ผู้เขียน หัวข้อ: หลังคาด้านท้ายรถลั่น  (อ่าน 20715 ครั้ง)

prasit

• มือใหม่หัดขับ
  • *
หลังคาด้านท้ายรถลั่น
« เมื่อ: July 03, 2015, 14:27:19 »
จอดรถติดไฟแดงตอนกลางวันมีเสียงมาจากท้ายรถคล้ายมีใครโยนเม็ดถั่วใส่หลังคา คลานรถไปช้าๆก็ยังมีเสียงเหมือนเดิมคือดังแป๊ก สักพักก็มีแป๊กอีก เอารถไปเข้า0ช่างบอกว่าโรงงานสป๊อตตะเข็บหลังคาท้ายรถไม่ค่อยติด มันเลยมีการขยายตัวของเหล็กตอนเจอแดดเลยมีเสียง มีใครสังเกตุบ้างมัย เจอแล้วแก้กันยังไง จะมีผลต่อเซฟตี้ของโครงสร้างรถรึเปล่าครับ

Wai

• *
Re: หลังคาด้านท้ายรถลั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: July 05, 2015, 14:43:27 »
มีเสียงเหมือนกัน ครับ แต่ได้ยินเวลาขับรถเสร็จ(เวลาขับไม่ได้ยิน)  ของผม เสียงมาจากด้านหน้ารถครับ

hellvy

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: July 05, 2015, 16:23:35 »
มีเสียงเหมือนกัน ครับ แต่ได้ยินเวลาขับรถเสร็จ(เวลาขับไม่ได้ยิน)  ของผม เสียงมาจากด้านหน้ารถครับ
อันนี้น่าจะปกตินะครับ คงเป็นเสียงโลหะหดตัวหลังจากขยายตัวเนื่องจากความร้อน รู้สึกว่าในคู่มือก็เขียนไว้ครับ

Wai

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: July 05, 2015, 22:44:44 »
อันนี้น่าจะปกตินะครับ คงเป็นเสียงโลหะหดตัวหลังจากขยายตัวเนื่องจากความร้อน รู้สึกว่าในคู่มือก็เขียนไว้ครับ

ครับคิดว่าอย่างนั้นครับ เคยอ่านเจอ ว่าท่านอื่นก็เจอเหมือนกัน แต่แชร์ไว้ให้คุณ prasit ทราบว่ามีกรณีคล้ายกันเกิดขึ้นที่ส่วนอื่นของรถครับ

prasit

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: July 06, 2015, 00:57:23 »
ผมค่อนข้างแปลกใจกับแบรนด์นี้เพราะส่วนตัวแล้วขับรถมาทั้งหมด7คัน มีxvคันเดียวเท่านั้นที่ผมได้ยินเสียงนี้ ขนาดที่บ้านมีรถตู้ซึ่งพื้นที่การหดและชยายตัวของหลังคามีมากกว่ายังไม่มีเสียงเลยครับ แต่ประเดนอยู่ที่ว่าช่างที่วิภาบอกว่าโรงงานสปอตรอยเชื่อมมาไม่ดีนี่สิ มันจะมีผลต่อเซฟตี้ในกรณีเกิดการชนหรือไม่ ผมกำลังคิดว่าความแข็งแรงของหลังคาอาจจะลดลงอย่างมีนัยครับ

raffo77

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: July 07, 2015, 11:13:19 »
กดที่นี่ (บนข้อต่อบัดกรี)

และกดที่นี่ (บนข้อต่อบัดกรี)

เสียงอาจจะหายไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 07, 2015, 11:16:06 โดย raffo77 »

prasit

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: July 07, 2015, 14:11:50 »
คุณraffo77 ครับรบกวนอธิบายเพิ่มเติมอีกหน่อยได้มัยครับ :dance2:

raffo77

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: July 09, 2015, 10:43:13 »
sorry, my Thai is not good.
I will explain in English...
please press with your thumbs on the solder joint you can see in the picture.
they will make a sound similar to the one you hear.
after doing this the noise should be less.

