ผู้เขียน หัวข้อ: "เฟืองท้าย//ลูกปืนล้อดังจริงหรือแค่อุปทานหมู่??แนะนำวิธีแยกแยก!!!  (อ่าน 16649 ครั้ง)

jord

• มือใหม่หัดขับ
  • *
กระทู้นี้ขออนุญาติใช้ประสบการณ์ที่ได้สัมผัสตัว xv และผลจากการวิเคราะห์ผลิตภัณท์ มาเป็นบทวิจารณ์ถึงเรื่องของปัญหาเสียงดังต่างๆ ที่บางคนก็ว่าเป็นเฟืองท้าย บ้างว่าเป็นที่ลูกปืนล้อ บ้างก็ว่าดังจากยาง ฯลฯ แต่พอให้ถึงวิธีการวิเคราะห์สาเหตุของปัญหาหลายๆคนกลับเงียบหรือบางคนออกอ่าวออกทะเลไปเลยทีเดียว ยิ่งบางพวกยิ่งหนักสุดคือ พวกกรูไปด้วยไอ้พวกเนี้ยอาการหนักสุดๆ เพราะพวกนี้มันไม่ลงทุนอะไรเลยเอาไปขยายอย่างเดียว
        ผมเองได้ใช้เวลานั่งดูเรื่องนี้มานานพอสมควรแระ จึงอดทนดู "ความมั่ว" ของพวก"ปั่นกระแส"ต่อไปอีกไม่ไหวแล้ว จึงเอาวิธีการคิด วิเคราะห์ และแยกแยะมาฝากครับ
   1.อย่างแรกเมื่อคุณรู้สึกว่ารถมีเสียงดังผิดปกติเข้าห้องโดยสารเวลาวิ่ง(โดยเฉพาะลูกค้าที่เพิ่งเคยใช้ subaru) ให้คุณลองตั้งใจฟังเสียง(รูปแบบ) ว่าเในขนะที่รถวิ่งผ่านไปนั้น เสียงที่เกิดขึ้นเหมือนกับเสียงที่ได้ยินในรถไหม??? ถ้าใช่(เสียงในรถอาจจะเบากว่า)ผมฟันธงได้ทันทีว่าปกติ!!! ที่ไม่ปกติคือ เราเองนี่แหละ สาเหตุของปัญหาคือ ตัวเราเองถูกฝึกให้ใช้รถที่มีเสียงของครื่องยนต์ดังมากเวลาทำงาน หรือโดยเฉพาะเวลาวิ่งเร็ววๆ  มาอย่างยาวนานมากๆจนเราชินแล้ว พอวันนึงได้มาใช้มาใช้เครื่องยนต์ที่มีเสียงดังและการสั่นสะเทือนน้อยมากๆ มันจึงทำให้ เสียงการทำงานปกติของระบบอื่นๆที่ที่เราไม่เคยได้ยินเลยนั้นมันปรากฏขึ้นมา
   2. วิธีการแยกประเภทการเกิดเสียงเบื้องต้น
 2.1เสียงดังจากหน้ายาง วิธีนี้ง่ายสุดๆครับขั้นตอนแรกหาผิวถนนที่เป็นยางมะตอยและหาถนที่ผิวทำจากคอนกรีต ยิ่งถ้าถนน2แบบนี้้าเป็นถนนที่ต่อกันยิ่งดีครับ เอานะครับถ้าถนนยางมะตอยให้เราจำเสียงไว้แล้ววิ่งถนนคอนกรีตเลยครับถ้าเสียงเปลี่ยนไป ให้ฟันธงได้เลยว่ายางเสื่อมชัวร์ครับ
 2.3เสียงที่เกิดจากลูกปืนล้อ วิธี การตรวจเช็คเบื้องต้นเมื่อมีอาการเกิดขึ้นในขนะวิ่ง ให้เราเปลี่ยนเลนส์อย่างรวดเร็วพร้อมสังเกตุว่าตอนที่เราเปลี่ยนเลนส์ ประเภทของเสียงที่ได้ยินนั้นมีการหายไปในช่วงสั้นๆไหม ถ้าใช่ โอกาสที่จะเป็นลูกปืนล้อ มี 65%เลยครับ
 2.4เสียงที่เกิดจากเฟืองท้าย การทดสอบคล้ายๆกันกับข้อ 2.3 แต่เสียงจะดังมากกว่าเป็นเท่าตัว และการเปลี่ยนเลนส์เร็วๆเพื่อทดสอบนั้นไม่สามารถใช้ได้ครับ แต่ให้เปลี่ยนเป็นใช้การใช้เลนส์เป็นเข้าการเข้าโคัง ถ้าเสียงที่เกิดนั้นมันเปลี่ยนไปแสดงว่า มีแนวโน้ว 70% ที่จะใช่
         มีประมาณนี้น่ะครับ เอาไปแพร่หลายกันนะครับ อย่าให้ใครมาหลอกได้นะครับ

