ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนซื้อ XV มีเพื่อนท่านใดดู CRV G4 ไว้ด้วยมั้ยครับ  (อ่าน 14464 ครั้ง)

bonmoovo

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ก่อนซื้อ XV มีเพื่อนท่านเลือก CRV G4 เป็นตัวเลือกมั้ยครับ
ทำไมถึงมาลงที่ XV?

blizzard33

• **
crvเคยไปดูครับแต่ไม่ได้ลอง แต่ไปลองcx5 สรุป เป็นxvครับ ลุยได้จริงกว่าในตัวเลือกทั้ง3ครับ ชอบช่วงล่าง และเอกลักษณ์ของsubaru

blizzard33

• **

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
Crv เรื่องเบาะหลังตั้งชัน นั่งไม่สบาย และรถมีอาการโยนตัว ทำให้ผู้โดยสาร มีอาการไม่ดี ในการเดินทางไกล
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

editor_aod

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
ผมได้ลองขับทั้ง crv, cx-5 และ XV

ไม่ชอบ crv ที่มีอาการย้วยๆ โยนตัวพอสมควรเวลาเปลี่ยนเลน

ไม่ชอบ cx-5 ที่รู้สึกไม่ค่อยเกาะถนน เวลาใช้ความเร็วเกิน 120 กม./ชม. และเสียงที่เข้ามาในห้องโดยสารดังพอสมควร

ชอบ XV ที่สมรรถนะ การเกาะถนน ในย่านความเร็วสูงๆ (เกิน 160 กม./ชม.) รู้สึกว่าขับสนุก มั่นใจ ครับ

หมายเหตุ - ทั้ง 3 ยี่ห้อ ได้ทดลองขับบนถนนเส้นเดียวกัน

numm70

• **
ไม่ชอบบั้นท้าย CRV เลยไม่ได้สนใจเลย 

และ XV ก็ไม่เคยลองขับ ได้แต่อ่านบทความรีวิวต่างๆ

คิดไม่ผิดที่ได้ XV มาใช้งานถูกใจมาก

SamaelMT

• ShiShi-Oh
ผมตรงไปที่ XV อย่างเดียวเลยครับ...ส่วน CRV สาบานเลยว่าไม่สนใจเลย.. :)
SamaelMT

bonmoovo

• **
ขอบคุณมากสำหรับทุกๆคำตอบครับ
ตอนนี้ผมก็เอียงมาทาง XV เกือบ 90% เเล้วหละครับ

SamaelMT

• ShiShi-Oh
ขอทิ้งไว้สั้นๆคมๆ...มีด...เอ้ย ไม่ใช่ เอาใหม่ ทดลองขับ แล้วคำตอบจะวิ่งเข้ามาในใจเลยครับ... :)))
SamaelMT

bonmoovo

• **
ไปลองขับที่วิภาวดีเรียบร้อยเเล้วครับ เเต่ยังไม่มีโอกาสได้เหยียบซักเท่าไหร่ เพราะรถค่อนข้างเยอะ  ชอบฟิลลิ่งมากครับ คล้ายๆ e46 n42 ที่ขับอยู่ เเต่อัตราเร่งรู้สึกว่าดีกว่าเล็กน้อย

tensoplastic

• **
ไปดู CRV มาเหมือนกันครับ แต่ผมไม่ชอบฮอนด้าเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เลยไปดูพอเป็นพิธี แล้วก็ไปดูยี่ห้ออื่นด้วยครับ แต่ใจมันมา XV แต่แรกแล้วครับ  :runrun:

SamaelMT

• ShiShi-Oh
ไปดู CRV มาเหมือนกันครับ แต่ผมไม่ชอบฮอนด้าเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เลยไปดูพอเป็นพิธี แล้วก็ไปดูยี่ห้ออื่นด้วยครับ แต่ใจมันมา XV แต่แรกแล้วครับ  :runrun:
  :2thmb:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: April 16, 2014, 21:30:01 โดย SamaelMT »
SamaelMT

BOSOZOKU

• มือใหม่หัดขับ
  • *

ใช้CRV มาทุกGenครับ มีปัญหาทุกคัน.ตั้งแต่ป้ายแดง มีเรื่องมีราวไม่รู้จบ G4เลยข้ามไป..พอกันทีครับ.. ส่วนXV ลองมาครึ่งปีแล้ว โอเคโดยรวมครับ แต่ไม่ชอบเกียร์CVTเลย รอรอบนาน แล้วก็พลาสติกส่วนประกอบ กรอบง่ายไปนิดครับ... :-\

SamaelMT

• ShiShi-Oh

ใช้CRV มาทุกGenครับ มีปัญหาทุกคัน.ตั้งแต่ป้ายแดง มีเรื่องมีราวไม่รู้จบ G4เลยข้ามไป..พอกันทีครับ.. ส่วนXV ลองมาครึ่งปีแล้ว โอเคโดยรวมครับ แต่ไม่ชอบเกียร์CVTเลย รอรอบนาน แล้วก็พลาสติกส่วนประกอบ กรอบง่ายไปนิดครับ... :-\
แต่โดยรวมดีใช่ไหมครับ อิอิ ส่วน CVT ของเราถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นผมว่า น่าจะใช้ทนกว่านะครับ ถ้าไม่บ้าลากรอบหนักบ่อยๆ เพราะสายพานของเกียร์ CVT เราเป็นโซ่ครับ ทำให้มีอายุการใช้งานดีกว่าที่เป็นสายพานธรรมดา และเปลี่ยนช่วงทดรอบเครื่องยนต์ ได้ smooth กว่าครับ.. :2thmb:
SamaelMT

SamaelMT

• ShiShi-Oh
รูป Lineartronic CVT ที่วางตามยาวสำหรับรถขับ 4 กับสายพานโลหะ(โซ่)ครับ..... :-*
SamaelMT