ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้แพดเดิ้ลชิป ชะลอความเร็ว  (อ่าน 11444 ครั้ง)

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
พฤติกรรมการขับรถของผม เนื่องจากขับ ตจว บ่อยมาก เลยไม่ค่อยได้ใช้ เบรค เน้นที่ใช้แพดเดิ้ลชิป ชะลอ หรือ ลดความเร็วค่อยข้างบ่อย  :D

ซึ่ง บางครั้งติดพฤติกรรม มาใช้ ในขณะที่วิ่งใน กทม ก็มี เลยอยากสอบถามว่า   ???

การใช้แพดเดิ้ลชิป ชะลอความเร็ว บ่อยๆนั้น แน่นอนผ้าเบรคเหลือ แต่ ในเรื่องของระบบส่งกำลังหรือเกียร์ จะมีการเสื่อม หรือ สึกหรอมากกว่าเดิมไหมครับ   :ปาดเหงื่อ:

แล้วมันดี หรือ ไม่ดี ควร หรือ ไม่ควร ครับผม  ขอบคุณครับ   :respected: :respected: :respected:

leenawat_sri

Re: ใช้แพดเดิ้ลชิป ชะลอความเร็ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: March 09, 2015, 07:57:11 »
 โห เล่นงี้เลยเหรอคับ

เสื่อมแน่ๆ คับ engine เบรค รอบเครื่องเพิ่มกระทันหัน สึกมากทั้งเกีย ทั้งแหวนลูกสูบคับ

ใช้เท่าที่จำเป็นเถอะคับ CVT แน้วโน้มยิ่งไม่ทนอยู่ พฤติกรรมของไหลของน้ำมัน CVT  ไม่เหมือนน้ำมันหล่อลื่น หรือ นำมันเกียรถ ปกตินะคับ ไม่น่าทนแรงกระชาก ขนาดนั้นได้

จิงๆถ้าวิ่ง ตจว.บ่อยๆ เบรค XV ด้านหน้า เล็กไปหน่อยคับ แต่ถ้าแค่วิ่ง ใน กทม. เบรค XV โอเคละ...แต่พฤติกรรมการขับรถแบบผมนะ

รถคันเก่า ผมต้องใส่ brembo หน้าหลัง จาน 380mm ถึงพอโอเค
ผมชอบขับจี้รถข้างหน้าแล้วไม่ค่อยเหยียบเบรค เหยียบทีเหยียบสุดเท้าเลย คนนั่งด้วย ด่าประจำ :runrun:

numm70

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
Re: ใช้แพดเดิ้ลชิป ชะลอความเร็ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: March 09, 2015, 11:57:13 »
ใช้เท่าที่มันจำเป็นเถอะครับ เดี๋ยวมันจะลาโลกก่อนเวลาอันสมควร
ผมก็ใช้นะแบบนี้ แต่ยามฉุกเฉินเท่านั้นครับ

XV_GP7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: March 09, 2015, 12:59:56 »
ผมใช้ทุกวันเลย เล่นแบบลงมาเกียร์สองเลยอ่ะ บางทีร้องเตือนเลยว่าลงกว่านี้ไม่ได้แล้ว ใช้แบบสุดๆอ่ะผมอ่ะ ชอบวิ่งเข้าใส่คันหน้าแต่ไม่เบรคใช้ engine เบรคเอา ถ้าไม่ไหวค่อยแตะเบรค บางครั้งอัดจนอุณหภูมิน้ำมันเครื่องไป 125C ก็มี ลากกันสุดอ่ะครับ จนบางครั้งเกียร์เปลี่ยนให้เอง ไม่ต้องใช้ paddle shift เลยทีเดียว กลัวเจ๋งเหมือนกัน เจ๊งก่อนแสนไม่ว่ากลัวจะเลยแสนแล้วเจ๊งนี่อ่ะซิแย่เลย

editor_aod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: March 09, 2015, 18:13:19 »
ผมก็ใช้บ่อยครับ โดยเฉพาะตอนลงสะพานชันๆอย่าง สะพานแขวน ผมว่าเวลาชิพเกียร์ลง มันหน่วงความเร็วได้ดีกว่าแตะเบรกซะอีก
แต่ใช้บ่อยๆมันจะพังเร็วหรือเปล่า ก็ยังเสียวๆอยู่เหมือนกันครับ

