ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆท่านใดเพิ่มขนาด กันโคลงหลังมั้ยครับ  (อ่าน 17973 ครั้ง)

bonmoovo

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆท่านใดเพิ่มขนาด กันโคลงหลังมั้ยครับ 
ไม่ทราบว่าพอเปลี่ยนเเล้ว อาการเป็นยังไงบ้างครับ

Petch

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ทำไมไม่เปลี่ยนโช้คเลยล่ะครับ เห็นผลกว่ากันเยอะ แต่ก็กระด้างขึ้นด้วย

ผมขับ STI ยังรู้สึกย้วยๆ เลยบางที แต่คิดว่าแลกกับความสบายคงต้องใช้โช้คเดิมต่อไปครับ

เมื่อก่อนขับ VIOS MT โช้ค TEIN SS รู้สึกว่าขับมันกว่า XV เยอะ ขับแล้วไม่ง่วงเลย ตื่นตลอด

แต่ XV สบายกว่า ไม่เหนื่อยเวลาทางไกลครับ แต่ขับไม่เร็ว เน้นประหยัดครับ

toppy

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
กดสูตรช่วงล่าง

สูตร 1 : ใส่ค้ำตูด+ค้ำโช๊คหน้า ลดอาการตูดส่าย+เสริมความคมในช่วงหน้า (ควรติดคู่กัน)

สูตร 2 : เปลี่ยนกันโคลงหลังขนาด 19 มิลลิเมตร(ของศูนย์) ลดอาการโครง และลดการดิ้นขณะเปลี่ยนเลนกระทันหัน (ราคา4XXXบาท) [แข็งขึ้นเด้งขึ้นแบบรู้สึกได้]

กดสูตร1ก่อนถ้าไม่พอค่อยเพิ่มสูตร2

available

สูตร 1 : ใส่ค้ำตูด+ค้ำโช๊คหน้า ลดอาการตูดส่าย+เสริมความคมในช่วงหน้า (ควรติดคู่กัน)

สูตร 2 : เปลี่ยนกันโคลงหลังขนาด 19 มิลลิเมตร(ของศูนย์) ลดอาการโครง และลดการดิ้นขณะเปลี่ยนเลนกระทันหัน (ราคา4XXXบาท) [แข็งขึ้นเด้งขึ้นแบบรู้สึกได้]

กดสูตร1ก่อนถ้าไม่พอค่อยเพิ่มสูตร2
:-\

bonmoovo

• **
ตอนนี้ผมใส่ ค้ำโช้คหน้าเเล้วครับ ของ STI ครับ

ตอนนี้เลยชั่งใจอยู่ว่าควร อัพไซร์ของกันโคลงเป็น 19mm มั้ย

กลัวมันโดด เด้งเกิน

ขอบคุณครับ

leenawat_sri

ผมเห็นด้วย ว่าเปบี่ยนโช้ค ดีกว่ากันโคลงครับ

กันโคลง ถ้าช่วงล่างรถไม่ยุบ มันไม่ช่วยอะไรเลย

กันโคลงเเข็ง เหมาะกะคน ยังอยากใช้โช้คนิ่ม ช่วงชักยาว

ถ้าเปลี่ยนโช้คแข็งๆ  โหลดให้ช่วงชักลดลง กันโคลงเเทบไม่ได้ทำงานคับ

อัพกันโคลงหลังกันแล้ว ลองขับดูคับ ถนนแต่ละที่ต่างกัน

อาจจะชอบ ของเดิมๆติดรถมากกว่า แบบผม  ก้อได้555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 08, 2016, 12:45:56 โดย leenawat_sri »

available

ผมเห็นด้วย ว่าเปบี่ยนโช้ค ดีกว่ากันโคลงครับ

กันโคลง ถ้าช่วงล่างรถไม่ยุบ มันไม่ช่วยอะไรเลย

กันโคลงเเข็ง เหมาะกะคน ยังอยากใช้โช้คนิ่ม ช่วงชักยาว

ถ้าเปลี่ยนโช้คแข็งๆ  โหลดให้ช่วงชักลดลง กันโคลงเเทบไม่ได้ทำงานคับ

อัพกันโคลงหลังกันแล้ว ลองขับดูคับ ถนนแต่ละที่ต่างกัน

อาจจะชอบ ของเดิมๆติดรถมากกว่า แบบผม  ก้อได้555
:
  :dance2:

bonmoovo

• **
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำตอบ

Ball007

• *
การปรับขนาดกันโคลงเป็นการปรับหยาบ ส่วนเปลี่ยนโช้คก็ปรับละเอียดอีกที ผมลองเปลี่ยนดูแล้วขับ
มีค้ำหน้า STI กันโคลงหลังวัดดูได้ 19.5mm แล้วก็ยาง RE003 พร้อมกันวันเดียวเลย Handling เปลี่ยนเลยครับ
ปรากฏบาลานซ์มันมาอยู่หน้ารถมากขึ้น ท้ายแข็งๆลอยๆเวลาเข้าโค้งแคบ แต่ไปได้ไวกว่าเดิม (ระวังท้ายออก) โค้งกว้างนิ่งดีเลย ชอบๆ
แต่ถนนไม่เรียบนี่เด้งขึ้นรู้สึกได้ เหมือนมันดีดๆ กันโคลงใหญ่ขึ้น 3mm นี่แปลว่าแข็งขึ้นกว่าเดิม 100% เลยทีเดียว ปรับการขับหน่อยก็ไปได้ครับ เด้งๆหน่อยแต่เข้าโค้งได้หนักดี การเปลี่ยนขนาดกันโคลงกับรถขับสี่นี่ต้องมีข้อมูลหน่อยนะครับ ว่าควรเพิ่มหรือลดขนาดเท่าไหร
ตามลักษณะถนน ลักษณะการขับ ใหญ่ไปไม่ใช่ดีนะครับ ^^

