ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่อง SAE 0W-20  (อ่าน 15413 ครั้ง)

macinthian

• มือใหม่หัดขับ
  • *
สวัสดีครับพี่ๆสมาชิกทุกท่าน

ผมเพิ่งออกรถ Subaru XV มาใช้ได้ไม่นานหลังจากได้ไปทดลองขับและเปรียบเทียบมาหลายค่ายแล้ว จึงตัดสินใจเลือก XV ครับ เพราะเรื่องระบบช่วงล่างและการควบคุมรถ
ดีกว่าหลายๆค่าย ในระดับราคาและรูปแบบรถใกล้เคียงกัน
เข้าเรื่องดีกว่าครับ คือผมเพิ่งเข้าเช๊คระยะ 1,000 โลมาครับและเลือกใช้ น้ำมัน Shell Helix HX8 Synthetic SN 0W-20 ตัวที่เข้ามาบ้านเราไม่นานและโฆษณาว่าสำหรับ Eco CAR

ตัวผมเองก็เพิ่งมาหาความรู้เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องเมื่อตอนมาใช้ XV นี่แหละครับเมื่อก่อนก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร ศูนย์ให้ใส่อะไรก็ใส่ แต่พอมาใช้ XV และมาหาข้อมูลจากใน Internet ดูพบว่า
มีทั้งคำแนะนำ ความรู้ ประสบการณ์ แหล่งอ้างอิง และข้อมูลอื่นๆ ที่ไปกันคนละทิศละทาง
จึงทำให้ผมเริ่มสนใจและหาข้อมูลอย่างจริงจัง จากแหล่งต่างๆทั้งอ้างอิงได้และไม่ได้ ทั้งความคิดเห็นและอคติ ทั้งความรู้เก่าและความรู้ใหม่ ทั้งจากในและต่างประเทศ (ขออนุญาติข้ามส่วนแหล่งข้อมูลไปนะครับเดี๋ยวจะหลุดหัวข้อกระทู้)

สิ่งที่ผมสรุปได้สำหรับผมก็คือ เครื่องยนต์รุ่นใหม่และรถใหม่ๆ อย่างXVที่เราใช้กันควรจะใช้น้ำมันเครื่องความหนืด API SMหรือSN SAE 0w-20 (ตามคู่มือ)

ทีนี้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์100%ที่ขายในบ้านเราส่วนใหญ่ ยังไม่ค่อยมีเบอร์ 0W-20 มากเท่าใดนัก ที่เคยเล็งๆไว้ก็มี

Motul H-tech 100 Plus 0W-20 <---- ตัวนี้อยากลองครับแต่มันมีขายแต่เฉพาะแกลลอน 4L เลยคิดว่าไม่คุ้มค่าที่จะซื้อถ้ามีขายแบบ 1L ด้วยเมื่อไหร่จัดแน่ครับ หรือพี่ๆท่านใดมีแหล่งชี้เป้าด้วยครับ
Motul 300V High RPM 0W-20 <---- ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ รบกวนขอคำชี้แนะ
Shell Helix HX8 Synthetic SN 0W-20 <---- ตัวนี้ผมซื้อแบบ 3L สองแกลลอนถ่ายทีเหลืออีก 1L เผื่อเติม อันนี้ผมว่าดีครับแต่อยากได้ดีกว่านี้ พี่ๆท่านใดมีข้อมูลชี้เป้าด้วยครับ
Shell Helix Ultra SN 0W-20 <---- ตัวนี้มีในบ้านเราไหมครับ

ยี่ห้ออื่นๆ เช่น Sunoco , PTT , Redline , Mobil1 หรืออื่นๆที่มีขายในบ้านเรา มีตัวไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านล่วงหน้าที่สละเวลามาร่วมแชร์ความคิดเห็นกันครับ :respected:

Edit : คำผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: May 06, 2014, 15:21:39 โดย macinthian »

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
Re: ขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่อง SAE 0W-20
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: May 06, 2014, 16:59:46 »
20W ผมว่ามันใสไปนะครับ สำหรับรถติดในกรุงเทพฯ   ศูนย์ปิ่นเกล้า ใส่ตัวนี้ให้ ผมชอบนะประทับใจดีครับ ลื่น  :-*

http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=100.0

คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

Oh113

• *
Re: ขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่อง SAE 0W-20
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: May 06, 2014, 21:02:29 »
สวัสดีครับพี่ๆสมาชิกทุกท่าน

