหร่

จุดด้อยกว่าอีกอย่างอาจจะเป็นเรื่องลูกเล่นต่างภายในรถ อาทิ push start, ปัดน้ำฝนออโต้, กระจกมองข้างพับออโต้ จำพวกนี้อาจจะไม่ได้เห็นใน XV ซึ่งบางท่านอาจจไม่ค่อยถูกใจนักในรถยุคหลัง Millenium มานี้

แล้วมาถึงในส่วนของคุณภาพรถที่ประกอบมาดีไหม ชิ้นส่วนต่างๆได้มาตรฐานหรือไม่ ในส่วนตัวของ XV ของที่ผมได้มาตั้งแต่สิ้นเดือนมกราคมที่ผ่านมา ใช้มาประมาณ 13,000 โล ผมอาจจะโชคดีไม่เจอปัญหาเรื่องเฟืองท้าย หรืออย่างอื่นที่หลายท่านเจอกัน ผมก็ถือว่าสมราคา (อาจจะโชคไม่ดีคือซื้อก่อนไม่กี่วันก่อนปรับราคาลง ซึ่งเรื่องนี้ผมก็ถือว่าเป็นเรื่องของจังหวะชีวิต แต่ผมก็แลกมากับของแถมที่ผมพอใจ ก็ถือว่ารับได้)

ในเรื่องของศูนย์บริการเมื่อเทียบกับเจ้าตลาดที่กล่าวมาแล้ว ใช่ว่าจะต่างกันมาก เจ้าตลาดเองศูนย์บริการที่ดีจริงๆก็มีเพียงไม่กี่จ้าว อันนี้ผมเจอมาเยอะ ซึ่งทาง Subaru เองอาจจะมีแค่เสรีไทยที่พอฝากผีฝากไข้ไว้ได้ และผมเองก็หวังไว้ว่าในอนาคตทางผู้บริหารมีแนวทางที่จะพัฒนาเพื่ออุดช่องโหว่ตรงนี้ เพื่อสร้างมาตรฐานและภาพลักษณ์ที่ดีต่อแบรนด์

ถ้ามองรวมๆ XV เองเป็นรถแบรนด์ญี่ปุ่นซึ่งผมพูดได้เต็มปากว่า ดีที่สุดเท่าที่ผมเองเคยเป็นเจ้าของมา ซึ่งทางภรรยาผมเองซึ่งไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถยนต์ยังเอ่ยปากเช่นเดียวกัน

หวังว่าพอเป็นข้อมูลได้บ้างนะครับ...

geflame9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: August 08, 2015, 12:12:23 »
หนักเลยคราวนี้กำลังจะไปจองที่เสรีไทยพอดี
ก็ดีนี้ครับที่เสรีไทยเพราะทุกอย่างต้องไปจบที่นั้น ที่ผมเล่าเพราะผมออกที่อื่นแต่พอเจอปํญหาสุดท้ายช่างบอกว่าต้องเสรีไทย
ส่วนตัวรถก็ตามคุณ Glous ว่าไว้เลย
  ส่วนเรื่องที่คุณ Glous หวังไว้ว่าในอนาคตทางผู้บริหารมีแนวทางที่จะพัฒนาเพื่ออุดช่องโหว่ตรงนี้ เพื่อสร้างมาตรฐานและภาพลักษณ์ที่ดีต่อแบรนด์  อันนี้แหละประเด็นเพราะที่ผ่านมาไม่เคยเห็นเพราะถ้าเขาฟังเสียงลูกค้าบ้างเขาจะขายและโตกว่านี้โดยไม่ต้องใช้เรื่องราคามาเป็นตัวทำตลาด

เพิ่งอ่านเจอลองดูกระทู้ที่27 ให้คุณ aoo inter
เป็นทางเลือก  http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=1036.15
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: August 08, 2015, 12:57:37 โดย geflame9 »

aoo inter

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: August 08, 2015, 12:46:44 »
ขอบคุณพี่ๆและเพื่อนๆทุกท่านที่แสดงความเห็นและแนวทางนะคับถ้าผมได้เจ้าxvมาเมื่อไหร่จะขอมาอวดโฉมนะคับ

