ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลเกียวกับ XV Minorchange  (อ่าน 13635 ครั้ง)

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ข้อมูลเกียวกับ XV Minorchange
« เมื่อ: January 04, 2015, 01:58:13 »
SUBARU
2015 : BRZ Minorchange / XV Minorchange

ค่ายดาวลูกไก่ภายใต้การทำตลาดของ T.C.Subaru จากกลุ่ม Tan Chong Group
สิงคโปร์ เริ่มฉายแววการเติบโตให้บริษัทแม่อย่าง FHI (Fuji Heavy Industries)
ได้เห็นกันจนได้รับความไว้วางใจ ให้ประเทศไทยกลายเป็นสถานที่เปิดตัว Subaru
Legacyและ Outback ใหม่ ครั้งแรกในภูมิภาค Asia (ยกเว้นญี่ปุ่น) งานจัดขึ้น
ก่อน Motor Expo แค่เพียงวันเดียว

อย่างไรก็ตาม Legacy จะไม่ถูกนำเข้ามาขายในประเทศไทย เพราะต้องนำเข้า
ทั้งคันจากญี่ปุ่น ทำให้ค่าตัวสูงโดดจนหลายคนหนีไปเล่น Mercedes-Benz หรือ
BMW จึงมีเพียง Outback ใหม่ ทำตลาดโดยยืนราคาเดิมไว้ แต่ให้ข้าวของมา
ครบครันจนคุ้มค่าขึ้น

ขณะที่ XV ก็เริ่มเดินเข้าสู่ช่วงกลางอายุตลาด และต้องการความสดใหม่ เพื่อช่วยดึง
ยอดขายให้อยู่ในระดับ 100 คัน/เดือนได้ต่อไป รุ่นกระตุ้นตลาด แปะออพชัน STi
จึงถูกเปิดตัว ในช่วง เดือนตุลาคม - พฤศจิกายน ที่ผ่านมา

อย่างไรก็ตาม ในตลาดโลก XV มีคิวออกรุ่นปรับโฉม Minorchange ในช่วงปี 2015
คาดว่าน่าจะเป็นแค่การแต่งหน้าทาปากเล็กน้อย ในระดับ เติมแป้ง เติมลิปสติก ให้
ยังพอเฉิดฉายต่อไปได้อีกอย่างน้อย จนถึงปี 2017 ซึ่งจะถึงเวลาเปลี่ยนโฉมใหม่
ทั้งคัน Full Model Change

อีกรุ่นหนึ่งที่ถึงเวลาต้องปรับโฉม Minorchange กันแล้ว นั่นคือ BRZ รถสปอร์ต
ขับเคลื่อนล้อหลัง เพียงหนึ่งเดียวของค่าย ฝาแฝดของ Toyota 86 คราวนี้ คาดว่า
นอกจากจะมีหน้าตาใหม่แล้ว ยังน่าจะมีการปรับปรุงจุดด้อยของตัวรถในด้าน
ต่างๆ โดยยังไม่แน่ชัดว่าจะมีเวอร์ชันอัพเกรดขุมพลัง มาให้ลูกค้าบ้านเราได้
สัมผัสกันหรือไม่

ส่วนความเคลื่อนไหวของ Subaru LEVORG นั้น สงสัยเห็นทีจะยากเกินกว่า
นำเข้ามาขายในบ้านเราได้ เพราะเป็นรถยนต์ Station Wagon ที่สร้างขึ้นเพื่อ
เอาใจตลาดญี่ปุ่นเป็นหลักเท่านั้น

เครดิต http://www.headlightmag.com/

ยี่ห้ออื่นๆ
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=8436

sathit_manee

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: ข้อมูลเกียวกับ XV Minorchange
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: January 04, 2015, 20:55:29 »
จองไปแล้ว รับรถกลางเดือนนี้

Minor Change ให้ท่านที่ยังรอได้ จัดไปแทนครับ Orz

yean

• *
Re: ข้อมูลเกียวกับ XV Minorchange
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: January 05, 2015, 17:14:14 »
ผมใช้ XV อยู่ครับ เห็นโปรล่าสุด ลด 1 แสน แถมผ่อน 0% 5ปี อีก เอากะเขาสิ
ได้ข่าวว่าจะมาตั้งโรงงานในไทย สุดท้ายเอาไปทำรถโปรตรอนซะงั้น หวังว่าสักวันจะได้เห็นโรงงานในไทยนะครับ

yomost

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: January 05, 2015, 17:14:49 »
หลังจากที่ตัดใจจาก XV

เพราะ ที่เก็บของเล็ก

กับ option ห่วยแตก

ถ้า XV MC มาแล้วเพิ่มออฟชั่นอย่างที่ผมรับได้

ผมนี่ยอมทิ้งจอง HR-V เลยเอ้าาาาา

leenawat_sri

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: January 05, 2015, 17:24:38 »
XV เนี่ย...เอาเรื่องการขับขี่ล้วนๆคับ  อย่างอื่น :ใบแดง: 5555  แต่ก้ออย่างว่าคับ ต่างจิตต่างใจ ผมชอบรถช่วงล่างดีๆ คับ ขุนขึ้นง่าย แต่ถ้าช่วงล่างไม่ดีนะ ลงทุนให้ตายได้เพิ่มไม่เท่าไร

XV_GP7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: January 05, 2015, 19:31:44 »
หลังจากที่ตัดใจจาก XV

เพราะ ที่เก็บของเล็ก

กับ option ห่วยแตก

ถ้า XV MC มาแล้วเพิ่มออฟชั่นอย่างที่ผมรับได้

ผมนี่ยอมทิ้งจอง HR-V เลยเอ้าาาาา

Option อะไรครับที่ว่าห่วยอ่ะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: January 05, 2015, 20:11:28 »
555 ผมเห็น การตลาด hrv คิดถึงรถสมัยก่อนคันนึงขึ้นมาเลย ถ้า civic มีรุ่น hatch back หรือ มีรุ่น 3ประตูอยู่ hrv. จะขายได้ป่าวหว่า
:คริคริ:

ผมใช้ accord G8 มาก่อน แม้ก20+tein ถ้ายกเว้นเรื่องสาดโค้งแรงๆแบบที่คนธรรมดาไม่ทำกัน ช่วงล่าง G8 สู้ XV ไม่ได้เลย G8 คันนี้ เอาผมตกทางด่วนมาแล้วรอบนึง ดีใจฉิบ ไม่ตาย  :ปีศาจ:5555 เลยคาใจมาตลอด เรื่องคอนดิชั่นที่เจอวันนั้น ถ้ารถเป็นขับ4  เราจะคุมอยู่ไหม :ปาดเหงื่อ:  พอได้มาใช้ XVผมว่าโดยรวมๆ การเกาะทางตรงมันสูสี กะ A31 กะ serie5 ที่ผมใช้สมัยก่อนเลย ไม่มองเข็มความเร็ว รุ้ตัวอีกทีก้อ 160แระไม่เครียด G8 เดิมๆ 120 ก้อรุ้สึกแระ ใส่ tein ก้อได้มาแถวๆ140 ก้อเริ่มเครียด ต้องเพ่งสมาธิ

ปกติขับชิวๆ ของผมต้อง บีบสิว ถอนหนวด  เอียงหัวนวดคอตัวเองระหว่างขับรถได้นะคับ ถ้าช่วงล่างไม่นิ่งพอผมจะเครียด แล้วไม่ทำพฤติกรรมแบบนั้น :))

bluemarine

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: January 05, 2015, 22:39:50 »
Cosmetics vs Substance อิอิ เทียบเอาเองครับผมหมายถึงอะไรกับอะไร

rafarel

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: January 08, 2015, 01:58:06 »
ผมว่า xv ไม่มี รุ่นเทียบนะครับ เพราะมันคือสูบนอนขับสี่ Full Time  ที่เลือกเพราะสมรรถนะล้วนๆ
ผมเคยไปนั่ง hrv ละ คอนโซนเกียร์อะครับ มันทำให้ผมอึดอัดรู้สึกอยู่ในคอกแคบๆ แต่ดีไซน์สวยไฟสวยนะ ผมยังชอบเลย

เอาที่สะดวก และ เหมาะกับ จุดประสงค์ดีกว่า อิอิ  สำหรับผม ภูมิใจ ชีวิตนี้ได้ขับซูบารุ กะเค้ามั่ง  :-[