ผมเพิ่งออกรถ Subaru XV มาใช้ได้ไม่นานหลังจากได้ไปทดลองขับและเปรียบเทียบมาหลายค่ายแล้ว จึงตัดสินใจเลือก XV ครับ เพราะเรื่องระบบช่วงล่างและการควบคุมรถ
ดีกว่าหลายๆค่าย ในระดับราคาและรูปแบบรถใกล้เคียงกัน
เข้าเรื่องดีกว่าครับ คือผมเพิ่งเข้าเช๊คระยะ 1,000 โลมาครับและเลือกใช้ น้ำมัน Shell Helix HX8 Synthetic SN 0W-20 ตัวที่เข้ามาบ้านเราไม่นานและโฆษณาว่าสำหรับ Eco CAR

ตัวผมเองก็เพิ่งมาหาความรู้เกี่ยวกับน้ำมันเครื่องเมื่อตอนมาใช้ XV นี่แหละครับเมื่อก่อนก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร ศูนย์ให้ใส่อะไรก็ใส่ แต่พอมาใช้ XV และมาหาข้อมูลจากใน Internet ดูพบว่า
มีทั้งคำแนะนำ ความรู้ ประสบการณ์ แหล่งอ้างอิง และข้อมูลอื่นๆ ที่ไปกันคนละทิศละทาง
จึงทำให้ผมเริ่มสนใจและหาข้อมูลอย่างจริงจัง จากแหล่งต่างๆทั้งอ้างอิงได้และไม่ได้ ทั้งความคิดเห็นและอคติ ทั้งความรู้เก่าและความรู้ใหม่ ทั้งจากในและต่างประเทศ (ขออนุญาติข้ามส่วนแหล่งข้อมูลไปนะครับเดี๋ยวจะหลุดหัวข้อกระทู้)

สิ่งที่ผมสรุปได้สำหรับผมก็คือ เครื่องยนต์รุ่นใหม่และรถใหม่ๆ อย่างXVที่เราใช้กันควรจะใช้น้ำมันเครื่องความหนืด API SMหรือSN SAE 0w-20 (ตามคู่มือ)

ทีนี้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์100%ที่ขายในบ้านเราส่วนใหญ่ ยังไม่ค่อยมีเบอร์ 0W-20 มากเท่าใดนัก ที่เคยเล็งๆไว้ก็มี

Motul H-tech 100 Plus 0W-20 <---- ตัวนี้อยากลองครับแต่มันมีขายแต่เฉพาะแกลลอน 4L เลยคิดว่าไม่คุ้มค่าที่จะซื้อถ้ามีขายแบบ 1L ด้วยเมื่อไหร่จัดแน่ครับ หรือพี่ๆท่านใดมีแหล่งชี้เป้าด้วยครับ
Motul 300V High RPM 0W-20 <---- ตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ รบกวนขอคำชี้แนะ
Shell Helix HX8 Synthetic SN 0W-20 <---- ตัวนี้ผมซื้อแบบ 3L สองแกลลอนถ่ายทีเหลืออีก 1L เผื่อเติม อันนี้ผมว่าดีครับแต่อยากได้ดีกว่านี้ พี่ๆท่านใดมีข้อมูลชี้เป้าด้วยครับ
Shell Helix Ultra SN 0W-20 <---- ตัวนี้มีในบ้านเราไหมครับ

ยี่ห้ออื่นๆ เช่น Sunoco , PTT , Redline , Mobil1 หรืออื่นๆที่มีขายในบ้านเรา มีตัวไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านล่วงหน้าที่สละเวลามาร่วมแชร์ความคิดเห็นกันครับ :respected:

Edit : คำผิดครับ
ผมใช้ MOTUL H-TECH 0W20 ไม่มีปัญหาครับ น้ำมันเครื่องใสไม่น่ากลัวกลับรถติดหลอกครับ น่ากลัวตอนใช้รอบสูงยาวๆครับ

blizzard33

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: May 06, 2014, 21:28:06 »
20W ผมว่ามันใสไปนะครับ สำหรับรถติดในกรุงเทพฯ   ศูนย์ปิ่นเกล้า ใส่ตัวนี้ให้ ผมชอบนะประทับใจดีครับ ลื่น  :-*

http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=100.0

วิภาวดีก็ใส่ตัวนี้ให้ผมเหมือนกันครับ

macinthian

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: May 06, 2014, 23:02:39 »
ผมใช้ MOTUL H-TECH 0W20 ไม่มีปัญหาครับ น้ำมันเครื่องใสไม่น่ากลัวกลับรถติดหลอกครับ น่ากลัวตอนใช้รอบสูงยาวๆครับ