ChemKorat3

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
เคยได้ยินเสียงของ ลูกปืนล้อดังจริงๆ มั้ยครับ ไม่ต้องหักเปลี่ยนเลน  ก็รู้เรื่องครับ เสียงเริ่มมาแต่ความเร็วต่ำ ยิ่งเพิ่มความเร็วยิ่งดัง ดังต่อเนื่องไม่หายด้วยครับ ไม่ว่าจะหักเปลี่ยนเลนยังไง O:-)
Jing R.

Ake

Civic คันเก่าก่อนที่จะเปลี่ยนมาใช้ XV ในระยะที่ใช้งานไป 45000 กิโลฯ  ผมเปลี่ยนลูกปืนล้อไป 10 ตัวแระ ไม่รู้ว่าลูกปืนมันเปราะเกินหรือว่าผมขับโหดก็ไม่รู้แหะ ::คิดหนัก::

คล้ายๆความเห็นบนครับ เสียงลูกปืนแรกๆอาจจะยังไม่ดังชัด แต่ถ้าใช้ไปอีกสักพักมันจะดังขึ้นเรื่อยๆอย่างชัดเจน ยิ่งไล่ความเร็วสูงขึ้นก็จะดังชัดขึ้นคล้ายๆมีมอเตอร์ไซด์ขับตาม รู้เลยว่าเสียงลูกปืนชัวร์

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
0 ไม่ยอมเสียประโยชน์หรอก ถ้าจะเคลมให้....

ไป 0   ให้ช่างฟัง....

สุดท้ายก้อได้เคลมกันหลายคน...ทั้ง ลป.ล้อ...ทั้งเฟืองท้าย

.....หลายคน....แปลว่าอะไร...0 ยอมรับว่ามันเสีย?????

แปลว่าเป็น  defect รง. จริงๆ ไม่มโนหรอก คับ

ผมว่า รง.ตันจงที่มาเล มีปัญหาการประกอบส่วนนี้นะ เฟืองท้าย กะ ลป.ล้อ

Ake

0 ไม่ยอมเสียประโยชน์หรอก ถ้าจะเคลมให้....

ไป 0   ให้ช่างฟัง....

สุดท้ายก้อได้เคลมกันหลายคน...ทั้ง ลป.ล้อ...ทั้งเฟืองท้าย

.....หลายคน....แปลว่าอะไร...0 ยอมรับว่ามันเสีย?????

แปลว่าเป็น  defect รง. จริงๆ ไม่มโนหรอก คับ

ผมว่า รง.ตันจงที่มาเล มีปัญหาการประกอบส่วนนี้นะ เฟืองท้าย กะ ลป.ล้อ

อาจจะเป็น Part ที่ผลิตในมาเลย์ฯก็ได้นะครับ ตามกฏที่ต้องมีชิ้นส่วนที่ผลิตในอาเซียน 20%

leenawat_sri

ตรง ลป.ล้อ เป็นได้คับ

จิงๆในคู่มือ service usa ลป.ล้อเขาให้เปลี่ยนทั้งดุมละเพราะ อัด

ลป.ล้อ เข้ากะดุม มาเลย

...
แต่ดูเหมือน มีคนบอกว่า ตันตงเปลี่ยนแต่ ตลับ ลุกปืน เปฌนไปได้ไหม ที่

มันก้อดังอีกเพราะอย่างงี้ ผมเคยเห็นภาพ crossection ของ ลป.ล้อ

ไม่แปลกใจ ถ้าอัด ตลับลูกปืนล้อแบบบ้านๆ เเล้วยังมีเสียง 

hellvy

ผมเคยมีประสบการณ์เปลียนลูกปืนล้อของ Tiida นะครับ อาการก็คือมีเสียงวี้ๆ เหมือนกัน ขับทางตรงๆ ก็มีเสียงครับ เสียงดังเบาตามการเหยียบคันเร่ง เข้าศูนย์เช็คบอกต้องเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า เปลี่ยนแล้วเสียงก็หาย ดูอะไหล่เก่าที่ได้กลับมาก็เป็นดุมล้อหนักๆ 2 อัน