Ake

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: August 08, 2015, 21:39:39 »
ผมก็พึ่งขาย Civic FD มาขับ XV เหมือนกัน...
ถ้าลองอ่านๆ ปัญหาต่างๆที่ผู้ใช้ XV จริงมาลงไว้ในนี้ จะพบว่าเป็นปัญหาจุกๆจิกๆเล็กน้อย ส่วนใหญ่จะแค่สร้างความรำคาญมากกว่าอย่างเช่น

- เสียงยางติดล้อรถดัง  แต่ยางมันหนึบนะเออ... 8)
- มีเสียงเฟืองหอน(ผมเจอกับตัวล่ะ ยังไม่ถึง 2000 โลเลย) แต่ไม่หอนน่าเกลียด พอรับได้  O:-)
- กระโปรงท้ายมีเสียงแกรกๆตลอดเวลาที่วิ่งทางขรุขระ เหมือนปิดไม่สนิท (ว่างๆจะหาเวลาไปแก้ที่ศูนย์)
- ลูกปืนล้อดัง (XV ผมยังไม่เจอ แต่ H คันเก่าวิ่งยังไม่ถึงแสนโล เปลี่ยนลูกไปเป็นสิบตัวแระ) อันนี้ชินแระ  :huh:
- คอนโซลหน้ามีเสียงแก็กๆเบาๆ เวลากระเทือน ผมรับได้ แต่กับบางคนอาจจะรำคาญ
- แอร์หนาว (เอ๊ะ ไม่ใช่แระ) :หมั่นไส้:
- พวงมาลัยค่อนข้างหนัก วิ่งๆไปเจอถนนเอียงซ้ายเอียงขวามันจะเมื่อยมือนิดหน่อย แต่มันนิ่ง&เฟิร์มนะ  :ดื่ม:
- ขึ้นคอสะพานจะมีเสียงโครมจากท้ายรถ เดาว่าเสียงล้ออะไหล่เพราะแค่วางไว้เฉยๆ ไม่มีอะไรยึด

บางคนก็เจอปัญหาหนักๆเหมือนกัน  แต่ถือว่าน้อยเมื่อเทียบกับแบรนด์อื่นๆ

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ  ผมเองก็เป็นคนนึงที่โวยเกี่ยวกับนโยบายบางอย่างที่เหมือนจะเอาเปรียบลูกค้า
แต่จะบอกว่า ภาพรวมของการบริการผมถือว่าโอเคเลยนะ  บางศูนย์ทั้งฝ่ายเซลล์และฝ่ายบริการดูแลเอาใจใส่ค่อนข้างดีเลย บางศุนย์เล็กและแคบสภาพไม่ต่างจากอู่ซ่อมรถทั่วไปแต่บรรยากาศดูเป็นกันเองและผ่อนคลายมาก :ดื่ม:

ล่าสุดผมไปถ่ายน้ำมันเครื่องมา (ศูนย์มีเชลล์เกรด prenium ให้เติมด้วย) ได้คุยกับพี่ๆช่างแล้ว  ซึ่งเขาได้รับรู้ถึงปัญหาตรงนี้แล้วและก็ยอมรับความเห็นของลูกค้า
ช่างแนะนำว่าแต่ะศูนย์จะมีน้ำมันเครื่องให้เลือกไม่เหมือนกัน  แนะนำให้โทรไปสอบถามแต่ละที่ก่อนเอารถเข้าก็จะทำให้ลูกค้ามีทางเลือกมากขึ้น (ราคาของแต่ละที่ก็มากน้อยกันไป) อย่างน้อยๆประกันเครื่องจะได้ไม่ขาด

