ผู้เขียน หัวข้อ: เครมพวงมาลัยอันใหม่  (อ่าน 9664 ครั้ง)

iseeyou

• มือใหม่หัดขับ
  • *
เครมพวงมาลัยอันใหม่
« เมื่อ: January 26, 2016, 16:32:14 »
ความเดิมหลังจากที่เคลมคอนโซลแล้วได้ของแถมคือรอยที่พวงมาลัย
หลังจากรอมาเกือบ2เดือน ก็ได้ฤกษ์เปลี่ยนพวงมาลัย ศูนย์ก็โทรมาให้ไปเปลี่ยน ไปเปลี่ยนมาเมื่อวานนี้
เปลี่ยนเสร็จสวยงาม กลับบ้านในใจคิดว่าอย่ามีอะไรแถมมาอีกนะ
ขึ้นรถเข้าเกียร์ D เดินหน้ากลับบ้าน และแล้ววววว :o 123456วิ ทำไมรถอยู่กับที่
กว๊ากกก เข้า D รถไม่เคลื่อนเหมือนกำลังนึกอะไรซักอย่างแล้วก็เคลื่อนตัว :-X
กลับบ้าน

วันนี้ขับไปถามช่าง
ช่างลองขับเดินหน้าถอยหลังแล้วบอกว่า
ช่าง : อากาศช่วงนี้มันเย็นก็เลยเป็นแบบนี้ครับ ผมลองเช็คดูเกียร์ก็ปกติ
(ขึ้นไปเข้าเกียร์เดินหน้าถอยหลังแค่นี้รู้แล้วเหรอว่าปกติ เทพจริงๆ)
ผม : ขอโทษครับผมไปลำปางมาหนาวกว่านี้ไม่เห็นเป็นไรเลย
ช่าง : เมื่อวานผมถอดแต่พวงมาลัยไม่ได้ยุ่งอะไรกับเกียร์เลย พี่ลองเอาไปวิ่งก่อนนะครับ
รอให้หมดหนาวก่อนค่อยมาดูอาการกัน
ผม :  :runrun:

มันเกิดอะไรขึ้นครับพี่ๆเพื่อนๆช่วยหาคำตอบให้หน่อยเถอะครับ

พรุ่งนี้เจอกันใหม่ครับคุณช่าง

แมวน้ำ

• *
Re: เครมพวงมาลัยอันใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: January 27, 2016, 11:09:01 »
เหนือยใจแทนเลยครับท่าน :o

โอ๋ คับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: January 31, 2016, 03:18:22 »
ศุนย์ไหนครับ ประจานหน่อย

iseeyou

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: February 01, 2016, 22:33:17 »
ความคืบหน้า
เอารถไปทิ้งไว้ 1 วัน 1 คืน
ช่างได้ทำการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ไม่หาย
ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ไม่หาย ช่างบอกว่าพี่เอารถไป ตจว. ทำให้สกปรกมาก รถควรวิ่งในเมืองเป็นส่วนใหญ่  C:-)
(รถผมวิ่งไป1หมื่นโล)
ทำการรีเซ็ท ECU เกียร์ หายแล้วครับพี่มารับรถได้ รีบไปรับคิดถึงลูก
พอไปถึงสตาร์รถ เข้าเกียร์ D ออกตัว...เย้ๆหายแล้ว แต่... คุณช่างครับไฟ AT OIL TEMP กระพริบปริบๆๆ
เออ..พี่นั่งรอซัก20นาทีครับ หายกันไป 20 นาทีผ่านไป
พี่ครับหายแล้วครับ สาเหตุยังไม่ได้รีเซ็ทอะไรซักอย่าง (ปวดตับครับ)  :o
ขับลูกสาวกลับบ้าน ได้แต่ภาวนาว่าอย่าเกิดอะไรขึ้นอีกเลยนะ
ปล. ผมอยู่แถวสนามบินน้ำครับ ออกรถก็ใกล้ๆละ

ChemKorat3

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: February 02, 2016, 07:39:20 »
กำ..ข่างในเครือของ MIT ช่างมีมาตรฐานอะไรเช่นนี้....สม่ำเสมอ....คือ มั่วได้ใจเป็นมาตรฐานและไม่รู้ไรเลยสมำ่เสมอ

:ปาดเหงื่อ:
Jing R.

available

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: February 02, 2016, 07:56:39 »
กำ..ข่างในเครือของ MIT ช่างมีมาตรฐานอะไรเช่นนี้....สม่ำเสมอ....คือ มั่วได้ใจเป็นมาตรฐานและไม่รู้ไรเลยสมำ่เสมอ

:ปาดเหงื่อ:
:( อยากได้มาตรฐานที่ดี ได้รับการบริการที่ดีคงยาก บางครั้งการบอกว่าขอหาสาเหตุและแจ้งความคืบหน้า น่าจะง่ายกว่าตอบอย่างมั่วๆ  :แว้ดๆๆ: รถซื้อมาใช้งานในคู่มือก็ไม่ได้แจ้งว่าใช้ในเมืองเท่านั่น  :ใบแดง: มาตรฐานการบริการที่ดีเริ่มจะเลือนลาง(หรือว่ามันไม่เคยมีกันแน่) :darnhot: กับ Mit (ชื่อ"มิตร"แต่ไม่เคยเป็นมิตร)เลยจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: February 02, 2016, 08:09:03 โดย available »

Zoro

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: February 02, 2016, 09:38:06 »
กำ-เวร-เลย
ควรจะบุในเสปคด้วยว่า ห้ามขับตอนอากาศเย็นและทางฝุ่น

