ผู้เขียน หัวข้อ: สืบเนื่ิองจากกระทู้ใน FB เรื่องราคาใหม่ของ XV ขอถามความคิดเห็นของคนในคลับหน่อยคะ  (อ่าน 14861 ครั้ง)

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
เมื่อ มค ปี 57 รู้สึกดีใจ  ::D ที่รู้ว่า xv ราคาแค่ 1.35 ล้านบาท เพราะตลอดระยะเวลาในการดูรถตามตลาดรถ หนังสือรถที่ผ่านมา subaru คือรถที่ราคาค่อนข้างแพง  :อู๊ปส: เนื่องจากประกอบญี่ปุ่น จัดเต็มตัวท๊อปทุกรุ่น ตอนแรก เห็นวิ่งบนถนน ผมคุยกะแฟนเลยว่า มีไม่ต่ำกว่า 2 ล้าน  O0 แต่ให้ตายสิ มันไม่เป็นอย่างนั้น  ;D

เมื่อ มค ปี 58 ผ่านไป 1 ปีเต็ม รู้สึกเซ็งจัด  Orz เมื่อเห็นราคาปรับใหม่ ไลน์ไปหาเซลล์พิมแทบไม่ถูกมือไม้มันสั่น  :โกรธ: แต่พอหาข้อมูลดีๆแน่น จะได้รู้ว่า เงื่อนไขมากมายที่เปลี่ยนไป ถึงจะได้ราคานั้น  :ปาดเหงื่อ: และยิ่งเงินสดด้วยบอกเลยหมดปัญญา ครับ  :อายจัง:

แต่มาวันนี้ กพ 58 ผ่านไป 1 ปี กะเกือบ 1 เดือน เต็มที่ได้ใช้ xv ออก ตจว บ่อยมา จนตอนนี้ไมล์จะห้าหมื่นแล้ว รู้สึกภูมิใจ  :))) สมรรถนะไม่เป็นรองใครในตลาด ขับมันส์ มุดในเมืองสบาย แค่นี้ก็หายโกรธ subaru แล้วครับ  :จ๊วบๆ:

ChemKorat3

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
ผมซื้อสด 1.35 ล้าน Lot. 500 คันแรก......ก็รู้สึกตะหงิด ตะหงิด นิดๆ แต่มองดูเข็มไมล์ที่ใช้ไปก่อนหน้า ก็โอเคร มันก็ 90,000 กิโลเมตร ออกก่อนใช้ก่อน   :ปาดเหงื่อ:
Jing R.

tatanoi66

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ผมเพิ่งจะจองตัว2.0i  ราคานี้ทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้นมากเมื่อเทียบกับhrv แล้วพูดถึงเรื่องราคาเคยโดนมากับตัวสำหรับ honda stepwgn spada ล็อตเเรกราคา2.1ล
ซื้อมาใช้1ปี เจอhondaเทกระจาดขายแค่1.75ล ตอนนั้นคนที่ได้ซื้อราคานี้ดีใจกันมาก หลังจากขายหมดสต็อก
Honda สั่่งตัวmcเข้ามาขายราคาแพงกว่าตัวเก่าแสนเดียว
Option เพียบ คนที่ซื้อมาใช้ด่ากันขรมเลย ว่าโดนhonda
หลอกขาย ผมว่าเรื่องราคานี้เป็นกันทุกค่ายน่ะคับ
ออกก่อนใช้ก่อนคับ อย่าเครียดเลยคับ

VRP

• *
ลองดูครับใครยังไม่ออกรถ...ถ้าอยากได้รุ่น Sport ลองคำนวนว่าออกรุ่น 2.0i แล้วเพิ่ม OPtion เหมือน Sport ปรากฎว่าเพิ่มอีกแค่ 45,000 เอง Safe ไปได้ 55,000 แนะเพราะตอนนี้ ตัว 2.0i ช่วงนี้ถ้าซื้อ จะได้ Lack หลังคามาด้วย Sale บอกว่าตอนนี้ไอ้หมุดยางที่จะปิดยังไม่มีกว่าจะมีเมษา ดังนั้นช่วงนี้ยังไม่ถอด ครับ

leenawat_sri

ลองดูครับใครยังไม่ออกรถ...ถ้าอยากได้รุ่น Sport ลองคำนวนว่าออกรุ่น 2.0i แล้วเพิ่ม OPtion เหมือน Sport ปรากฎว่าเพิ่มอีกแค่ 45,000 เอง Safe ไปได้ 55,000 แนะเพราะตอนนี้ ตัว 2.0i ช่วงนี้ถ้าซื้อ จะได้ Lack หลังคามาด้วย Sale บอกว่าตอนนี้ไอ้หมุดยางที่จะปิดยังไม่มีกว่าจะมีเมษา ดังนั้นช่วงนี้ยังไม่ถอด ครับ