ถ้าได้ลองอ่านประวัติรถ Subaru มาจะเข้าใจว่า รถยี้ห้อนี้มัน Indy คือชอบทำอะไรไม่เหมือนชาวบ้าน แต่ทำให้สุดและออกมาดีที่สุด
ในอเมริการถ Subaru จะขายดีในตอนเหนือเพราะหิมะตกบ่อย  มีพี่แกยี่ห้อเดียวที่ยังวิ่งฉิวได้  ส่วนในยุโรปหลายนิตยสารจัดให้ Subaru เป็นแบรนด์รถที่น่าเชื่อถือติด Top 10 ด้วย
xv ในบ้านเราแม้จะประกอบมาเลย์ แต่ก็ได้พาร์ทเกือบทั้งหมดผลิตมาจากญี่ปุ่นโดยตรง ก็เชื่อได้เลยว่าจะได้รถที่มีคุณภาพเกือบๆจะเทียบเท่ารถที่ขายในอเมริกาและยุโรปเลยทีเดียว
ถึงแม้ในเวลารถมีปัญหา นอกจากศูนย์บริการแล้วก็ยังมีอู่ SU เทพๆที่ซ่อมรถให้เราได้อยู่อีกเยอะ  เพราะงั้นสบายใจได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: August 08, 2015, 21:47:08 โดย Ake »

The Rock

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: August 08, 2015, 23:55:46 »
ขอให้เชื่อเถอะ ครับ
คุ้มซะยิ่งกว่าคุ้ม ครับ

ราคานี้ รถรุ่นนี้ ได้สมรรถนะเเบบนี้
หาไม่ได้อีกแล้วในชาติ นี้ครับ

รอชาติหน้า
อีกสามชาติก้อไม่มีครับ แบบนี้

aoo inter

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: August 09, 2015, 18:15:02 »
งั้นคงต้องจัดซะแระ555

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: August 10, 2015, 00:26:12 »
อาจารย์ใหญ่ในนี้มีเยอะครับ อย่าไปกลัว ผมรอดตายจากเบรค และ ช่วงล่าง คันนี้มา 3 ครั้ง  รถมีปัญหาทุกยี่ห้อ แต่จะมีสักกี่ยี่ห้อที่
ให้คนขับเอาชีวิตรอด มานั่งพิมให้เพื่อนสมาชิกฟัง ...   :ดื่ม:

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: August 10, 2015, 07:46:15 »
 ^_^  0.....อย่าไปกังวลคับ  เราทำกันเองได้

....อะไหล่มีปัญหา อย่าไปกลัวคับ สั่งได้

ปล.ช่วงล่าง เดิมๆ XV ..okนะ  แต่ถ้าจะอัพ ยิ่งดีขึ้นไปอีก
ขุนขึ้นจิงๆคับ อาจจะเพราะมีของแต่งให้อัพเยอด้วย
ต่างจากฮอนด้านะ  หรือพวกรถตลาด มีแต่แนว แต่งฟรุ้งฟริ้ง

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: August 10, 2015, 13:00:37 »
จขกท. ไปลองขับ ดีกว่าครับ และ ไปลองขับ ตัวที่สนใจ รองๆ ลงมา  :-*
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

hellvy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: August 10, 2015, 15:03:10 »
จขกท. ไปลองขับ ดีกว่าครับ และ ไปลองขับ ตัวที่สนใจ รองๆ ลงมา  :-*
แหมๆ แนะนำแบบนั้นได้อย่างไรครับ ต้องบอกว่าให้ไปลองขับตัวที่สนใจรองๆ ลงมาก่อน แล้วค่อยมาลองขับซูบารุเป็นคันสุดท้าย จะได้ไม่ต้องเสียเวลาย้อนไปย้อนมา  ^-^

Iam105

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: August 10, 2015, 16:54:08 »
ปัญหาที่เกิดกับ XV ส่วนใหญ่ในมุมมองผม ผมว่าเหมือนยุงรำคาญครับ.... วิ้งๆอยู่ข้างหู กัดบ้างพอเจ็บๆ แต่ไม่อันตรายถึงตาย เพราะไม่ได้กัดแบบจะให้เป็นมาลาเรียน่ะครับ

สมรรถนะเป็นที่ยอมรับว่าดี ปัญหาที่เกิดมันเป็นเรื่องจุกจิก อารมณ์ประมาณว่ารับได้ก็จบ ถ้าทนไม่ไหวก็เข้าศูนย์ไปรักษาซะประมาณนั้นล่ะ