ผู้เขียน หัวข้อ: subaru xv ใช้แก๊สเป็นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 18818 ครั้ง)

sabudom

• มือใหม่หัดขับ
  • *
มีท่านไหนติดแก๊สแล้วช่วยมาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ

-อัตราการกินแก๊ส

-ใช้แก๊สมีปัญหาอะไรบ้าง,ขับแก๊สไปกี่กิโลแล้ว

-เครื่อง boxer ทนต่อการติดแก๊สไหม 

จากการหาข้อมูลจากบอร์ด xv ค่อนข้างกินน้ำมันจุน่าดู  ก็ AWD นี่หน่า

คือจะใช้รถยาวๆ เลยครับ 6-10 ปี ระยะยาว Xv เป็นไงบ้างครับ ค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ค่าช่วงล่าง

คือชอบ Xv อารมณ์ล้วนๆเลย ดูบึกบึน ดูหล่อ แล้วก็ช่วงล่าง

ตอนนี้ยังลังเล Mazda CX3 กับ XV อยู่ในสองตัวเลือกครับ

Cx3 น่าจะขับประหยัดกว่า ตินิดเดียวใช้ช่วงล่างคานบิด และ เครื่องตัวเดียว M3 ที่มีปัญหาหัวฉีดอยู่ (ไม่รู้ Mazda แก้หรือยัง)

ยังไงก็ชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ :P

:respected:

NOOM-AO

• *
Re: subaru xv ใช้แก๊สเป็นยังไงบ้างครับ๗
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: October 30, 2015, 22:26:05 »
ติดแก๊สตอน 1000 กม นิดๆ ตอนนี้ใช้มา 3 เดือนเต็ม ไมล์รวม 18,500 กม. ยังปกติ  กินประมาณ 9-10 กม/ลิตร (ขับแบบใช้งานจริงนะ ) ครับ

toppy

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
Re: subaru xv ใช้แก๊สเป็นยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: October 31, 2015, 12:31:57 »
7-8 กิโลในเมือง

14 กิโลนอกเมือง

มันก็กินเท่าพวกเครื่อง 2,000 cc ทั่วไปนะครับ

ปล.จะว่าSubaruเป็นรถซ่อมง่ายก็ว่าได้ เพราะรถ 1 รุ่น อะไหล่หลายๆชิ้นใช้ร่วมกับรุ่นอื่นในGenerationเดียวกันได้หมดเลย อย่างรุ่นของไทยนี่ หน้าแมว หน้าเสือ impreza WRX forester Levorg ใช้ร่วมกันหลายชิ้น

sabudom

• *
Re: subaru xv ใช้แก๊สเป็นยังไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: October 31, 2015, 19:12:26 »
 :respected:
ขอบคุณทุกคำตอบครับ เอามาประกอบการตัดสินใจ ซื้อรถทั้งทีมันจะอยู่กับเราไปอีกหลายปีครับ  :respected:

teatree048

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: October 31, 2015, 22:44:56 »
ไม่รอดู BRV ของฮอนด้าหละครับ ใช่น้ำมันดีเซล เครื่อง1.5 นาจะประหยัดกว่าแก๊สในอนาคต CX3 ตัวดีเซลอีกตัวครับ
ไม่ต้องเสียค่าติดแก๊สด้วย
แต่ ไม่ใช่ขับสี่ฟลูทาร์มทั้งคู่นะ

toppy

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: November 02, 2015, 11:05:43 »
ไม่รอดู BRV ของฮอนด้าหละครับ ใช่น้ำมันดีเซล เครื่อง1.5 นาจะประหยัดกว่าแก๊สในอนาคต CX3 ตัวดีเซลอีกตัวครับ
ไม่ต้องเสียค่าติดแก๊สด้วย
แต่ ไม่ใช่ขับสี่ฟลูทาร์มทั้งคู่นะ

BRV น่าจะเบนซินเครื่องJazzเดิมนะครับ (ยกทั้งลูกมาจากMobilioเหมือนเดิม) ไลน์ของฮอนด้ายังไม่มีไลน์ดีเซลเลยครับในไทยตอนนี้ ถ้าหนีไปทำดีเซลราคาพุ่งครับแพงโหดเหมือนMazda2แน่นอน

ตอนนี้เครื่องดีเซลเริ่มลดเครื่องลงมาเรื่อยๆ อย่างISUZUลดลงมาเหลือ1.9ลิตรแล้ว ไหนจะยังมีToyotaที่เอาของไปแลกกับBMWมา(Hybridแลกดีเซลเล็ก) อีกสองปีตลาดดีเซลในไทยน่าจะเริ่มเปิดกว้างครับ

yamlo

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: December 22, 2015, 16:27:33 »
ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ

พอดีรับรถมแล้ว สอบถามไปกับเซลล์เรื่องจะติดแก๊ส เซลล์แจ้งว่าจะหมดประกันตัวเครื่องกับช่วงล่างทั้งหมด เรื่องตัวเครื่องผมเข้าใจแต่ช่วงล่างผมสงสัยว่าเกี่ยวด้วยเหรอครับ ถึงน้ำหนักจะเพิ่มขึ้นมาแต่ก็ไม่ได้มากไปกว่าผู้ชายคนนึงนั่งอยู่เลย

แล้วอย่างนี้ปัญหายอดฮิตที่เจอๆกันเรื่องเฟืองท้ายหอน กับลูกปืนล้อจะทำอย่างไรดีครับ

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: December 22, 2015, 21:10:15 »

พอดีรับรถมแล้ว สอบถามไปกับเซลล์เรื่องจะติดแก๊ส เซลล์แจ้งว่าจะหมดประกันตัวเครื่องกับช่วงล่างทั้งหมด เรื่องตัวเครื่องผมเข้าใจแต่ช่วงล่างผมสงสัยว่าเกี่ยวด้วยเหรอครับ ถึงน้ำหนักจะเพิ่มขึ้นมาแต่ก็ไม่ได้มากไปกว่าผู้ชายคนนึงนั่งอยู่เลย

แล้วอย่างนี้ปัญหายอดฮิตที่เจอๆกันเรื่องเฟืองท้ายหอน กับลูกปืนล้อจะทำอย่างไรดีครับ

ถังแก๊สถ้าหนักๆ มันจะถ่วงให้ล้อหลังแบะออกครับ ค่า Toe in-out มันจะเพี้ยนไปจากเดิม

Krittachai

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: December 23, 2015, 05:58:18 »
ติดของ prins ตอน10000โลครับ ตอนนี้ 80000โล
ยังปกติดีครับ เติมแก็สเต็มถัง570บาท วิ่งได้380โลครับ ในเมือง
ถ้าวิ่ง ตจว. วิ่งได้เยอะกว่านี้มากครับ

yamlo

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: December 23, 2015, 09:35:50 »

ถังแก๊สถ้าหนักๆ มันจะถ่วงให้ล้อหลังแบะออกครับ ค่า Toe in-out มันจะเพี้ยนไปจากเดิม

ขอบคุณครับ

yamlo

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: December 23, 2015, 09:37:32 »
ติดของ prins ตอน10000โลครับ ตอนนี้ 80000โล
ยังปกติดีครับ เติมแก็สเต็มถัง570บาท วิ่งได้380โลครับ ในเมือง
ถ้าวิ่ง ตจว. วิ่งได้เยอะกว่านี้มากครับ

แล้วประกันเครื่องกับช่วงล่างก็หมดเหมือนกันใช่มั้ยครับ

Krittachai

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: December 23, 2015, 10:03:55 »
ไม่รู้เลยครับว่าหมดป่าว แต่ผมใช้มาไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยครับ

The Rock

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: December 23, 2015, 15:45:13 »

ถังแก๊สแบบไหนแล้วติดคานกันชนเพิ่มด้วยหรือปล่าวครับ

Krittachai

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: December 23, 2015, 21:55:47 »
ติดแทนล้ออะไหล่ครับ

B1B2

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: January 15, 2016, 18:09:12 »
-อัตราการกินแก๊ส
<< ไม่ค่อยได้จด แต่ราคาแก้สปัจจุบัน 13.xx บาท
<< ประมาร 1.5-1.7 บาท / กม (ขับเร็ว)

-ใช้แก๊สมีปัญหาอะไรบ้าง,ขับแก๊สไปกี่กิโลแล้ว
<< มีปัญหาตอนติดตั้ง ช่างไม่ชำนาญ  รุ่นอื่นมาเช้าได้บ่าย ๆ คันนี้ มาเช้าเสร็จมึดเลย
<< หลังติดตั้งยังไม่เจอปัญหา ใช้ไปแค่ 2 หมื่นโล (ติดตอน หมื่นโล)

-เครื่อง boxer ทนต่อการติดแก๊สไหม 
<< น่าจะทนดี  แถมวาล์วไฮโดรลิค ไม่ต้องตั้งวาล์ว

ติด Eurogas OBD ถังโดนัท 58 หรือ 62 ลิตรนี่ละจำไม่ได้
เต็มถังวิ่งได้ประมาณ เกือบ 4 ร้อยโล

ปล.ติด TAP (ปรับองศาไฟหัวเทียน)  ไม่ได้ครับ ลองติดแล้ว สตาร์ทไม่ติด ( TAP ของ Eurogas)