ผู้เขียน หัวข้อ: ระดับน้ำยารักษาหม้อน้ำต่ำ  (อ่าน 16694 ครั้ง)

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ระดับน้ำยารักษาหม้อน้ำต่ำ
« เมื่อ: February 19, 2015, 23:11:31 »
เครื่องไม่ได้สตาร์ท ตื่นเช้ามาเปิดกระโปงดู ระดับน้ำยาตัวเขียวๆในหม้อพัก ต่ำกว่า ขีด LOW นิดนึง แต่เห็นได้ชัด  ??? อยากถามว่า

... มันผิดปกติไหมครับ รถวิ่งมา 50000 โล ทุกๆครั้งที่เข้าศูนย์ก็จะให้เค้าเติมให้ตลอด  :winkwink: ระยะหลังไม่ได้ดูเอง

มัวแต่ไปเดินดู WRX กับ BRZ ที่จอดอยู่ในโชว์รูม  :dance2: เลยไม่รู้ว่า เติมมาให้หรือไม่ 

ก็เลยแก้ไข วันนี้ซื้อของ เอสโซ่ขวดละ 180 ขวดขาวๆอวบๆ จุ 1 ลิตร กะว่า พรุ่งนี้ก่อนสตาร์ทเครื่อง จะเติม เกิดคำถามอีก   :ปาดเหงื่อ:

... ควรเติมหมด 1 ลิตรไหม รึ เติมแค่ ครึ่งทาง ของขีดบนล่าง ครับ   ???  เติมผสมกันได้ใช่ไหมครับ

... คำถามสุดท้าย หม้อน้ำ xv เป็นพลาสติก เหล็ก รึ อะลูมิเนียม อะครับ   :respected: :respected: :respected:

leenawat_sri

Re: ระดับน้ำยารักษาหม้อน้ำต่ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: February 20, 2015, 04:40:43 »
พอเคครื่องเย็น  เปิดเติม ให้ถึงขีด max ได้เลยคับ +-นิดหน่อยได้คับไม่ซีเรียส อย่าเกินมาเยอะเป็นพอ เดวเครื่องร้อนๆแล้วนำจะล้น

จิงๆ เติมนิดหน่อยแบบนี้ เติมน้ำเปล่าๆ ก้อได้คับนิดเดียว

น้ำยาเติมหม้อน้ำ โดยปกติ ถ้าผมจำไม่ผิด เป็น ethylene glycol นะคับ ยี่ห้ออะไรๆ ก้อผสมกันได้

หม้อน้ำเป็นอะไรไม่รู้ แต่ฝาขอบบนเป็นพลาสติกแน่ๆ 10ปี+ ก้อคงกรอบแตกปกติแหละคับ เหมือนๆรถญี่ปุ่นหลายๆคัน

แต่ตอนนั้น หลายคนคงวางเครื่อง wrx ต้องเปลี่ยนหม้อน้ำอยู่แล้วล่ะคับ 5555 หม้อน้ำแต่ง อลูมิเนียมนอก  :กิกิ:

rafarel

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: February 20, 2015, 23:54:43 »
พอเคครื่องเย็น  เปิดเติม ให้ถึงขีด max ได้เลยคับ +-นิดหน่อยได้คับไม่ซีเรียส อย่าเกินมาเยอะเป็นพอ เดวเครื่องร้อนๆแล้วนำจะล้น

จิงๆ เติมนิดหน่อยแบบนี้ เติมน้ำเปล่าๆ ก้อได้คับนิดเดียว

น้ำยาเติมหม้อน้ำ โดยปกติ ถ้าผมจำไม่ผิด เป็น ethylene glycol นะคับ ยี่ห้ออะไรๆ ก้อผสมกันได้

หม้อน้ำเป็นอะไรไม่รู้ แต่ฝาขอบบนเป็นพลาสติกแน่ๆ 10ปี+ ก้อคงกรอบแตกปกติแหละคับ เหมือนๆรถญี่ปุ่นหลายๆคัน

แต่ตอนนั้น หลายคนคงวางเครื่อง wrx ต้องเปลี่ยนหม้อน้ำอยู่แล้วล่ะคับ 5555 หม้อน้ำแต่ง อลูมิเนียมนอก  :กิกิ:
ขอบคุณครับพี่