Aodmini

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: February 02, 2016, 09:47:29 »
ถามจิงเอาช่่างมาจากไหน หรือว่าเจอใครรับหมด  ผมไม่ได้เก่งเครื่องยนต์ แต่ได้เห็นคำตอบช่างแล้วเคร้าใจ  สงสัยจะฝากความหวังให้กับทาง 0 ไม่ได้สะแล้ว  สรุป xv ต้องขับในห้องแอร์ 

pakorn

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: February 02, 2016, 10:52:07 »
ถ้าบอกว่าแถวสนามบินน้ำ ผมเข้าใจว่าไปเข้าที่ดีลเลอร์มารึเปล่า
คือผมกำลังจะหนีจากดีลเลอร์(ห่วยๆ)
ถ้าบอกว่า MIT เป็นแบบนี้ผมเซ็งนะ

pakorn

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: February 02, 2016, 10:55:28 »
ที่ผมเจอมา คล้ายๆแบบนี้เลยครับ ช่าง(แถ) สุดๆ

Jv

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: February 02, 2016, 11:06:18 »
ผมนี่โดนกับต้วเลยครับออกรถวันแรกแล้ววิ่ง 110 พวงมาลัยสั่นกลับเข้าศูนย์ทันทีเพียง 1ชมหลังออกรถแจ้งว่าพวงมาลัยสั่นและเสียงลมที่กระจกมองข้างคนขับ ช่างที่ศุนย์บางนาอัธยาศัยดีครับ รับรถและรู้อาการทันที (คงเป็นกันเยอะ) ถ่วงล้อทันทีผมไปยืนดูด้วย อุทานในใจ (แม่เจ้า) ตะกั่วขาด 15 กรัมเค้าปล่อยรถออกจากโรงงานได้ไง (มีรอยขีดล้อมแสดงว่าตะกั่วไม่หลุดหายนะ) สุดท้ายช่างถ่วงแค่ 2 ล้อหน้า ผมเดินไปถามทำไปไม่ถ่วง4ล้อ คำตอบคือ เป็นแค่นี้ครับ พอขับออกขึ้นบรุพาวิถี 555 พวงมาลัยหายแต่สั่นข้างหลังแทน เซ็งเลย จบข่าวครับ ทีนี้จะเพิ่งใครดี

nut_113@hotmail.com

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: February 02, 2016, 15:11:26 »
ผมนี่โดนกับต้วเลยครับออกรถวันแรกแล้ววิ่ง 110 พวงมาลัยสั่นกลับเข้าศูนย์ทันทีเพียง 1ชมหลังออกรถแจ้งว่าพวงมาลัยสั่นและเสียงลมที่กระจกมองข้างคนขับ ช่างที่ศุนย์บางนาอัธยาศัยดีครับ รับรถและรู้อาการทันที (คงเป็นกันเยอะ) ถ่วงล้อทันทีผมไปยืนดูด้วย อุทานในใจ (แม่เจ้า) ตะกั่วขาด 15 กรัมเค้าปล่อยรถออกจากโรงงานได้ไง (มีรอยขีดล้อมแสดงว่าตะกั่วไม่หลุดหายนะ) สุดท้ายช่างถ่วงแค่ 2 ล้อหน้า ผมเดินไปถามทำไปไม่ถ่วง4ล้อ คำตอบคือ เป็นแค่นี้ครับ พอขับออกขึ้นบรุพาวิถี 555 พวงมาลัยหายแต่สั่นข้างหลังแทน เซ็งเลย จบข่าวครับ ทีนี้จะเพิ่งใครดี
ผมเจอเหมือนกันครับออกมาจากศูนย์เจอพวงมาลัยสั่นรู้ทันที จากข้อมูลดีๆใน web นี้เลยตรงเข้า cockpit ครับ ให้ช่างโดยตรงเกี่ยวกับล้อทำ แล้วก็เจออีกอย่างแถมมาคือล้อเบี้ยวครับอาจจะเกิดจากการที่รถจอดใน stock นานช่างแนะนำให้ไปเคลมยางผมเลยโทรหาเซล เซลแนะนำดีมากครับให้ตรงไปเสรีไทยเลยเพราะถ้าเคลมกับดิลเลอร์เรื่องจะโดนดองนานครับ ผมไปเสรีไทยเปลี่ยนให้สี่เส้นยางปี 2015 ปลายปี ใช้เวลาประมาณ 1 วันเต็มๆเพราะรถเยอะมากๆครับถ้ามีโอกาสผมว่าไปให้ข้างนอกเช็คให้ดีกว่าเกียวกับเรื่องนี้ครับ

iseeyou

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: February 02, 2016, 21:51:37 »
ผมว่าถ้ามีอาการอะไรเพิ่มเติมอีกคงจะเปลี่ยนไปเข้าที่วิภา หรือไม่ก็ต้องไปเสรีไทยครับ

โอ๋ คับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: February 05, 2016, 02:22:38 »
เจอช่างแย่มาก รถ compact suv บอกว่าใช้ในเมืองเท่านั้น ให้ควยแม่งเลยครับ

geflame9

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: February 05, 2016, 08:15:33 »
ทุกอาการตอบเลยครับว่าทำใจ มันขึ้นกับว่าเราจะเจอช่างคนไหน ความรับผิดชอบยังไง รถมันไฮเทคก็แบบนี้แหละพอดีค่ายนี้ยี่ห้อการศึกษาช่างช้าและไม่ยอมถ่ายทอดกระจ่ายข้อมูลให้กัน แต่ก็อยากบอกว่าจริงๆเป็นเกือบทุกยี่ห้อเพียงแต่ค่ายอื่นยี่ห้ออื่นเขามีการบริหารจัดการและความรับผิดชอบที่ดีกว่า เราก็เลยอาจไม่ค่อยได้ยินปัญหา   :respected:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: February 05, 2016, 08:18:23 โดย geflame9 »