tomy

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: July 30, 2015, 11:33:38 »
ผมพบปัญหาเดี่ยวกันคุณPrasit ครับ ลองกดที่รอย spot ก็ไม่หาย เกิดเฉพาะตอนตากแดดร้อน ร้อนเท่านั้น ยังไม้ได้แจ้งศูนย์ สมาชิกท่านไหมมีวิธีแก้ไขไหมครับ

m.nat

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: January 12, 2016, 16:29:50 »
ของผมก็มีเสียงมาจากบริเวณหลังคา ประตูท้าย เหมือนกันครับ เสียงเหมือนเหล็กมันสั่นๆ
ขับบนถนนเรียบก็ดัง ดังเบาๆ แต่ดังบ่อย ขัดใจยังไงไม่รู้ เอาของในรถออกหมดแล้วก็ยังดัง ตอนนี้ยังหาสาเหตุไม่เจอครับ
ใครมีความรู้แนะนำหน่อยน่ะคับ
ปล.รอเข้าศูนย์เช็คระยะ 10000 กิโลว่าจะชวนช่างไปนั่งรถเล่นแล้วคับ

send2chanon

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: January 13, 2016, 21:47:38 »
รถผมก็เป็นครับ พยายามหาต้นตอของเสียงเอง ทุกวันนี้ยังหาไม่เจอครับ เสียงดังแต๊กๆ เหมือนเหล็กบิดตัว บริเวณด้านหลังรถครับ

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: January 14, 2016, 00:32:17 »
รถผมก็ดังแปะๆๆ จากประตูท้าย เวลาวิ่งบนทางที่ผิวขรุขระหน่อยๆ

เคยลองแกะแผงพลาสติกที่บุฝาประตูท้ายออกแล้วเอาเทปสองหน้า (ที่เสื่อมสภาพแล้ว ไม่ค่อยเหนียว) แปะยัดตามจุดที่ยึดติดกันแล้วประกอบยัดกลับเข้าไป เสียงสั่นที่เหมือนประตูไม่แน่นเงียบขึ้น
แต่เสียงดังแปะๆๆๆยังมีอยู่ ไม่รู้ดังจากตรงไหน (สงสัยต้องวานใครสักคนไปนั่งตรงที่เก็บของข้างหลังช่วยฟังเสียงหน่อย :หมั่นไส้:)

Iam105

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: January 14, 2016, 08:15:22 »
เจอบริเวณหลังคาหรือฝาท้ายเหมือนกันครับ แจ้งที่ศูนย์แล้ว รอเอาเข้าตรวจเช็คอยู่แต่ผมยังไม่มีเวลา  :huh:

send2chanon

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: January 14, 2016, 10:30:31 »
ผมลองกดรอย spot ตามรูปดูแล้วครับ มีเสียงคล้ายๆ เหล็กบางๆ บิดตัวดังคล้ายตอนขับ แต่ไม่ชัดเจนมาก สมาชิกท่านใดนำรถไปแก้ไขแบบจริงจังโดยศูนย์บริการแล้วบ้างครับ
อยากทราบว่าแก้กันยังไง ทุกวันนี้ขับแล้วรำคาญมาก

m.nat

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: January 16, 2016, 12:56:54 »
เอาเข้าไปที่ศูนย์แล้วครับ พาช่างศูนย์ไปนั่งรถเล่นมาครับ
เสียงหลังคาประตูท้ายมันสั่นๆที่ผมได้ยินส่วนหนึ่งมาจากกลอนประตูท้ายครับ
ศูนย์แก้ให้โดยเอาเทปพันสายไปมาพันตรงตะขอประตูท้าย แต่จะทำให้เปิด-ปิดประตู ท้ายยากขึ้น
เสียงสั่นๆที่เคยได้ยินลดไปเยอะครับ แต่ก็ยังไม่หายสนิทคับยังมีได้ยินอยู่บ้าง
ยังมีเสียงเหมือนเหล็กบิดตัวดังคล้ายตอนขับ แต่ไม่ชัดเจนมาก(อันนี้ผมได้ยิน แต่ช่างที่ไปกับผมบอกว่าไม่ได้ยินแล้ว)
ถ้าท่านใดมีปัญหาเดียวกันแล้วไปแก้ที่ศูนย์อื่นมีวิธีแก้ที่ดีกว่านี้ รบกวนบอกด้วยครับ
ปล.ผมเข้าศูนย์ที่ภูเก็ตครับ เวลาประมาณ 10.00น. 16/1/59 subaru xv สีน้ำเงิน