แบบ 1Lหรือ2L มีขายไหมครับเคยเห็นแต่แบบ 4L

krisada511

• Global Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: May 06, 2014, 23:38:15 »

แบบ 1Lหรือ2L มีขายไหมครับเคยเห็นแต่แบบ 4L

http://www.fast2fly.com/product-th-557048-MOTUL.html
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

Oh113

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: May 07, 2014, 10:26:21 »

http://www.fast2fly.com/product-th-557048-MOTUL.html
มีแต่4L. คับ

Aud Sundark

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: May 07, 2014, 14:23:33 »
ที่ศูนย์เสรีไทย 1000 โลแรกกับ 5000 โลใช้ Motul 10w 40 ให้ผม แล้วบอกผมว่า 10000 โลจะใช้ 5w 30 ครับ

macinthian

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: May 07, 2014, 14:53:07 »
ที่ศูนย์เสรีไทย 1000 โลแรกกับ 5000 โลใช้ Motul 10w 40 ให้ผม แล้วบอกผมว่า 10000 โลจะใช้ 5w 30 ครับ
ใช่ครับตามที่พี่ SamaeIMT เคยโพสเหตุผลของศูนย์ไว้ในเวปนี้ครับ
http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=173.0

และก็จากกระทู้นี้เองที่ทำให้ผมเริ่มค้นหาข้อมูลมารองรับตามที่ศูนย์ว่า
แต่สุดท้ายคำตอบที่ได้สำหรับผม ผมเลือก เบอร์ 0w-20 ตามที่คู่มือว่าไว้ครับเลยเป็นที่มาของการตั้งกระทู้นี้
เพื่อหาข้อมูลเพิ่มว่าน้ำมันเครืองเบอร์ 0w-20 อันไหนที่มีขายในบ้านเราคุณภาพดีน่าใช้และราคากับแหล่งที่มาเป็นอย่างไรบ้างครับ
สำหรับผู้ที่เลือกใช้น้ำมันเครื่องเบอร์เดียวกันนี้

ไม่ใช่ว่าเบอร์อื่นๆไม่ดีหรือ ศูนย์ทำไม่ถูกต้องอย่างไรนะครับ( กลัวประเด็นกระทู้จะเปลี่ยนครับ)
ขอรบกวนพี่ๆสมาชิกxvทุกท่านด้วยครับ :respected:

editor_aod

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: May 07, 2014, 16:33:33 »
ศูนย์นนทบุรี ใช้ 0w20 ของ คาสตรอล ครับ
เพิ่งเข้าไปเช็ค 1,000 โล เมื่อไม่นานมานี้

Aud Sundark

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: May 07, 2014, 18:16:34 »
ใช่ครับตามที่พี่ SamaeIMT เคยโพสเหตุผลของศูนย์ไว้ในเวปนี้ครับ
http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=173.0

และก็จากกระทู้นี้เองที่ทำให้ผมเริ่มค้นหาข้อมูลมารองรับตามที่ศูนย์ว่า
แต่สุดท้ายคำตอบที่ได้สำหรับผม ผมเลือก เบอร์ 0w-20 ตามที่คู่มือว่าไว้ครับเลยเป็นที่มาของการตั้งกระทู้นี้
เพื่อหาข้อมูลเพิ่มว่าน้ำมันเครืองเบอร์ 0w-20 อันไหนที่มีขายในบ้านเราคุณภาพดีน่าใช้และราคากับแหล่งที่มาเป็นอย่างไรบ้างครับ
สำหรับผู้ที่เลือกใช้น้ำมันเครื่องเบอร์เดียวกันนี้

ไม่ใช่ว่าเบอร์อื่นๆไม่ดีหรือ ศูนย์ทำไม่ถูกต้องอย่างไรนะครับ( กลัวประเด็นกระทู้จะเปลี่ยนครับ)
ขอรบกวนพี่ๆสมาชิกxvทุกท่านด้วยครับ :respected:
จริงๆผมก็อยากใช้ 0w-20 นะครับ แต่ศูนย์ไม่เปลี่ยนให้  ;D มีอีกเรื่องลืมเล่าครับ ผมได้นำ้มันเครื่องฟรี 1 ลิตร ทางศูนย์เลยเบิกมาให้ก่อน เค้าหยิบ motul 0w-30 มาให้พอผมทักเค้าเลยไปเปลี่ยน เลยขอนอกประเด็นนิดครับ 0w-30 เหมาะกับรถประเภทไหนเหรอครับ (ขอโทษที่นอกเรื่องหน่อยครับ)

Aud Sundark

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: May 07, 2014, 18:23:41 »
ขอนอกเรื่องอีกนิดครับ เคยคุยกับวิศวะเครื่องยนต์มา เค้าบอกว่า น้ำมันเครื่อง omega เห็นผลชัดๆ รถแรงขึ้นเลย เช็คราคามาถอดใจเลยครับ ไม่ทราบใครเคยใช้บ้างครับ

Oh113

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: May 08, 2014, 17:58:35 »
ขอนอกเรื่องอีกนิดครับ เคยคุยกับวิศวะเครื่องยนต์มา เค้าบอกว่า น้ำมันเครื่อง omega เห็นผลชัดๆ รถแรงขึ้นเลย เช็คราคามาถอดใจเลยครับ ไม่ทราบใครเคยใช้บ้างครับ
แพงมากครับ ใช้กับรถวิ่ง circuit เป็นส่วนใหญ่ครับ

wtflock

wtflock

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: June 01, 2023, 23:31:22 »
audiobookkeepercottageneteyesvisioneyesvisionsfactoringfeefilmzonesgadwallgaffertapegageboardgagrulegallductgalvanometricgangforemangangwayplatformgarbagechutegardeningleavegascauterygashbucketgasreturngatedsweepgaugemodelgaussianfiltergearpitchdiameter
geartreatinggeneralizedanalysisgeneralprovisionsgeophysicalprobegeriatricnursegetintoaflapgetthebouncehabeascorpushabituatehackedbolthackworkerhadronicannihilationhaemagglutininhailsquallhairyspherehalforderfringehalfsiblingshallofresidencehaltstatehandcodinghandportedheadhandradarhandsfreetelephone
hangonparthaphazardwindinghardalloyteethhardasironhardenedconcreteharmonicinteractionhartlaubgoosehatchholddownhaveafinetimehazardousatmosphereheadregulatorheartofgoldheatageingresistanceheatinggasheavydutymetalcuttingjacketedwalljapanesecedarjibtypecranejobabandonmentjobstressjogformationjointcapsulejointsealingmaterial
journallubricatorjuicecatcherjunctionofchannelsjusticiablehomicidejuxtapositiontwinkaposidiseasekeepagoodoffingkeepsmthinhandkentishglorykerbweightkerrrotationkeymanassurancekeyserumkickplatekillthefattedcalfkilowattsecondkingweakfishkinozoneskleinbottlekneejointknifesethouseknockonatomknowledgestate
kondoferromagnetlabeledgraphlaborracketlabourearningslabourleasinglaburnumtreelacingcourselacrimalpointlactogenicfactorlacunarycoefficientladletreatedironlaggingloadlaissezallerlambdatransitionlaminatedmateriallammasshootlamphouselancecorporallancingdielandingdoorlandmarksensorlandreformlanduseratio
languagelaboratorylargeheartlasercalibrationlaserlenslaserpulselatereventlatrinesergeantlayaboutleadcoatingleadingfirmlearningcurveleavewordmachinesensiblemagneticequatormagnetotelluricfieldmailinghousemajorconcernmammasdarlingmanagerialstaffmanipulatinghandmanualchokemedinfobooksmp3lists
nameresolutionnaphtheneseriesnarrowmouthednationalcensusnaturalfunctornavelseedneatplasternecroticcariesnegativefibrationneighbouringrightsobjectmoduleobservationballoonobstructivepatentoceanminingoctupolephononofflinesystemoffsetholderolibanumresinoidonesticketpackedspherespagingterminalpalatinebonespalmberry
papercoatingparaconvexgroupparasolmonoplaneparkingbrakepartfamilypartialmajorantquadruplewormqualityboosterquasimoneyquenchedsparkquodrecuperetrabbetledgeradialchaserradiationestimatorrailwaybridgerandomcolorationrapidgrowthrattlesnakemasterreachthroughregionreadingmagnifierrearchainrecessionconerecordedassignment
rectifiersubstationredemptionvaluereducingflangereferenceantigenregeneratedproteinreinvestmentplansafedrillingsagprofilesalestypeleasesamplingintervalsatellitehydrologyscarcecommodityscrapermatscrewingunitseawaterpumpsecondaryblocksecularclergyseismicefficiencyselectivediffusersemiasphalticfluxsemifinishmachiningspicetradespysale
stunguntacticaldiametertailstockcentertamecurvetapecorrectiontappingchucktaskreasoningtechnicalgradetelangiectaticlipomatelescopicdampertemperateclimatetemperedmeasuretenementbuildingtuchkasultramaficrockultraviolettesting