เรื่องวิ่งที่ผิวถนนคนละอย่างแล้วเสียงเปลี่ยนนี่ผมก็เป็นนะครับ ฟังออกชัดเจน แต่ไม่แน่ใจว่ายางเสื่อมหรือเปล่า เพิ่งขับได้ไม่กี่เดือนเองนะ  :runrun:

เรื่องเคยขับรถยนต์ที่เสียงเครื่องดังมานานๆ นี่เห็นด้วยนะครับ ผมขับปิคอัพตอนทำงานมานาน ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเสียงรบกวนอย่างเสียงถนน, ลม หรือรถรอบข้างเลยครับ พอมาขับ xv นี่บางจังหวะรู้สึกเหมือนนั่งอยู่ในกระป๋องน้ำอัดลม ไม่รู้เสียงอะไรต่อมิอะไร  :ไม่อยากฟัง: ส่วนหนึ่งคงเป็นเรื่องความเคยชินกับเสียงเครื่องยนต์ดังๆ แต่ส่วนหนึ่งก็ต้องยอมรับว่า xv กันเสียงรบกวนภายนอกได้ไม่ดีเท่าไหร่ ขนาด Tiida เดิมๆ ของผบทบ. ยังเงียบกว่าเลย

Ynot7

xv เสียงจากยางและลมปะทะเยอะจริงๆ ไม่มโน คือพวกซีลยางมันคงออกแบบมาไม่ค่อยดี

ไม่เกี่ยวกับเสียงเครื่องเงียบเลย

geflame9

ก็เคารพในประสพการณ์นะ แต่ก็อยากจะแชร์คือต้องยอมรับว่าแต่ระบุคลมีการสังเกตุที่ไม่เหมือนกัน ตัวอย่างง่ายๆก็คนไกล้ตัวนั้งรถกับเรานี้แหละเราบอกว่าได้ยินเสียงผิดปกติไหมในขณะที่เราได้ยินแต่อีกคนกลับไม่ได้ยินและอย่างที่ท่านเจ้าของกระทู้กล่าวในข้อ 1ก็เป้นอีกอันหนึ่ง สำหรับผมวิธีหนึ่งคือเราต้องพยายยามฟังและจำให้ได้ว่าตอนปกติเป็นอย่างไร และสังเกตุให้ได้ว่าอะไรคือสิ่งผิดปกติ เรื่องเสียงเป็นเรื่องหนึ่งที่ถกเถียงการเข้าไปพึ่งศูนย์ทำได้ครับแต่ขึ้นอยู่กับว่าท่านจะเจอใครแบบไหน ที่ต้องบอกแบบนี้เพราะคนเราไม่เหมือนกันรถเราใช้เราย่อมรู้ว่ารถเราปกติหรือไม่แต่เราอาจรู้สึกได้เร็ว แต่ช่างที่ศูนย์พบเจอปัญหาทุกวันอาจไม่ได้รู้สึกเหมือนที่เรารู้สึก ดังนั้นก็ต้องเข้าใจในมุมของช่างเหมือนกัน แต่สำหรับเรื่องปั่นกระแสหรือวิตกอันนั้นเป็นเรื่องของแต่ละบุคลจะคิด แต่ขอแชร์จากที่พบและเครมมาแล้วคือเฟืองท้าย ที่พบและเคยเล่าไว้แล้วคือ เมื่อความเร็วของรถมาที่80 จะเริ่มมีเสียงหอนเบาของเฟื่องท้ายมาจากด้านล้อหลังของผมได้ยินมาจากด้านซ้ายและจะดังเจนที่สุด(แต่ไม่ใช้เสียงมันจะดังมาก ดังนั่นเราคงต้องสังเกตุและฟังในระหว่าความเร็วช่วงดังกล่าวและอันนี้และเป็นข้อที่ถกเถียงกัน)ระหว่างความเร็ว 90 -95 แต่ถ้าความเร็วสูงกว่านั้นความดังจะเริ่มลดลง จนอาจหายไปเลยตอนผมพบตอนแรกยังคิดว่าเป็นลูกปืนล้อเพราะตอนนั้นกระแสกำลังแรง เอาไปให้ที่ เสรีไทยกะว่าจะได้เครมลูกปืนล้อแต่กับกลายว่าได้เฟืองท้าย รอประมาณสองเดือน กับวันที่ไปแจ้ง ช่างลองรถและบึนทึกเสียงซะน้ำมันหมดไปมากกว่าครึ่งถังวันมาเครมบอกเสียงที่บันทึกใช้ไม่ได้โดนอีกครึ่งถัง ส่วนเรื่องลูกปืนล้อช่างบอกถ้าดังจะดังตลอดแทบจะทุกความเร็วแต่วิธีที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกอาจช่วยให้ตัดสิ้นใจได้ง่ายขึ้น :-*

hellvy

xv เสียงจากยางและลมปะทะเยอะจริงๆ ไม่มโน คือพวกซีลยางมันคงออกแบบมาไม่ค่อยดี

ไม่เกี่ยวกับเสียงเครื่องเงียบเลย
ก็ถ้าขับรถที่เสียงยนต์ดังๆ มันก็จะกลบเสียงรบกวนอื่นๆ หมดน่ะครับ พอมาขับรถที่เสียงเครื่องเงียบกว่า เลยได้ยินเสียงรบกวนอื่นดังขึ้นมาแทน ถ้า xv เสียงเครื่องดังเหมือนรถปิคอัพ ก็คงไม่มาบ่นเรื่องเสียงถนนน่ะครับ

Ynot7

ก็ถ้าขับรถที่เสียงยนต์ดังๆ มันก็จะกลบเสียงรบกวนอื่นๆ หมดน่ะครับ พอมาขับรถที่เสียงเครื่องเงียบกว่า เลยได้ยินเสียงรบกวนอื่นดังขึ้นมาแทน ถ้า xv เสียงเครื่องดังเหมือนรถปิคอัพ ก็คงไม่มาบ่นเรื่องเสียงถนนน่ะครับ

ผมไม่ได้เทียบกับปิกอัพครับ ควรเทียบกับรถป้ายแดงใกล้เคียงกันอย่าง พวกเก๋งหรือ suv เบนซิน คนที่เค้าบ่นๆคงไม่ได้ขับปิกอัพกันทุกคน

hellvy

ผมไม่ได้เทียบกับปิกอัพครับ ควรเทียบกับรถป้ายแดงใกล้เคียงกันอย่าง พวกเก๋งหรือ suv เบนซิน คนที่เค้าบ่นๆคงไม่ได้ขับปิกอัพกันทุกคน
อ๋อ หมายถึงว่าถ้าเทียบกับรถที่ใกล้เคียงกันแล้วเสียงถนนกับลมของ xv จะดังกว่าคนอื่นๆ อันนึ้ผมคงบอกไม่ได้เหมือนกัน เพราะไม่ค่อยมีโอกาสขับรถใหม่ๆ เลยครับ  :respected:

rafarel

มานั่งรถผมสิ ได้ยินชัดเลย ทั้งเฟือง ทั้งลูกปืน   :โกรธ:

kai19.3

• *
ผมใช้มา30,000กม. เปลี่ยนลูกปืนล้อ หลังขวา
พอใช้ถึง57,000กม. เปลี่ยนลูกปืนล้อ หลังซ้าย
สดๆร้อนๆ ต้น ธ.ค. 58 รถใช้ถึง72,000กม. เปลี่ยนลูกปืนล้อหลังทั้งคู่
นึกว่าผมเปนคนเดียว ถาม0เสรีไทย บอกเปนบางคัน ไม่ค่อยเยอะ
ที่แท้ มีเพื่อนเพียบ!!!   ออกรถ พ.ค. 2556

Pasit

• *
สงสัยผมต้องตามท่านๆไปแล้วแหละ ตอนแรกนึกว่ายาง พอเปิดประตู ฟังชัดๆเลย หน้าขวา  ???