ขอบอกพวงมาลัยแม่นยำมากเท่าที่ผมเคยขับรถหลายยี่ห้อมา ( รถคนอื่นอะ) และ ที่สำคัญพวงมาลัยกับระบบขับเคลื่อนมันเหมือนมีชีวิตเดียวกัน ไม่เคยทิ้งกัน
แกไปทางไหน ชั้นไปกะแกด้วย  :กิกิ: :กิกิ:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 08, 2015, 02:00:49 โดย rafarel »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: January 08, 2015, 10:37:40 »
ตอนออก XV.. พ่อผมอยู่สวนที่อุดร แกบอกว่า รถอะไร ไม่รู้จัก.... :darnhot:

แฟนบอกแม่แฟนว่าออก SUBARU ...แกนึกว่ารถขนผัก แล้วบอกถามมาว่า มีแอร์ไหม :หมั่นไส้:

ฮาจิงๆ ผมเลือกออก XV โดยไม่ได้ลองขับครับบอกเลย แต่ผมอ่านรีวิว ขับเทียบกับคันอื่นๆที่ผมเคยขับมาเยอะแระ  ผมเองก้อขับรถมานานรถเป็นปัจจัยที่5ในชีวิตผมเลย  ทำให้ผมเลือกคุณภาพการขับขี่เป็นเป็นปัจจัยแรกคับ เพราะผมเคยเกือบตายเพราะรถหลายครั้งแล้วคับ :แว้ดๆๆ:

ออปชั่นสวยหรู ไม่ช่วยให้รอดตายคับ

::คิดหนัก:: ถุงลมมากมาย ชนมาก้อตายคับ เห็นลงข้างทางตายต่อหน้ามาหลายครั้งแล้ว ผมขับทางอีสานบ่อยๆ  ผมเชื่อว่า AWD แนว subaru นี่แหละ รถเสียหลักลื่นไถลยากที่สุดแล้ว  แล้วที่ผมเกือบตายมาหลายครั้งก้อเรื่องลื่นไถลเสียการควบคุมแทบทั้งนั้น  คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 08, 2015, 10:39:29 โดย leenawat_sri »

bluemarine

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: January 08, 2015, 13:23:46 »
ผมก็ซื้อโดยไม่ได้ลองขับเหมือนกันเลยครับ ก่อนรับรถก็นัดไปลองรถเดโมมา โดนจริงๆครับ ผมถึงรู้สึกของเล่นออพชั่นต่างๆน่ะ จะว่าฉาบฉวยหลัก hr-v มันก็ปิ๊งป๊งดีนะ แต่ xv นี่แบบเนื้อๆเน้นๆครับ cosmetics vs  substance  ด้วยประการฉะนี้

Mummy R

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: January 09, 2015, 10:29:00 »
เพิ่งออกมาไม่กี่วัน ไม่อยากได้ยินคำว่า minor change เลย สาธุ ผมมาจากคลับ Mitsu EX คับ ที่เลือกคันนี้เพราะขนาด ชื่อเสียงของรถ ไม่เคยใช้ Subaru มาก่อน รู้แต่ว่ามันเป็นรถระดับ premium และราคามันเอื้อมไม่ถึง พอมาเจอ XV มันชอบมันใช่เลย ติดตามมาตั้งแต่ตอนเปิดตัว พูดกรอกหูแฟนมาเรื่อยๆ ส่วนตัวไม่ชอบรถล็อตแรกคับ เลยรอมาถึงตอนนี้ ช่วงล่างส่วนตัวผมว่าพอๆกับ Mitsu EX นะ ช่วงล่างดีไว้ใจได้เลยทีเดียว ดีใจมากที่ได้เป็นเจ้าของ เลยตั้งชื่อลูกพ่อว่า Mummy R

wtflock

• ชั่วโมงขับรอบโลก

wtflock

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: June 03, 2023, 09:43:19 »
audiobookkeeper.rucottagenet.rueyesvision.rueyesvisions.comfactoringfee.rufilmzones.rugadwall.rugaffertape.rugageboard.rugagrule.rugallduct.rugalvanometric.rugangforeman.rugangwayplatform.rugarbagechute.rugardeningleave.rugascautery.rugashbucket.rugasreturn.rugatedsweep.rugaugemodel.rugaussianfilter.rugearpitchdiameter.ru
geartreating.rugeneralizedanalysis.rugeneralprovisions.rugeophysicalprobe.rugeriatricnurse.rugetintoaflap.rugetthebounce.ruhabeascorpus.ruhabituate.ruhackedbolt.ruhackworker.ruhadronicannihilation.ruhaemagglutinin.ruhailsquall.ruhairysphere.ruhalforderfringe.ruhalfsiblings.ruhallofresidence.ruhaltstate.ruhandcoding.ruhandportedhead.ruhandradar.ruhandsfreetelephone.ru
hangonpart.ruhaphazardwinding.ruhardalloyteeth.ruhardasiron.ruhardenedconcrete.ruharmonicinteraction.ruhartlaubgoose.ruhatchholddown.ruhaveafinetime.ruhazardousatmosphere.ruheadregulator.ruheartofgold.ruheatageingresistance.ruheatinggas.ruheavydutymetalcutting.rujacketedwall.rujapanesecedar.rujibtypecrane.rujobabandonment.rujobstress.rujogformation.rujointcapsule.rujointsealingmaterial.ru
journallubricator.rujuicecatcher.rujunctionofchannels.rujusticiablehomicide.rujuxtapositiontwin.rukaposidisease.rukeepagoodoffing.rukeepsmthinhand.rukentishglory.rukerbweight.rukerrrotation.rukeymanassurance.rukeyserum.rukickplate.rukillthefattedcalf.rukilowattsecond.rukingweakfish.rukinozones.rukleinbottle.rukneejoint.ruknifesethouse.ruknockonatom.ruknowledgestate.ru
kondoferromagnet.rulabeledgraph.rulaborracket.rulabourearnings.rulabourleasing.rulaburnumtree.rulacingcourse.rulacrimalpoint.rulactogenicfactor.rulacunarycoefficient.ruladletreatediron.rulaggingload.rulaissezaller.rulambdatransition.rulaminatedmaterial.rulammasshoot.rulamphouse.rulancecorporal.rulancingdie.rulandingdoor.rulandmarksensor.rulandreform.rulanduseratio.ru
languagelaboratory.rulargeheart.rulasercalibration.rulaserlens.rulaserpulse.rulaterevent.rulatrinesergeant.rulayabout.ruleadcoating.ruleadingfirm.rulearningcurve.ruleaveword.rumachinesensible.rumagneticequator.rumagnetotelluricfield.rumailinghouse.rumajorconcern.rumammasdarling.rumanagerialstaff.rumanipulatinghand.rumanualchoke.rumedinfobooks.rump3lists.ru
nameresolution.runaphtheneseries.runarrowmouthed.runationalcensus.runaturalfunctor.runavelseed.runeatplaster.runecroticcaries.runegativefibration.runeighbouringrights.ruobjectmodule.ruobservationballoon.ruobstructivepatent.ruoceanmining.ruoctupolephonon.ruofflinesystem.ruoffsetholder.ruolibanumresinoid.ruonesticket.rupackedspheres.rupagingterminal.rupalatinebones.rupalmberry.ru
papercoating.ruparaconvexgroup.ruparasolmonoplane.ruparkingbrake.rupartfamily.rupartialmajorant.ruquadrupleworm.ruqualitybooster.ruquasimoney.ruquenchedspark.ruquodrecuperet.rurabbetledge.ruradialchaser.ruradiationestimator.rurailwaybridge.rurandomcoloration.rurapidgrowth.rurattlesnakemaster.rureachthroughregion.rureadingmagnifier.rurearchain.rurecessioncone.rurecordedassignment.ru
rectifiersubstation.ruredemptionvalue.rureducingflange.rureferenceantigen.ruregeneratedprotein.rureinvestmentplan.rusafedrilling.rusagprofile.rusalestypelease.rusamplinginterval.rusatellitehydrology.ruscarcecommodity.ruscrapermat.ruscrewingunit.ruseawaterpump.rusecondaryblock.rusecularclergy.ruseismicefficiency.ruselectivediffuser.rusemiasphalticflux.rusemifinishmachining.ruspicetrade.ruspysale.ru
stungun.rutacticaldiameter.rutailstockcenter.rutamecurve.rutapecorrection.rutappingchuck.rutaskreasoning.rutechnicalgrade.rutelangiectaticlipoma.rutelescopicdamper.rutemperateclimate.rutemperedmeasure.rutenementbuilding.rutuchkasultramaficrock.ruultraviolettesting.ru

wtflock