ผู้เขียน หัวข้อ: XV เหมาะที่จะเป็นรถคันเดียวของบ้านมั้ยครับ  (อ่าน 18146 ครั้ง)

Octopus

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ติดตามหาข้อมูลXVหลายเดือนแล้วครับ ลองขับมาแล้ว2ครั้ง มั่นใจในสมรรถนะแน่นอนครับ ปกติผมจะใช้รถขับไปกลับจากบางน้ำผึ้ง(พระประแดง)-สารินซิตี้ มหาชัยเมืองใหม่ วันละประมาณ 90 กม. ภรรยาจะร่วมใช้รถคันนี้ด้วย(เพิ่งหัดขับรถ)ปกติไปทำงานด้วยกันผมขับแต่ถ้าผมต้องไปต่างประเทศเธอต้องขับไปเองครับ รถคันนี้จะเป็นรถคันเดียวของบ้าน

จากข้อมูลที่อ่านมารู้สึกกังวลเรื่องอะไหล่ที่รอนาน และสต็อคอะไหล่ในอนาคต กังวลเป็นพิเศษคืออะไหล่ตัวถังหากเกิดการเฉี่ยวชน เลยอยากขอความคิดเห็นครับว่า XV เหมาะที่จะเป็นรถคันเดียวของบ้าน และ คันแรกสำหรับคนหัดขับมั้ยครับ

ถ้าไม่ คงตัดใจไป Pajero Sport ครับ ราคาลดลงมาแพงกว่าXVนิดนึง

mrpich

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
  • อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
ผมว่าถ้าชนนะ ตอนนี้รอคิวอู่ประกันดีๆ นานกว่ารออะไหล่อีกครับ
ส่วนอะไหล่เครื่องยนต์คิดว่าไม่น่านานละเพราะรถขายดี เค้าต้องสต๊อกไว้และโรงงานผลิตก็อยู่ที่มาเลย์นี่เอง
แต่อะไรก็เกิดขึ้นได้ ไม่มีอะไรแน่นอน
โอกาสเสี่ยงต่ำสุดต้อง โตโยต้าเท่านั้นละครับ อะไหล่เพียบ ทั้งแท้และเทียม
อย่าคิดมากครับ ชอบแล้ว จัดเลย เราขับรถบ่อยกว่าซ่อมรถ เอาที่ขับดีไว้ก่อน happy ทุกวัน เรื่องซ่อมนานๆจะซ่อมซักที ก็ถือว่านานๆจะเซ็งซักทีละกันครับ
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

redbull

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
เท่าที่ทราบนะ ครับเมื่อวานมีสมาชิกท่านนึงโดนชนท้าย เปลี่ยนกันชน-เปลี่ยนไฟท้าย เค้าไปศูนย์ปิ่นเกล้าบอกอะไหล่มีเลยครับผม ไฟท้าย+ก้นชน ทำสี ตัวถังประมาณ1- 2 อาทิตย์ ถ้าทิ้งรถไว้คาดว่าปกติเหมือนแบรนด์อื่นๆครับ

ส่วนที่นานๆที่ตอนนี้เคยทราบนะครับ มีคนเคลมไฟตัดหมอกติดรถรุ่น sport รอ 2-3 เดือน ละก็เคลมเฟืองท้ายครับที่นานๆ

ตอนนี้คือเท่าที่ทราบคือเค้าสต๊อกอะไหล่พอสมควรละแหละครับ แต่ถ้าเราไปบังเอิญเสียชิ้นที่เค้าๆม่ได้สต๊อกนี่นานครับ

ปล. ส่วนเรื่องการตัดสินใจของกระทู้เปฺนผมก็ลำบากใจครับ เอาเป็นว่าชอบมากขนาดไหนกับสมรรถภาพ ถ้าชอบมากก็จัดเลยครับ ขับรถด้วยความระมัดระวัง ^^ ต่อไปอะไหล่คงมีเยอะขึ้นละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: June 20, 2015, 08:58:35 โดย redbull »

มดแดง

• **
ผมใช้เป็นคันเดียวของบ้านครับเพราะใช้อยู่คนเดียว :)
ถ้าชอบแล้วก็ลุ้นๆไปครับ
กรณีคุณภรรยายังขับไม่คล่อง ถ้ามีปัญหาอะไรเกิดขึ้นก็คงไม่มากไหมครับ เพราะยังไม่ได้ซิ่งอะไร
อาจจะลองคิดว่า ถ้าไม่มีรถใช้สัก2อาทิตย์จะทำยังไง ถ้าไม่มีทางออกที่น่าจะรับได้ก็คงต้องไปพี่โตมั๊งครับ  ^_^

