ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์ม 3M Crystalline ดีไหม?  (อ่าน 31179 ครั้ง)

azazz

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ฟิล์ม 3M Crystalline ดีไหม?
« เมื่อ: July 14, 2015, 17:08:44 »
เซลเสนอให้ติดฟิล์ม 3M Crystalline จ่ายเพิ่ม10000.บาท เดิมคุยกันว่าติดฮูเปอร์  พี่ๆมีความเห็นอย่างไรครับ

ซี ซูบารุ

• *
Re: ฟิล์ม 3M Crystalline ดีไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: July 14, 2015, 20:15:44 »
Sale เสนอแบบนี้เหมือนกัน ตอนแรก จะเอาตั้ง 14000 ต่อไป ลดเหลือ 11000 ผมชักกังวล เพราะที่อ่านมา มันไม่ดีเท่าไหร่ เลยเบรคไว้ก่อนครับ  ปล ข้างนอก ติด ในราตา 16000 บาท ครับ 0 ไหนครับเนี่ย  ::คิดหนัก::

prasit

• *
Re: ฟิล์ม 3M Crystalline ดีไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: July 14, 2015, 21:54:24 »
ผมติดรอบคันc50 บานหน้าc40 ว่าจะเปลี่ยนไปใช้hupper เหมือนรถตู้ที่บ้านอีกคันยังเย็นกว่าเลยครัช

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: July 14, 2015, 22:22:23 »
3M crystalline  เป็นฟิล์มประเภทเน้นใส แสงผ่านได้เยอะ แสงสะท้อนน้อย แต่ยังกันร้อนได้พอสมควรครับ (ฟิล์ม Huper ก็น่าจะเกรดเดียวกัน)
ซึ่งการกันร้อนก็ยังเป็นรองพวกฟิล์มปรอทอยู่  แต่ฟิล์มปรอทมันก็กินแสงเยอะกว่า และมีปัญหากับสัญญาณ GPS และวิทยุเยอะกว่าด้วย  มันเลยดูเหมือนว่า Crystalline ประสิทธิภาพไม่สมราคาเท่าไหร่

ผมก็พึ่งสั่งติด crystalline รถผมกับศูนย์ฯไป (ได้ราคาถูกกว่าติดข้างนอกนิดหน่อย+อุดหนุนเซล) เพราะชอบแบบใสๆ และผมเป็นคนสายตาไม่ค่อยดีตอนกลางคืนด้วย
แม้การกันร้อนไม่ได้ดีเลิศ  แต่แค่ดีกว่าคันเก่าที่ติดฟิล์มธรรมดามาก่อนก็พอรับได้แล้วครับ

ปล. โทรไปสอบถามราคา Huper จากร้านดังย่านสุขุมวิท (ร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่าย V-cool) ปรากฎว่าทางร้านเลิกนำเข้า Huper แล้ว  เหตุผลก็ลองโทรไปสอบถามกันดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: July 14, 2015, 22:24:20 โดย Ake »

มดแดง

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: July 14, 2015, 23:04:01 »
ปรอทดีกว่าในเรื่องกันความร้อนครับ วัดที่ความใสเท่ากันนะครับ ส่วนเทียบกับฮูเปอร์ไม่มีประสบการณ์ครับ

hellvy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: July 15, 2015, 00:28:43 »
ของผมก็พิมพ์นิยม C40 รอบคันครับ ไม่รู้ว่าคาดหวังมากไปหรือเปล่า แต่ขนาดออกรถช่วงปลายหน้าร้อน (ปลายเดือนมิย.) ยังรู้สึกว่าร้อนมาก จน ผบทบ.ทักจนผมเครียดว่าได้ของปลอมมาหรือเปล่า Orz แต่เรื่องความใสนี่ถูกใจครับ ทัศนวิสัยการขับขี่น่าพอใจมาก  :ดื่ม:

ปกติขับ dmax ติด hi-cool แบบใสกลางๆ อยู่ ช่วงแดดท็อปฟอร์มตอนกลางวันปีนี้นี่เกือบสุกกันเลยทีเดียว ก่อนติดก็อ่านมาเยอะ แต่ตั้งใจไว้แล้วว่าจะติดเจ้าตัว top เรือนหมื่นซักตัวนี่แหละ เพราะคุณสมบัติที่ว่ากันร้อนดี ข้างนอกมองมืด ข้างในมองออกไปใสๆ ถ้าอยากได้ทั้ง 3 ข้อนี้ต้องตัว top เท่านั้น  (เข้าใจว่าฟิล์มรุ่นรองลงไป ถ้ากันร้อนดีก็จะมืดกว่า) ศูนย์ที่ออกรถเค้าดีลกับ v-kool อยู่ก็เชียร์เต็มที่ แต่เพราะรุ่น vk เค้ามีข้อจำกัดเรื่องสัญญาณต่างๆ ก็เลยดันทุรังไป 3M จนได้ (ใจจริงก็อยากติด 3M อยู่แล้ว  :-[) ไอ้ครั้นติด C40 ไปแล้วผิดหวังเรื่องความร้อน จะให้ลอกออกไปติดฟิล์มยี่ห้ออื่นจะให้เอาตังค์ที่ไหนไปติดล่ะคร้าบ  :huh:

ผมว่าเรื่องฟิล์มนี่ก็ตัดสินลำบากนะครับ บางท่านว่ารถอีกคันที่เป็นรถยี่ห้อหรือรุ่นอื่น ติดฟิล์มยี่ห้ออื่นแล้วเย็นกว่า เพราะรถต่างรุ่นกัน พวกพื้นที่+ความลาดเอียงของกระจก, เครื่องปรับอากาศ หรือปัจจัยอื่นๆ ก็น่าจะมีผลให้ความรู้สึกต่างกัน ถ้าจะวัดกันจริงๆ คงต้องเป็นรถรุ่นเดียวกัน จอดที่เดียวกัน เปิดแอร์เท่ากันอะไรแบบนั้น

แต่ส่วนตัวผมถึงจะผิดหวังเรื่องความร้อนของเจ้า 3M Crystalline แต่ถ้าจะให้ไปติดรุ่นท็อปยี่ห้ออื่น แต่มีข้อจำกัดเรื่องสัญญาณ ต้องเจาะฟิล์ม ต้องติดตัวขยายสัญญาณหรือย้ายเสาอากาศ ผมก็ไม่เอา หรือจะให้ไปติดรุ่นรองแต่ฟิล์มมืดกว่า ขับรถกลางคืนมีปัญหา ผมก็ไม่เอาเหมือนกันครับ (ยิ่งฟิล์มปรอทยิ่งไม่เอา รู้สึกว่ามันสะท้อนแสงสร้างความรำคาญให้ผู้อื่นครับ)

ซี ซูบารุ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: July 15, 2015, 10:41:56 »
วันนี้ ยกเลิก การติดตั้ง ฟิลม์ 3M Crystalline แล้ว เพราะผมว่ามันใสไป และ ยังไม่ดีพอ จากเพื่อนที่ติดมาแล้ว และโทรไปปรึกษา ผู้เชี่ยวชาญ ผมเลย ขอเปลี่ยนเป็น ของอย่างอื่นแทนครับ แล้วจะไปรถ ติดข้างนอก แทน ถ้าติดแล้ว จะมาบอกนะครับ ว่ามันเจ๋ง :))ไหม เพราะ เป็นช่วงทดสอบของฟิลม์ชนิดใหม่  :วิดวิ้ว:

มดแดง

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: July 15, 2015, 18:51:27 »
ฟิล์มปรอทที่ว่าคืออันนี้ครับhttp://www.laminafilms.com/main.php?hm=product&op=car&type=film&cate=gs
ไม่ใช่แบบเงาแว้บครับ

hellvy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: July 16, 2015, 00:46:40 »
ฟิล์มปรอทที่ว่าคืออันนี้ครับhttp://www.laminafilms.com/main.php?hm=product&op=car&type=film&cate=gs
ไม่ใช่แบบเงาแว้บครับ
อ๋อครับ สะท้อนนิดหน่อย ไม่แว้บแบบกระจก

ohm_ds

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: July 22, 2015, 13:46:10 »
แวะเข้ามาหาข้อมูลเหมือนกันครับ ติดฟิล์มดำมานานเริ่มล้าเวลาขับกลางคืน  แอบไปถามในพันทิพมามีหลายคนแนะนำให้ติดฟิล์มใสคริสตันไลน์ หรือ วีเค แค่บานหน้า แล้วรอบคันติดเข้มเหมือนเดิม ไม่รู้ว่ามีใครติดสูตรนี้บ้างไหม

iii

• *
    • iherb pantip
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: December 01, 2015, 13:22:29 »
พอจะมีร้านติด c40 ดีๆ ที่แนะนำไหมครับ

มดแดง

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: December 05, 2015, 22:36:01 »
พอจะมีร้านติด c40 ดีๆ ที่แนะนำไหมครับ

ไปหาลองดูก่อนนะครับ ว่ากันร้อนได้ถูกใจหรือเปล่า

jglaze-3MCrystalline

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: January 29, 2016, 20:37:46 »
ผมขอตอบนิดนึงนะครับ  3M Crystalline เป็น Film ที่ป้องกันความร้อนรวมๆได้ 59%  ส่วนความร้อนอีกส่วนที่เกิด จาก Infrared ครับ ซึงมีไม่มากในแสงแดด 3m Crystalline กันได้ 97%

ส่วน UV กัน 99% UV ทำให้ ผิวเหี่ยว กร้าน หมองคล้ำครับ

จริงๆ 3M Crystalline เค้าไม่สามารถสร้างความเย็นได้นะครับ แต่ตัวเค้าจะปกป้องความร้อน ไม่ให้เข้ามาในรถครับ

เพราะฉะนั้น การ จอดรถตากแดด มันจะสะสมความร้อนในรถนะครับ แต่ เวลาขับเปิดแอร์ เค้าจะช่วยให้แอร์ เย็นเร็วขึ้น
ผมขาย และใช้อยู่ตอนนี้ครับ เมื่อก่อนผมก็ใช้ FILM ดังญี่ห้ออื่น ดังๆมาก่อน วันนี้ ผมได้มาใช้ 3M Crystalline จริงๆ ขอบอกเลยครับ ว่า มันสมราคา สีสวย ใส

ส่วนท่านที่ต้องการ มืดๆ แบบมองเข้ามาไม่เห็น แต่ด้านในสว่าง ก็ มีนะครับเรียกว่า Film 3M Privacy ครับ

เรื่องกันความร้อน ผม มองว่า คุ้มค่ากับเงิน ที่จ่ายไปแน่ๆ ครับ คำว่า 3M  Made in USA ว่าจะให้ความไว้วางใจได้นะครับ

ขอบคุณครับ
เจี๊ยบ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 29, 2016, 20:40:56 โดย jglaze-3MCrystalline »

dreaming

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: February 02, 2016, 21:48:20 »
ถ้าอยากได้ป้องกันความร้อนเยอะๆ เลือกแบบเคลือบปรอทครับหรือเซรามิคดีกว่าครับ
ถ้าใส ไม่สะท้อนคอนโซลก็ใช่เลยครับ

พรุ่งนี้ผมกำลังจะไปเปลี่ยนฟิล์มเซรามิค ยังรอลุ้นว่าจะดีกว่าเดิมป่าว

Jv

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: February 08, 2016, 17:16:27 »
ใช้ huper อยู่ครับ บานหน้า c40 รอบคัน c20 ดีกว่าฟิล์มแถมมั้ย ? ดีกว่าครับ แต่ถามว่าดีกว่า 3 เท่าถ้าเทียบกับกับความต่างของราคามั้ย คงไม่ ข้างนอกมองแล้วดูดำ มองจากในรถออกไปไม่มืด ใช้กับ easy pass สบาย gps ไม่มีปัญหาครับ แต่ฟิล์มหนามากกว่าจะแห้งต้องจอดตากแดดเกีอบ 2 อาทิตย์ (นึกในใจหลังติด รู้งี้เลือกหน้า c30 น่าจะดีกว่าเพราะ xv กระจกหน้าใหญ่) แต่สุกท้ายขับกลางคืนสบายครับ