Meecle

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: March 09, 2015, 18:58:42 »
มันช่วยได้เยอะเรยนะ

pakadon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: March 09, 2015, 20:51:53 »
ผมใช้ตอนลงทางลาดยาวๆ เท่านั้นครับ

rafarel

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: March 09, 2015, 22:04:49 »
 Orz Orz Orz Orz  ขอบคุณมากๆครับพี่ คงต้องระวังมากขึ้น  :ปาดเหงื่อ: :ปาดเหงื่อ:  ถ้ามันเป็นก่อนแสนก็ดีไป

กลัวจะไปเจอตอนแสนร้อยนี่ละสิ   :น่วม:

mrpich

• อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: March 10, 2015, 09:00:49 »
รู้อีก 1วิธีที่จะทำให้ได้เครื่อง wrx มาวางแทนแล้ว  :คริคริ:
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: March 10, 2015, 11:03:43 »
จานเบรคเทียบ คู่ละประมาณ 3000
แบบเซาะร่อง เจาะรู มีให้เลือกตามใจ
ผ้าเบรค ประมาณ พันกว่าขึ้นไป 555
จนหลักหมื่น ใช้ๆไปเถอะคับ ยังๆ ราคาเกีย
แพงกว่าเย้อ ถ้ามันพังหลังระยะประกัน

แอคคอดคันเก่าผมแรครั่วหลังประกันหมดเดือนกว่า5555

T-XV

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: March 10, 2015, 22:17:31 »
ผมใช้ประจำเลยช่วยเวลาชลอความเร็วได้ดีมาก แล้วพุ่งต่อได้เลย

อยากถามว่าระบบเกียร์มันจะเปราะขนาดไหนครับ อายุใช้งานมันจะซักแค่ไหนครับ

toppy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: March 10, 2015, 22:21:41 »
ผมใช้ประจำเลยช่วยเวลาชลอความเร็วได้ดีมาก แล้วพุ่งต่อได้เลย

อยากถามว่าระบบเกียร์มันจะเปราะขนาดไหนครับ อายุใช้งานมันจะซักแค่ไหนครับ

ไม่มีใครรู้หรอกครับ....เพราะว่าเครื่องมันใหม่เกียร์ก็ใหม่ทั้งคู่

แต่ผมว่าขนาดเอาไปยัดไว้ในWRX 265แรงม้าได้ ทางSubaruเขาคงมั่นใจในเกียร์ระดับนึงแหละครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: March 10, 2015, 23:21:27 »

ไม่มีใครรู้หรอกครับ....เพราะว่าเครื่องมันใหม่เกียร์ก็ใหม่ทั้งคู่

แต่ผมว่าขนาดเอาไปยัดไว้ในWRX 265แรงม้าได้ ทางSubaruเขาคงมั่นใจในเกียร์ระดับนึงแหละครับ

Cvt แบบโซ่ วางยาวเนี่ย subaru แยก 2แบบคับ โซ่หยาบ แบบXV กับรุ่นโซ่ละเอียด ใช้ในพวกรุ่นเทอโบ...ถ้าจะบอกว่า ขอวรถรุ่นXVเราเหมือนของ WRX คงไม่ได้( ผมไม่แน่ใจด้วยว่า CVTF ของ XV ใช้ตัวเดียวกันกับ WRX ไหม  คุ้นๆว่าคนละตัว)

AUDI เคยใช้ เกีย CVT  วางยาวแบบรถขับหลังแล้วใช้โซ่...แนวๆเดียวกับ subaru ตอนนี้

ในอเมริกา เมื่อประมาน10ปีก่อน โดนร้องเรียนเละคับ...แพ้ยอมความ..จนต้องประกันเคลม10ปี..เรื่องถึงจบ
....ตอนนี้ดูเหมือนถอยๆจาก  CVT ไปพวกคลัชคู่

ประเด็นที่ผมมองคือ 10ปีที่ผ่านมา อะไรเปลี่ยนไปบ้าง...ผมว่าชัดสุดคือเสปกน้ำมัน CVT..กับสาร additive กลุ่มที่เป็น nano cluster compounds คับ  สมัยก่อนๆนะ belt กับ chain ใช้น้ำมันคนละตัวกัน ทุกวันนี้ รวมกันละ ไม่รุ้ทำไมงง แล้วสมัยก่อน แยกทำไมวะ

CVT เท่าที่ดูเวปคนผลิต เกียวางยาวขับหลังนี่
ดูไม่ค่อยมีคนทำ CVT เท่าไร แต่วางขวางขับหน้า ยังทำ  CVT เยอะแยะ

ผมคิดนะ ความทนทาน อยุ่ที่อีน้ำมัน CVTF นี่แหละ....เพราะงี้คับ CVT น้ำมันหล่อลื่นปกติต้องสร้างฟิล์มลดสึกหรอ แต่ถ้าลดสึกหรอดีๆ โซ่กับพูลเล่จะลื่นเกินถ่ายเทแรงไม่ได้ ซึ่งตรงนี้เขาอยากให้ฝืดๆ แถมต้องการแรงดันโซลินอยสูงกว่าในเกียชนิดอื่นๆ น้ำมันที่ใช้ต้องมีคุณสมบัติเป็นน้ำมันไฮโดรลิคที่ดีด้วย
สรุป  เสปคน้ำมันCVTที่ต้องการมันค้านกันเอง
ทุกวันนี้เลยทำได้แค่หาจุดประนีประนอมเฉยๆ
สุดๆไปสักทางไม่ได้

Base น้ำมันที่ทนๆใช้ลากยาวๆได้ก้อพวก PAO แต่ในกรณีใช้เป็น น้ำมัน  CVTF มันสู้พวก synthetic napthane (SN)  ไม่ได้เลย
ซึ่งอายุมันก้อสั้นกว่าด้วย..

วิธียืดอายุเกียXV...คงทำได้แค่ถ่ายน้ำมันเร็วขึ้นเท่านั้นแหละคับ

เดวว่าจะหาวิธี ถ่ายน้ำมันCVTเองละ
ตอนนี้ผมหมื่นโลนิดๆ ว่าจะไปให 0 ถ่ายหน่อย
ให้น้อตพอเป็นรอย  เดวค่อยถ่ายเอง

เปลี่ยนเองไม่นากหรอก แต่อีตอนเชคระดับนี่สิ  ถ้าเอาตาม 0 เปะๆ มันต้องใช้ คอม +ssm3 เชคอุณหภูมิน้ำมันภายในเกียเพื่อคอนเฟิมว่าระดับถูกต้อง อี ssm3 นี่ก้อหมื่นกว่าบาท ดูไม่คุ้มถ้าจะซื้อมาใช้เอง?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: March 10, 2015, 23:34:42 โดย leenawat_sri »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: March 10, 2015, 23:27:17 »
ปล.พวก ตปท.ที่เชีย cvt ก้อมีนะคับ กรณีตัวอย่างที่ชอบยกกันมาคือ prius..cvt วิ่งกันเกิน 300000-400000 กันเยอะแยะ ไม่รุ้หน่วยมัน km หรือ mile เขาว่า key อยุ่ที่การ maintenance  :dance2:

wtflock

• ชั่วโมงขับรอบโลก