ผู้เขียน หัวข้อ: การเดินทางของลูกมะเฟือง  (อ่าน 14532 ครั้ง)

yesterdaytomorrow

• มือใหม่หัดขับ
  • *
การเดินทางของลูกมะเฟือง
« เมื่อ: May 01, 2014, 00:41:32 »
สวัสดีครับ ยินดีที่ได้รู้จักคนรักxvทุกท่านนะครับ ขอแนะนำตัวอย่างไม่เป็นทางการ
ผมชื่อโอม ได้รถมาเมื่อ 9 มกราคม 2557 ครับเป็นรถป้ายแดงคันแรกในชีวิตเลย
เพราะก่อนหน้านั้นลงเอยอยู่กับรถคลาสสิกมาตลอด จนเมื่อมีลูกเหตุการณ์และเมียบังคับให้จำต้องหารถครอบครัวที่ไว้ใจได้แน่ๆ
หลังจากศึกษามาระยะนึงก็เลยมาลงเอยกับเจ้า xv  สรรพคุณเรื่องเครื่องและช่วงล่างก็รู้ๆกันอยู่ ยิ่งมีสีส้มที่รอคอยออกมาแล้วด้วยก็เลยโดนเข้าให้
ตอนแรกผมตั้งชื่อมันว่า x-wing เพราะบ้าสตาร์วอร์ 555 แต่ไปๆมาๆกับชอบเรียกมันว่าเจ้า มะเฟือง มากกว่าเพราะสีและ bodyของมันเหมือนมะเฟืองสุกดี

นี่คือรูปวันแรกๆที่ไปรับรถครับ ผมออกรถที่GT CAR ถนนเพชรบุรี

เมื่อตอนมาที่ขับบ้านของแฟน ให้เจ้าลูกชายได้ทำความรู้จัก

บ้านแฟนเป็นร้านขายขนมเปี๊ยะอยู่สาธุประดิษฐ์ 43 ครับว่างๆลองแวะมาชิมได้

เจ้าลูกชายของผมครับ ปัจจุบันนี้ 10 เดือนแล้ว

เมื่อพาเจ้ามะเฟืองกลับไปบ้านที่เมืองนนท์ ลูกน้องมาคอยต้อนรับเพียบ

วันอาทิตย์มักพาลูกไปลั่นล้าที่สวนกระทรวงสาธารณสุขครับ

• *
Re: การเดินทางของลูกมะเฟือง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: May 01, 2014, 00:54:57 »
วันที่พาเจ้ามะเฟืองไปเยี่ยมคุณปู่ที่อู่รถ

ไว้คุณปู่บูรณะเสร็จเมื่อไหร่จะพามาจอดถ่ายรูปคู่กัน

วันที่พาลูกไปเดินเล่นที่สวนสาธาณะเฉลิมพระเกียรติ  background สวยดีครับ

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: May 01, 2014, 01:21:10 »
เมื่อเจ้ามะเฟืองเดินทางมา1000 กิโลเมตร ผมพาไปเซอร์วิสที่ศูนย์วิภาเนื่องจากสะดวกและดูโปร่งๆดีครับ

ว่าแล้วก็ฝากให้ช่างติดแผ่นยางรองเบาะซ้ายขวาที่ซื้อมาจาก ebay

ส่วนแผ่นกันรอยเหนือกันชนหลังผมติดเองเพราะง่ายมาก ตำแหน่งติดมีลูกศรบอกหมด
จริงๆตอนซื้อรถเขาก็แถมมาเป็นแบบอลูมิเนียมแต่ผมว่ามันปิดได้ไม่ถึงขอบ เลยหาใหม่ และผมว่าสีดำมันดูเข้ากับรถมากกว่าด้วยครับ

ผมว่า XV หารองเท้าสวยๆมาใส่แทนที่ของเดิมยากมาก เพราะผมว่ามันออกแบบมาดีแล้วครับ

เมื่อก่อนสงกรานต์บอกลาป้ายแดงแล้วครับ ไปเอาเลขที่จองไว้ที่เมืองนนท์ครับ ช่างที่ตรวจรถยังบอกเลยว่าซูเป็นรถที่เครื่องและช่วงล่างดีที่สุด  :คริคริ:
เจอกันบนท้องถนนก็ทักทายได้เลยนะคร้าบบบ  :cheer:

chafanclub

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: May 02, 2014, 06:39:03 »
สวยมากครับ ทั้งรถ ทั้งภาพ  :2thmb:

BOSOZOKU

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: May 02, 2014, 18:10:47 »
ยินดีที่ไดรู้จักนะครับ...รถสวย ถ่ายรูปก็สวยครับ... :cheer: :cheer:

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: May 02, 2014, 19:01:34 »
ถ่ายภาพสวยมากครับ   :-*
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

blizzard33

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: May 13, 2014, 18:12:04 »
 รถสวย ครอบครัวน่ารัก  :2thmb:ยินดีด้วยครับ

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: May 14, 2014, 00:47:56 »
จริงครับพี่ หาล้อมาใส่แทนยากมาก ตัดใจจากของติดรถไม่ได้เลยสักกะที     :'(

SamaelMT

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
  • ShiShi-Oh
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: May 14, 2014, 06:50:33 »
ผมตั้งใจตั้งแต่เห็นรูปก่อนซื้อแล้วว่า ขับ XV จะไม่เปลี่ยนแม็ก 55.. ;D
SamaelMT

krisada511

• Global Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: May 14, 2014, 15:41:35 »
ผมตั้งใจตั้งแต่เห็นรูปก่อนซื้อแล้วว่า ขับ XV จะไม่เปลี่ยนแม็ก 55.. ;D

+ 1 ครับ  ลงตัวที่สุดครับ  ทำให้เราไม่ค่อยมีอะไรแต่งเท่าไร  นอกจาก ปรับปรุงเรื่องความเงียบของเสียงภายนอก เบาะ เครื่องเสียง 3 รายการหลัก
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

blizzard33

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: May 14, 2014, 17:12:14 »
แผ่นยางรองเบาะซ้ายขวา ซื้อมาเท่าไหร่ครับ มีเวบแนะนำไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: May 16, 2014, 23:07:30 »
แผ่นยางรองเบาะซ้ายขวา ซื้อมาเท่าไหร่ครับ มีเวบแนะนำไหมครับ

ผมซื้อมาจากebayครับ คู่ละประมาณ 1,460 บาท ค่าส่งอีกประมาณ 1,480 บาทครับ อาศัยซื้ออย่างอื่นด้วยเพื่อประหยัดค่าส่งครับ   
http://www.ebay.com/itm/NEW-OEM-SUBARU-XV-CROSSTREK-REAR-SEAT-BACK-PROTECTOR-2013-/161282524107?pt=Motors_Car_Truck_Parts_Accessories&hash=item258d3003cb&vxp=mtr

Noi_AK

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: May 14, 2015, 17:40:07 »
รบกวนครับ แผ่นกันรอยกันชนสั่งซื่้อที่ไหน ผมอยากได้สีดำเหมือนกัน

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: May 14, 2015, 19:00:05 »
 :P  อิอิ ส้มแปร้ดมากก  ของจิวถ้าส้มแบบนี้ได้นี่เจ๋งเลย   :ดื่ม:

แม้ค ลายใกล้เดิม  ผมเตอตัวนึง 18 นิ้ว แต่มันก้อกว้างแค่ 7 นิ้ว

แต่ให้ center bore 56.1 มาสำหรับ subaru  สรุป ไม่น่าสนใจ

wtflock