เมื่อเช้าเติมเพลิน ลืมดูเลย แมกมาพอตัว วันนี้ขับจากอุดร มา เลย มาถึงเปิดฝาดูระดับ อะโห  :-X  นี่ยังดีที่ กระบอกพักมันยาว

เพราะไม่งั้นมันคงล้น  :'(  ยังดี ยังพอมีที่ว่างอีกสักช่วงความยาวนิ้วชี้เหลือๆ   :ดื่ม: 

mrpich

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
  • อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: March 02, 2015, 21:12:06 »
คันผมออกจากศูนย์มาได้ 2 อาทิตย์ ลองเปิดดู อยู่ในระดับ low เหมือนกัน เดาว่ารถจากโรงงานเจตนาเติมมาแค่ low เพื่อประหยัดหรือป่าวหว่า ตอนนี้ผมเติมเองจนถึง max ละ ลองดูว่าจะมีอาการน้ำหายบ้างไหม
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

โก๋

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: March 06, 2015, 15:50:56 »
ของผมก็เป็นครับ(lot ล้านสามห้า)น้ำหาย เพิ่งมาสังเกตุตอนจะเข้าเช็คสี่หมื่นโล น้ำหายหมด
นี่ดูทุกสองอาทิตย์น้ำหายจากขีดบนสุดสองเซ็น ไม่รู้เกิดจากไร ฝาหม้อน้ำรึปล่าวไม่แน่ใจเห็นมีคราบน้ำอยู่
ท่านใดเคยถามศูนย์แล้วบ้างได้คำตอบว่าไงครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: March 06, 2015, 20:09:03 »
ผมว่า ห้องเครื่องร้อนคับ

ผมว่า ร้อนพอๆกันกับเครื่องเทอโบเลย  น้ำระเหย

แนะนำนะคับ ถ้าทำได ตอนกลับมาจอดที่บ้าน เปิดฝากระโปรงระบายความรอนสักหนอย ชวยได้มากคับ

netronin

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: March 06, 2015, 21:00:04 »
ผมว่า ห้องเครื่องร้อนคับ

ผมว่า ร้อนพอๆกันกับเครื่องเทอโบเลย  น้ำระเหย

แนะนำนะคับ ถ้าทำได ตอนกลับมาจอดที่บ้าน เปิดฝากระโปรงระบายความรอนสักหนอย ชวยได้มากคับ

กลับมาก็เปิดระบายความร้อนเหมือนกันครับ โดยเฉพาะถ้าขับในเมือง แต่ขับยาวๆ แบบเรื่อยๆ 100-120 จะร้อนน้อยกว่าเท่าที่สังเกตนะครับ

โก๋

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: March 07, 2015, 16:51:14 »
ความร้อนผมว่าไม่น่าเป็นเหตุนะครับ ต้องมีรั่วซึมมากกว่า ฝาหม้อน้ำหลายๆ คันมีปัญหา
รึเปล่าของผมเห็นรอยน้ำยาเป็นคราบซึมๆ เพราะถ้าร้อนขนาดน้ำหายได้ ทางบริษัทฯ ต้องแก้เรื่องพัดลม
แล้วหล่ะ ไม่งั้นฮีทแน่ ๆ ฟอร์จูนเนอร์ผมมีเทอร์โบ ทั้งอัด(ติดกล่อง)ทั้งติดแหงกในเมือง ก็ไม่มีน้ำ
หายนะครับ เพื่อน ๆ ท่านใดที่เป็นรบกวนดูด้วยช่วยกันครับ อ้อ. รถตักกะรถฟอล์คลิฟผมน้ำไม่
หาย ใช้งานหนักอยู่เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: March 07, 2015, 19:57:38 »
ความร้อนผมว่าไม่น่าเป็นเหตุนะครับ ต้องมีรั่วซึมมากกว่า ฝาหม้อน้ำหลายๆ คันมีปัญหา
รึเปล่าของผมเห็นรอยน้ำยาเป็นคราบซึมๆ เพราะถ้าร้อนขนาดน้ำหายได้ ทางบริษัทฯ ต้องแก้เรื่องพัดลม
แล้วหล่ะ ไม่งั้นฮีทแน่ ๆ ฟอร์จูนเนอร์ผมมีเทอร์โบ ทั้งอัด(ติดกล่อง)ทั้งติดแหงกในเมือง ก็ไม่มีน้ำ
หายนะครับ เพื่อน ๆ ท่านใดที่เป็นรบกวนดูด้วยช่วยกันครับ อ้อ. รถตักกะรถฟอล์คลิฟผมน้ำไม่
หาย ใช้งานหนักอยู่เหมือนกันครับ

