ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเครื่องเสียงค่ะ  (อ่าน 20509 ครั้ง)

stophush

• มือใหม่หัดขับ
  • *
เพิ่งได้รถมาใหม่ค่ะ
ใช้ iphone6 เสียบ usb กับเครื่องเสียง

เงียบเลย  Orz
มันใช้กับ iphone6 ไม่ได้ใช่ไหมคะ
หรือต้องอัพเฟิร์มแวร์ใหม่???
 ::คิดหนัก::

numm70

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
Re: สอบถามเรื่องเครื่องเสียงค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: June 03, 2015, 19:10:49 »
การเชื่อมต่อผ่าน USB กับ iPod โดยตรง ต้องใช้อุปกรณ์เสริม สายเคเบิลรุ่น KCA-iP22F(iphone 4,4s)

เคยสั่งซื้อทาง ebay มาเส้นละ200กว่าบาท(ราคาในไทย 1500)

แต่สายสำหรับ iphone 5,6 ผมไม่แน่ใจว่าต้องใช้สายรุ่นไหน

Ynot7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
Re: สอบถามเรื่องเครื่องเสียงค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: June 03, 2015, 19:45:23 »
Iphone 5 ผมใช้สายมันต่อตรงได้เลย

redbull

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: June 04, 2015, 11:06:10 »
Iphone 5 ผมใช้สายมันต่อตรงได้เลย

ท่าน Ynot7 หมายถึงเสียงสาย Aux ฟังเพลงปะครับ หรือว่าเสียบสาย USB แล้วสามารถเชื่อต่อฟังเพลงได้เลยครับผม

redbull

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: June 04, 2015, 11:11:42 »
http://www.kenwood.com/th/car/visual_navigation/dnx5310bt/

ตามเสปค ของรุ่นนี้ยังเชื่อมต่อกับ iphone 6 แบบท่าน numm70 ไม่ได้ครับผม รองรับถึงแค่ไอโฟน 4 firmware ใหม่ก็เหมือนยังไม่มีเหมือนกันครับ คงต้องฟังเพลงผ่านสาย aux หรือเสียบ usb ฟังเอา -*-

http://www.kenwood.com/th/car/visual_navigation/dnx5330bt/index.html

แม้แต่รุ่นใหม่กว่านี้ยังรองรับถึงแค่ iphone 4 กับ 4s  เลยอะครับ

tensoplastic

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: June 05, 2015, 14:13:31 »
ผมต่อแบบที่ใช้สาย USB กะต่อสายหูฟังด้วย มันฟังได้นะครับ ทำตามที่บอกในนี้แหละครับ จำไม่ได้ว่าใครบอก ถ้าไม่ติดก็ดึงออกเสียบใหม่ ผมใช้ iphone6+

redbull

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: June 05, 2015, 14:56:09 »
ผมต่อแบบที่ใช้สาย USB กะต่อสายหูฟังด้วย มันฟังได้นะครับ ทำตามที่บอกในนี้แหละครับ จำไม่ได้ว่าใครบอก ถ้าไม่ติดก็ดึงออกเสียบใหม่ ผมใช้ iphone6+

ขอบคุณครับ ละเลือกเพลงจากไอโฟน 6 เลยใช่ไหมครับ ไม่ใช่เลือกจากหน้าจอ kenwood ละเสียงออกลำโพง ขอบคุณครับผมม

Ynot7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: June 05, 2015, 15:11:34 »
ไม่ได่ต่อ aux นะครับ ต่อ usb สายชาร์จเลย

เลือกเพลงจาก kenwood ได้เลย แต่มันขึ้นว่าต่อกับ ipod

เหมือนมันมีการเซ็ทอะไรซักอย่างจำไม่ได้ ให้ต่อเป็น ipod (แต่ใช้ iphone 5 นะ)

redbull

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: June 05, 2015, 15:33:05 »
ไม่ได่ต่อ aux นะครับ ต่อ usb สายชาร์จเลย

เลือกเพลงจาก kenwood ได้เลย แต่มันขึ้นว่าต่อกับ ipod

เหมือนมันมีการเซ็ทอะไรซักอย่างจำไม่ได้ ให้ต่อเป็น ipod (แต่ใช้ iphone 5 นะ)

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูครับ  :2thmb: :2thmb: :2thmb:

tensoplastic

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: June 06, 2015, 11:05:47 »
ผมเคยต่อแค่ USB มันฟังไม่ได้อ่ะครับ แต่พอต่อทั้ง USB กับ AUX เลือกที่ไอพอดแล้วมันเล่นเพลงได้เลย คุมเปลี่ยนเพลงที่พวงมาลัยก็ได้ หรือเปิดจากไอโฟนก็ได้ครับ ประมาณนัน้

bitcoma

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: June 06, 2015, 11:15:21 »
ใช่ครับ มายืนยัน ไม่ต้องไปซื้อสายเพิ่มเติมครับ ใช่usb เดิม เดิม กับสาย aux ก็จบครับ control จาก kenwood ได้

stophush

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: June 06, 2015, 16:22:51 »
ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ
เดี๋ยวจะลองทำดูค่ะ
 :dance2:

jideeja

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: June 06, 2015, 22:15:36 »
iPhone 5.  ลองใช้สายUSB เดิม กับ สาย AUX. แล้ว ควบคุมจากพวงมาลัย กับหน้าจอ. แต่ไม่มีเสียงออกเลย. พอถอด usb จึงจะมีเสียง ทำไงดีครับ

jideeja

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: June 07, 2015, 00:31:22 »
DNX5310BT ไม่รองรับ iPhone 5. ไม่ใช่หรือครับ. ท่านที่ทำได้ ทำวิธีไหนครับ แนะนำหน่อย

stophush

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: June 08, 2015, 15:47:19 »
ลองทำแล้วคือเสียบสาย usb กับ aux พร้อมกัน
เสียงมันก็ออก แล้วเราก็คอนโทรลจากวิทยุได้เลย

แปลว่าคงใช้ usb อ่านสัญญาณ data
แล้วส่งสัญญาณเสียงผ่าน AUX

แต่ส่วนตัว ฟังจากแอพมากกว่า
เลยต้องเลือกเป็น iphone app mod แล้วก็ควบคุมผ่าน iphone เอง
ถ้าจะเป็นงี้ก็ถอดสาย usb ไปเลยดีกว่า ระโยงระยางจริง
 :huh: