สนทนาทั่วไป > ถามตอบปัญหา

เฟืองท้ายหอน

(1/161) > >>

Takkie.P:
โดนซะแล้ว กับอาการเฟื่องท้ายหอน ที่ความเร็ว 80 - 100  เริ่มจับอาการได้ตั้งแต่ 4000  กม.
ไปแจ้งเคลมมาแล้ว วันที่ 11/09/2015  เลขไมล์ 12000 กม. เค้าให้รอเฟื่องท้ายตัวใหม่ 3 week.

:D  รอ...อย่างมีความหวัง 

Iam105:
ผมยังแปลกใจว่าทราบกันได้ยังไงครับว่าเป็นเสียงเฟืองท้าย คือผมลังเลอยู่ว่ารถผมมันดังเพราะยางมั้ย ลูกปืนล้อแตกรึเปล่า หรือเฟืองท้ายหอนกันแน่ เลยอยากทราบความแตกต่างน่ะครับ  :ไม่อยากฟัง:

Ake:
ของผมดังตั้งแต่ที่ออกจากศูนย์เลยครับ วิ่งความเร็วประมาณ 95-97 จะดังวี๊ดเล็กๆ  (ถ้ามีเวลาว่าจะเข้าไปเคลมเหมือนกัน)
คันเก่าก็มีเสียงเกียร์หอนที่ความเร็วประมาณนี้เหมือนกัน  มาคันใหม่ดันมีเสียงเหมือนกันอีกก็เลยรู้สึกชินไปแระ  :หมั่นไส้:

geflame9:
เย้ มีเพื่อนอีกแล้ว แต่ว่า4000 เองของผมสังเกตุพบตอนไกล้ 40000 รอนัดเห็นบอกของเข้าปลายอาทิตย์แล้วจะโทรมาบอกเราก็รอยังเงียบอยู่เลย ! :สะกดจิต:

"ผมยังแปลกใจว่าทราบกันได้ยังไงว่าเป็นเสียงเฟืองท้าย คือผมลังเลอยู่ว่ารถผมมันดังเพราะยางมั้ย ลูกปืนล้อแตกรึเปล่า หรือเฟืองท้ายหอนกันแน่ เลยอยากทราบความแตกต่างน่ะครับ"

ตอนที่พบก็เข้าใจว่าเป็นลูกปืนล้อเหมือนกันแต่พอช่างที่ศุนย์เขามาบอกเป็นเฟืองท้ายก็งงๆอยู่ว่าทำไมมันเป็นง่ายดายจังส่วนว่าช่างเขารู้ได้ไง เอาเป็นว่าประสพการณ์ล่วนๆครับ ยังไงก็ได้เคลม ส่วนลูกปืนล้อก็สามารถเคลมได้หากพบจนกว่าไมล์จะ 60000 km

Takkie.P:
เค้าเคลมให้ง่ายดีนะ แต่เสียเวลาตอนนั่งรอไปบันทึกเสียงเพื่อส่งเคลมมาเลอะครับ   ใครสงสัยให้ลองทดลองดูนะครับ
ช่างเค้าทดสอบแบบไหนไม่รู้แต่ผมทำแบบนี้อะครับ

การทดสอบเสียง  ( อันนี้วิธีของผมเองนะครับ )
1.ให้หาความเร็วที่มีเสียง ต้องสงสัยดังชัดที่สุุด  (ส่วนใหญ่จะประมาณ 85 - 97 กม.)
2.เมื่อได้ยินเสียงดังชัด  ให้เติมคันแร่งให้ความเร็วรถเกินไปนิดหนึ่ง แล้วยกคันแร่ง ดันเกียร์ไปที่   N  ปล่อยให้รถไหลไปเอง
3. ถ้า เสียงหาย  ผู้ต้องหาคือ เฟื่องท้าย
    ถ้า เสียงไม่หาย ผู้ต้องหารายที่ 1.คือลูกปืนล้อ   

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version