อ้อ น้ำหายจากกระป๋องพลาสติกหม้อพักข้างๆหม้อน้ำคับ  ไม่ได้หายมากหรอกคับ ค่อยๆระเหยหายไป ถ้าเป็นคนเชคบ่อยๆ สบายๆคับ  แต่คนที่ไม่ได้เชคบ่อยๆ นานๆ ที เห็นมันลดทีเป็นนิ้วก้ออาจตกใจ

เครื่อง subaru เอาท่อไอ้เสียแคต วางใต่เครื่อง การระบายความร้อนตอนจอดนิ่ง สู้เครื่อง4สูบแถวเรียงทั่วๆไปไม่ได้เลย  ถ้าไม่เปิดฝากระโปรงตอนจอด ความร้อนระบายช้ามากคับ

ตอนได้ XV มาแรกๆ เปิดฝากระโปรง ตกใจพอควรเลยคับ  เครื่อง NA บ้าไรฟระ ความร้อนแผ่ ยังกะเครื่อง turbo  :)))

auanjung

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: March 09, 2015, 07:53:52 »

อ้อ น้ำหายจากกระป๋องพลาสติกหม้อพักข้างๆหม้อน้ำคับ  ไม่ได้หายมากหรอกคับ ค่อยๆระเหยหายไป ถ้าเป็นคนเชคบ่อยๆ สบายๆคับ  แต่คนที่ไม่ได้เชคบ่อยๆ นานๆ ที เห็นมันลดทีเป็นนิ้วก้ออาจตกใจ

เครื่อง subaru เอาท่อไอ้เสียแคต วางใต่เครื่อง การระบายความร้อนตอนจอดนิ่ง สู้เครื่อง4สูบแถวเรียงทั่วๆไปไม่ได้เลย  ถ้าไม่เปิดฝากระโปรงตอนจอด ความร้อนระบายช้ามากคับ

ตอนได้ XV มาแรกๆ เปิดฝากระโปรง ตกใจพอควรเลยคับ  เครื่อง NA บ้าไรฟระ ความร้อนแผ่ ยังกะเครื่อง turbo  :)))

ก่อนหน้านี้ขับ CIVIC แล้วเปลี่ยนมาเป็น XV
ตกใจเรื่องความร้อนเหมือนกันครับ
ห้องเครื่อนร้อนกว่า CIVIC มาก

toppy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: March 09, 2015, 22:58:18 »

ประเด็นคือ ในระบบหม้อน้ำมันเป็นระบบปิด........ความร้อนสูงจริงมันจะระเหยออกจากไหนละครับ ไปได้สองที่คือฝาหม้อน้ำ กับ ฝาหม้อพักน้ำ ถ้าลดแบบมีนัยสำคัญผมว่ามันแปลกนะครับ กำลังเทสกับรถตัวเองอยู่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: March 10, 2015, 11:09:13 »
ในหม้อน้ำ ผมไม่ลดนะคับ แต่ที่ถังพักระเหยออก  ปกติแหละคับ นานๆ ค่อยเติมที

สมัยไม่ค่อยเปิดฝากระโปรงระบาย เดือนนึงระเหยไปประมาณ เดือนละนิ้ว จากระดับขีด max

ทุกวันนี้เปิดระบาย 2เดือนกว่าแล้วเท่าที่จำได้ น้ำยังไม่ค่อยลดจากขีด max เท่าไรเลย

raffo77

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: March 10, 2015, 18:30:55 »
after 400 KM

rafarel

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: March 10, 2015, 21:39:12 »
ของผมที่หายคือต่ำกว่าขีดโลว์ อีกนิดอะครับ แต่กว่าจะมาดูก็เข้า 50000 โลละ เพราะเมื่อก่อน 0 บอกเติมๆๆ ก็ไม่ได้ดูกะตา ขับอย่าเดียวเลย

raffo77

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: March 11, 2015, 09:58:32 »
ผมจะตรวจระดับอย่างต่อเนื่อง

ในกรณีที่จะต้อง claim ความเสียหาย

C:-)