มิน่า โรงงาน ยังไม่พร้อมถอดนี่เอง เลยยังติดมา  งั้นรุ่นล่างสุด น่าสนนะ

March

• *
ผมพึ่งออกเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา จองวันจันทร์ ได้รถเลย ราคาขาดสองพันล้านเงินสด 2.0i option ครบนะได้ราวหลังคา เนวิเกเตอร์ จอหมอน แผ่นปิดท้าย ของแถมนิดหน่อยไม่มาก ตอนแรกะว่าจะออกเอกเทรลสีขาวแต่รอคิวนาน พอมีโปรลดราคาเลยเปลี่ยนใจทันที ก็เห็นใจคนที่ออกก่อนหน้านี้เหมือนกันเหมือนเงินหายไปเป็นแสน ทางซูบารุน่าจะมีอะไรดูแลลูกค้าเก่าบ้างนะ....  ส่วนตัวผมพึงพอใจในตัวรถทุกอย่างใช้ดี ลูกๆชอบมากโดยเฉพาะจอหมอน บอกว่าเหมือนนั่งเครื่องบินเลย.    :-*

bluemarine

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ผมพึ่งออกเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา จองวันจันทร์ ได้รถเลย ราคาขาดสองพันล้านเงินสด 2.0i option ครบนะได้ราวหลังคา เนวิเกเตอร์ จอหมอน แผ่นปิดท้าย ของแถมนิดหน่อยไม่มาก ตอนแรกะว่าจะออกเอกเทรลสีขาวแต่รอคิวนาน พอมีโปรลดราคาเลยเปลี่ยนใจทันที ก็เห็นใจคนที่ออกก่อนหน้านี้เหมือนกันเหมือนเงินหายไปเป็นแสน ทางซูบารุน่าจะมีอะไรดูแลลูกค้าเก่าบ้างนะ....  ส่วนตัวผมพึงพอใจในตัวรถทุกอย่างใช้ดี ลูกๆชอบมากโดยเฉพาะจอหมอน บอกว่าเหมือนนั่งเครื่องบินเลย.    :-*

ยินดีด้วยครับ

rafarel

คุ้มมากครับ ยินดีด้วยครับ  :dance2:

Sonasiam

• *
รบกวนถามครับ ออกที่ไหนครับ :D

Preecharles

• *
รู้สึกว่า... ดีนะไม่บ้าจี้ซื้อก่อนมอเตอร์โชว์ เลยขาดทุนแค่ 2พัน

novicedriver

• *
subaru ลดราคาผมว่าน่าะจะเป็นเพราะ ที่จริง รถมันอยู่ใน segment เดียวกับ HRV

คือเป็นรถ cross over ยกสูงเหมือนกัน และ ตปท. เขาก็ไม่ถือว่ามันเป็นคู่แข่ง cx5 หรือ xtrail

ถ้าเอา xv ไปชนกับ cx5 ที่จะกำลัง mc และ xtrail ที่พึ่งออกมาใหม่สดกว่า

ยอดคงตกฮวบ การหนีมาแข่งกับ HRV น่าจะดูเหมาะสมกว่า

bluemarine

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
subaru ลดราคาผมว่าน่าะจะเป็นเพราะ ที่จริง รถมันอยู่ใน segment เดียวกับ HRV

คือเป็นรถ cross over ยกสูงเหมือนกัน และ ตปท. เขาก็ไม่ถือว่ามันเป็นคู่แข่ง cx5 หรือ xtrail

ถ้าเอา xv ไปชนกับ cx5 ที่จะกำลัง mc และ xtrail ที่พึ่งออกมาใหม่สดกว่า

ยอดคงตกฮวบ การหนีมาแข่งกับ HRV น่าจะดูเหมาะสมกว่า

กับ HR-V ตัวเมืองไทย ถ้าเพียงเรื่อง size ก็คงใช่ แต่กับหลายคนมันไม่ใช่แค่เรื่อง size ยังมี drivetrain มาเกี่ยวข้อง

titoun

• *

ojarid

• *
ออกศูนย์ไหนเหรอครับ ผมได้ของแถมพอๆกับคุณ แต่ขาดจอหมอน จะได้โทรไปขอเซลเพิ่ม

leenawat_sri

ยอดต่อเดือน  xv ต้องร้อยกว่าคันต่อเดือนใช่ไหมคับ

เขาลดราคาเขาต้องกำไรน้อยลง

หรือเขาจะเดินตลาดฟอเรสเตอ  ?

ไม่ก้อกำลังจะ กำลังจะทำตัว minor?