Octopus

• *
ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับความคิดเห็น

The Rock

นานาจิตตัง ครับ
ท่าน ขับใน กทมและปริมณทล เพียงเท่านี้
ผมว่า แคมรี่ แอคคอร์ด จะดีกว่าเสียอีก
หากจะลุยน้ำท่วม เอา ปาเจโร ที่ท่านว่า
หรือนิสสัน เอ๊กเทรล หรือรอ ฟอจูนเนอร์ ครับ สบายใจเป็นที่สุด

firewing

• *
คำถามนี้ ผมว่าแล้วแต่ความเห็นของแต่ละคนนะครับ ลึกๆแล้วผมว่าเจ้าของกระทู้เองน่าจะรู้คำตอบอยู่แล้วว่า XV เหมาะกับการใช้งานในครอบครัวของท่านหรือไม่
สำหรับคนที่เลือก XV แล้ว ต้องบอกว่าส่วนใหญ่เลือกเพราะ'อารมณ์' มากกว่า 'เหตุผล' นะครับ (ด้านสมรรถนะนั้นไร้ข้อกังขาอยู่แล้วว่า XV เหนือกว่าชาวบ้านเค้ามากมายสำหรับรถในราคาใกล้เคียงกัน แต่ก็ต้องแลกกับศูนย์บริการที่มีน้อย ราคาอะไหล่ที่แพงกว่าและต้องรอนานกว่า และราคาขายต่อที่ต่ำกว่ารถแบรนด์หลัก)  ณ จุดๆนี้ คงต้องเลือกล่ะครับ ระหว่าง 'รถที่ขับแล้วมีความสุข' กับ 'รถที่เข้าศูนย์แล้วมีความสุข'
สำหรับตัวผมเองที่มี XV เป็นรถคันเดียวของบ้านเหมือนกัน ทั้งที่เข้าใจในข้อด้อยต่างๆของมัน แต่สุดท้ายก็ใช้ 'อารมณ์' มาก่อนอยู่ดี และต้องบอกว่าตั้งแต่ออกรถมาจนปัจจุบันเลขไมล์ปาเข้าไป 20,000 กว่าๆแล้ว นอกจากเข้าศูนย์เช็คระยะตามปกติ ยังไม่พบปัญหาใดๆเลยครับ ศูนย์บริการถ้าไม่ใช่ศูนย์ใหญ่อาจต้องรอนานบ้างแต่ก็คิดไว้อยู่แล้วก่อนซื้อและส่วนตัวรับได้ครับ รู้สึกคิดถูกที่เลือก XV ครับ (แต่ยังไม่เคยต้องเคลมรถหรือนำเข้าซ่อมหนักๆ ถ้าต้องรออะไหล่แรมเดือนความคิดอาจจะเปลี่ยนก็ได้ 555)  :-\

มดแดง

• **
คำถามนี้ ผมว่าแล้วแต่ความเห็นของแต่ละคนนะครับ ลึกๆแล้วผมว่าเจ้าของกระทู้เองน่าจะรู้คำตอบอยู่แล้วว่า XV เหมาะกับการใช้งานในครอบครัวของท่านหรือไม่
สำหรับคนที่เลือก XV แล้ว ต้องบอกว่าส่วนใหญ่เลือกเพราะ'อารมณ์' มากกว่า 'เหตุผล' นะครับ (ด้านสมรรถนะนั้นไร้ข้อกังขาอยู่แล้วว่า XV เหนือกว่าชาวบ้านเค้ามากมายสำหรับรถในราคาใกล้เคียงกัน แต่ก็ต้องแลกกับศูนย์บริการที่มีน้อย ราคาอะไหล่ที่แพงกว่าและต้องรอนานกว่า และราคาขายต่อที่ต่ำกว่ารถแบรนด์หลัก)  ณ จุดๆนี้ คงต้องเลือกล่ะครับ ระหว่าง 'รถที่ขับแล้วมีความสุข' กับ 'รถที่เข้าศูนย์แล้วมีความสุข'
สำหรับตัวผมเองที่มี XV เป็นรถคันเดียวของบ้านเหมือนกัน ทั้งที่เข้าใจในข้อด้อยต่างๆของมัน แต่สุดท้ายก็ใช้ 'อารมณ์' มาก่อนอยู่ดี และต้องบอกว่าตั้งแต่ออกรถมาจนปัจจุบันเลขไมล์ปาเข้าไป 20,000 กว่าๆแล้ว นอกจากเข้าศูนย์เช็คระยะตามปกติ ยังไม่พบปัญหาใดๆเลยครับ ศูนย์บริการถ้าไม่ใช่ศูนย์ใหญ่อาจต้องรอนานบ้างแต่ก็คิดไว้อยู่แล้วก่อนซื้อและส่วนตัวรับได้ครับ รู้สึกคิดถูกที่เลือก XV ครับ (แต่ยังไม่เคยต้องเคลมรถหรือนำเข้าซ่อมหนักๆ ถ้าต้องรออะไหล่แรมเดือนความคิดอาจจะเปลี่ยนก็ได้ 555)  :-\

ชอบครับคำว่า `ใช้อารมณ์` ใช้เป็นหลักเลยครับสำหรับคันนี้  :คริคริ:

NOOM-AO

• *
วันก่อนคุยกับพี่สาวเลยบอกไปว่าจะออกรถใหม่ พี่สาวถามว่าแล้วคันเก่าละ เลยบอกว่าจะออกรุ่นใหญ่กว่า เธอถามว่าออกฟอร์จูนเนอร์หรอ ผมบอกว่าไม่ใช่ ออกซูบารุ  เธออุทานออกมาว่า ห๊ะ รถกะป้อนะหรอ (แอบปวดใจนิดๆ ) เลยบอกไปว่าไม่ใช่ แต่มันดีกว่าฟอร์จูนเนอร์อีก ส่วนตัวไม่เคยขับทั้งฟอร์ทั้งXV แต่อย่างที่ว่ามานั่นแหละ   " อารมณ์ล้วนๆ " :)) :)) :))

@min xv

• **
ถ้าเป็นคันเดียวของบ้าน  ไม่แนะนำ xv ครับ

แนะนำรถตลาด  HRV  เหมาะสมกว่า  ศูนย์บริการเพียบ  ซื้อง่าย ขายคล่อง ไม่มีปัญหาอะไหล่ และที่สำคัญ ประหยัดน้ำมันกว่าเยอะครับ

xv พวกมาลัยหนักกว่า hrv นะครับ  ลองให้แฟนไปลองขับดูก่อนครับ

The Rock

รออีกนิด CX-3 กำลังจะมาเเล้วครับ

Octopus

• *
ใจอยู่ที่XVไปแล้วหละครับ แต่อยากทบทวนการตัดสินใจของตัวเองจากหลายๆมุมมอง จะซื้อรถสักคันมันก็ไม่ใช่เรื่องเล็กๆ
การตัดใจจากXVมันก็ยากจริงๆครับ นี่ถ้าได้ทราบว่าการหาอะไหล่นอกศูนย์ไม่ใช่ปัญหา เซียงกงมีแน่นอน ของแต่งของupgrade performanceเพียบแล้วหละก้อ พรุ่งนี้จะโทรหาเซลเลยครับ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ไม่เหมาะคับ  แต่นานาจิตตัง

available

ไม่เหมาะคับ  แต่นานาจิตตัง
  :-* เอาเรื่องจริงไม่เหมาะครับ เพราะถ้าต้องการมาใช้งานเป็นหลักและเป็นผู้ใช้งานแบบทั่วๆไปเวลาเข้าศูนย์บริการยื่นกุญแจให้ช่างแล้วนั่งรออย่าง H T อันนี้น่าจะไม่ใช่ SU คือต้องบอกว่าถ้าจะใช้ SU ต้องมีความรู้ด้วยส่วนนึงเชื่อช่าง เชื่อตัวแทนจำหน่ายศูนย์บริการไม่ได้ทั้งหมด  :คริคริ: ถ้าเป็นรถคันแรกถ้าตกลงปลงใจมาใช้ SU ต้องเผื่อเวลาในการรออะไหล่ ในช่วงประสบอุบัติเหตุไว้บ้าง ไม่ได้บอกว่าตัวรถไม่ดี  :ใบแดง: สำหรับผมถ้าให้เลือกเป็นคันแรก คันที่ 2 ผมก็ยังจะเลือก SU ครับการซื้อ SU อาจจะได้อะไรมากกว่ารถที่ดี ได้มิตรภาพจากคนกลุ่มเล็กๆที่คอยช่วยเหลือกัน  :-\ เอาอย่างง่ายเลยถ้าการซื้อรถหนึ่งคันทำให้คุณมีความสุขก็ซื้อคันนั่นครับ "ไม่ดีของเค้า ดีของเรา" ก็ไม่แปลก เงินเราผ่อน เอาที่เราชอบครับรถหนึ่งคันไม่ได้อยู่กับเราวันสองวัน  ::)

leenawat_sri

นี่ถ้าได้ทราบว่าการหาอะไหล่นอกศูนย์ไม่ใช่ปัญหา เซียงกงมีแน่นอน ของแต่งของupgrade performanceเพียบแล้วหละก้อ พรุ่งนี้จะโทรหาเซลเลยครับ

ถูกต้องค้าบ

อะไหบ่เซียงกง มีให้หาคับ มันสลับกะรุ่นเก่า รุ่นใหม่ รุ่นพี่รุ่นน้องได้มากมาย   มีบางชิ้นเท่านั้น ต้องพึ่ง0  แถมถ้าเชี่ยวชาญกว่านั้น กดสั่งอะไหล่ใหม่ๆ จากอินเตอเนทได้เลยคับ

ส่วนเรื่อง ของแต่ง upgrade โอย... มีเป็นภูเขา คือ มันเอาของแต่งwrx STI มาใส่ได้เลยด้วยซ้ำบางอย่าง

กล้าพูดเลย HRV CX-5 X-trail CRV และ CX-3 ถ้าจะมา  ไม่มีให้อัพเกรด
แบบนี้แน่นอน :respected:
.........

ช่วงล่าง ถ้าไม่คิดแต่งจะรถไต่เพดานได้ มีให้ทำแน่นอน

เครื่องถ้าคิดว่าไม่แรง มี ทั้ง supercharge / turbo ให้ อัพ 160000 มั้งคับ
แต่ CVT ทนไม่ไหวอีกเรื่องนึงนะคับ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: June 22, 2015, 09:22:20 โดย leenawat_sri »