เป็นข้อมูลครับ
http://forums.nasioc.com/forums/showthread.php?t=2462278
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 12, 2016, 15:05:12 โดย Ball007 »

Chinny

• *

จัดแล้วทั้งสองสูตร....  :)
 :2thmb:

ร่อนไปร่อนมา จนคนนั่งด้วยช่วยเบรค.. เปลี่ยนไปขับคันอื่นแล้วหงุดหงิดเลยครับ แหะๆ (ปล.เพิ่มค้ำหน้าล่างกับค้ำหลังล่างอีกแท่ง) นิ่งสนิทตอนเข้าโค้งมีอาการหนีโค้งแบบไม่ปันตามโคงให้รู้สึกเล็กๆ

bonmoovo

• **
ขอบคุณมากๆสำหรับคำตอบครับ เคลียร์ขึ้นมาก
ที่กลัว คือ ขับเข้าไร่ หรือทางขรุขระเเล้วจะเด้งเกิน

ยก ตย ถ้าเปลียนหลังเป็น 19มม หน้าเท่าเดิม  เเล้วขับทางขรุขระ อย่างลงเหมืองป้าเกล็น หรือ ขึ้น พะเนินทุ่ง
ผมที่ได้คือ เด้งมากขึ้นมาก เเละ ความสามารถในการเกาะถนนก็จะน้อยลง ใช่มั้ยครับ 

ตามที่ผมเข้าใจคือ ของที่ติดรถมา หน้า 21 หลัง 16 เเสดงว่ามัน understeer อยู่เเล้วใช่มั้ยครับ (หรือผมเข้าใจผิด) ขอความรู้ด้วยครับ

ว่าเเต่หน้าดื้อ หรือ ท้ายปัด อันไหนเเก้ยากกว่ากันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 12, 2016, 19:56:01 โดย bonmoovo »

Ball007

• *
ส่วนตัวผมว่าท้ายปัดนี่แก้ยากนะครับรถมันจะหมุนเลย โรงงานเลยออกแบบให้รถกันโคลงหน้าใหญ่กว่า
แล้วก็หน้า 21 หลัง 16 นี่ก็จะออก understeer มากกว่าครับ xv บางประเทศสเปคมัน หน้า 24 หลัง 16
เค้าเลยเพิ่มตัวหลังเป็น 19-20 มันก็จะแข็งขึ้นทั้งคัน  ส่วนรถ off-road บางคันถอดกันโคลงลุยเลยครับ ให้ล้อติดถนน
ตลอดเวลา เพราะใช้ความเร็วต่ำมากๆ เพราะถ้าเราใช้กันโคลงแข็งมากบนทาง off-road ล้อมันจะลอยครับ
ทีนี้ความยากมันอยู่ที่จุดพอดีมันหายาก ความนุ่มสบาย ความเร็วที่ใช้ เส้นทางประจำ นิสัยการขับ
บางทีเราอาจต้องเลือกแล้วก็ต้องแลกครับ เค้าเลยมีอุปกรณ์ประเภทนี้มาขาย
http://www.carid.com/warrior/warrior-sway-bar-quick-disconnect-end-link-81127835.html
ถอดกันโคลงขับช้าๆลุยเลย แล้วพอขึ้นบนถนนเรียบก็ใส่ใหม่ อะไรแบบนั้น

ส่วนตัวผมเลือกหน้า 21 หลัง 19 มันน่าจะดีกะถนนเรียบมากกว่าขรุขระครับตามเส้นทางที่ชอบไป แต่พอถึงเวลาที่จะต้องลงข้างทางไป off-road ผมก็คลานเอาค่อยๆไป ทนเด้งหน่อยประมาณนั้น ^^

leenawat_sri

Under/Over steer....
จากปัจจัย ของเหล็กกันโคลง

อยู่ที่ความเร็วที่เข้าโค้งด้วยคับ

ผมกล้าพูดว่า ต้องให้เจ้าตัวคนขับ ลองเอง
เท่านั้นคับ ถึงจะรุ้ว่าใช้ได้ไหม

แต่ตอนที่ผมลอง
หน้า25/หลัง21...สมดุลดีกว่า 21/21คับ
ส่วนแสตนดาดรถ21/16 ถือว่าดีอยู่แล้ว

แต่ถ้า เจ้าของรถ ใส่ค้ำเยอะๆ รถอาจจะเป็นอีก
อาการคับ  ต้องลองๆ

Aodmini

• **
ใส่ค้ำตูดดิครับจะเห็นความเปลียนแปลง 

bonmoovo

• **
สนใจอยู่ครับ ว่าเเต่สั่งจากที่ไหนได้ครับ