ผู้เขียน หัวข้อ: สืบเนื่ิองจากกระทู้ใน FB เรื่องราคาใหม่ของ XV ขอถามความคิดเห็นของคนในคลับหน่อยคะ  (อ่าน 14774 ครั้ง)

wivien

• มือใหม่หัดขับ
  • *
สืบเนื่องจากกระทู้ใน FB https://www.facebook.com/SubaruXVThailand/posts/392252540953096 เกี่ยวกับราคาใหม่ของ XV ที่เพิ่งปล่อยออกมา คนส่วนใหญ่ที่ comment ไม่พอใจอย่างมากที่ทาง dealer ลดราคาลงมาไม่ถึงล้าน (อีกนิดก็ล้านเหมือนซื้อของ 99, 199) เราเพิ่งรู้ราคานี้หลังจากที่วางเงินจองซื้อรุ่น standard ราคา 1.19 ล. พร้อม option ปกติ ของแถมที่บีบมาได้คือ ฟิล์ม 3M, CARGO STEP PANEL, DOOR VISOR, SIDE PROTECTION MOULDING, SPLASH GUARD FRONT & REAR โปร 0% 48 เดือน เพื่อให้ได้ประกันภัยชั้น 1 ฟรี (เซลล์บอกว่าเบี้ยประกันเกือบ 3 หมื่น) ตอนแรกที่รู้ว่ามีโปรลดราคาแบบนี้ก็นอยด์มาก line ไปวีนแตกกับเซลล์ แต่น้องเค้าก็ตอบกลับมาว่าราคาที่ไม่ถึงล้านต้องซื้อเงินสด และ option บางส่วนไม่มี ก็สงบลงมานิดคิดทบทวน +-x/ ก็อ่ะนะเราไม่คิดจะซื้อเงินสดอยู่แล้ว 2 แสนส่วนต่างก็ตกไป เลยอยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่ซื้อรถตั้งแต่เปิดตัวซึ่งเข้าใจว่าอยู่ที่ 1.35 ล. รู้สึกยังงัยบ้างคะ คือจะโกรธจนไม่ซื้อ subaru อีกเหมือนคนที่ comment ใน FB สาปส่ง MotorImage ไปเลยหรือป่าว การลดราคาแบบนี้มันทำลายความเชื่อมั่นใน brand ขนาดนั้นเลยหรือคะ แล้วจะมีผลกระทบระยะยาวของการอยู่รอดของศูนย์หรือไม่คะ ตอนนี้มึนๆ ว่าอนาคตจะเป็นยังงัยต่อไป เพราะตอนแรกเข้าใจว่าคนที่ซื้อ subaru คือคนที่พึงพอใจในสมรรถนะของรถและไม่ได้สนใจเรื่องราคามากเมื่อเทียบกับรถตลาดในแง่ของการขายต่อ คิดเห็นกันยังงัยช่วยแชร์ด้วยนะคะ  ::)
Confidence in Motion

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
Re: สืบเนื่ิองจากกระทู้ใน FB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: February 05, 2015, 10:53:57 »
มีคนรู้จักทำเต้นท์รถคับ  ...... เวลาขายเข้าเต้น   เต้นเค้าต้องมองว่า ขายออกได้เร็วไหมถ้าขายยาก
เลือกได้เขาก็ไม่อยากเอามาไว้ในเต้นหรอกคับ  ไม่ก้อต้องรับมาต่ำๆไม่แปลกหรอกคับ

คนที่ทำเต้น หลายๆคนก้อไม่ได้ทำเต้นอย่างเดียว เขาปล่อยกู้นอกระบบ ตัดรถจากบ่อนที่เขมร
ทั้งมีเล่ม และไม่มีเล่ม จ่ายใต้โต้ะ สวมทะเบียน รถหรูๆ ที่พวกผีพนัน ไปวางไว้ที่บ่อนเขมรเยอะนะคับ
เขาบอกว่าต้องทำ ไม่ทำมันอยู่ไม่ได้ กำไรจากเต้นมันไมได้เยอะขนาดนั้น เขาบอกมาประมาณนี้น่ะคับ

ถ้าคิดว่า XV ราคาตก คิดว่าลองไปดู ราคา benz bmw ที่ขายเข้าเต้นท์ดูสิคับ ก้อโดนกดเยอะเหมือนกัน

รถปีเดียวสองปีเต้นท์จะบอกขายยากคับ ต้องกดเยอะๆ เพราะมันต่างกะกลุ่มรถใหม่ไม่มาก
ตลาดรถมือ2 รวนไปมากจากตอนนโยบายรถคันแรก รถค้างเต้นท์ เงินจม

ใช้รถ XV ยาวๆสิคับ 6-8 ปี ราคาขายตอนนั้น คงไม่ต่างกะรถคู่แข่งเท่าไรหรอกครับ

ผมเองกะใช้ยาว เพราะรถที่บ้านอายุ 20ปี ยังจอดในบ้านคันนึงเลย
หาเรื่องเอามันออกไปจากบ้านไม่ได้สักที  5555555 :คริคริ:

สมัยก่อน ผมชอบรถ cefiro A31 มาก คือช่วงล่างดี ห้องเครื่องใหญ่ อุโมงเกียร์กว้าง
เป็นรถที่ผมเอาไปวางเครื่อง แต่งเล่นแรงๆคับ แต่มันก้อเก่าไปตามกาล อะไหล่เริ่มหายากขึ้น
จิงๆกลุ่ม BMW ก้อดี แต่อะไหล่เซียงกงน่าจะสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้

ผมเองอยากหารถที่แต่งเล่นได้อย่างนี้มาตลอด ตอนนี้ก้อหวังกับ XV นี่แหละคับ
ที่จะเอามาวางเครื่องเล่นในอนาคต    :)   ช่วงล่างดี มีเครื่องแรงๆให้วาง ทั้งตรงรุ่นหรือแปลงเล็กน้อย

เรื่องโปร 0% ตามด้วยตัดออปชั่นแล้วลดราคา เป็นธรรมดาของการขายของล่ะคับ
จ้าวตลาดอย่าง Toyota Honda อาจจะไม่ค่อยจะทำแบบนี้ เพราะเขาสายแข็งไงคับคือ มีรถหลายรุ่น
ถัวๆไปก็อยู่ได้  เลยไม่งั้อ......0 benz หน้าบ้าน ปลายๆโมเดล ก้อลดหนักๆผ่อนถูกลงเป็นปกติ

คนออกแรกๆตอน1.35แล้วโดนดอกอีก สมมุติผ่อน4ปี รวมๆคงเหมือนรถราคาเกือบ 1.5 ล่ะคับ
เขาจะรู้สึกไม่พอใจคงไม่แปลก  ถ้าต้องขายออกไปในไม่กี่ปี่นี้ คงเจ็บเยอะแหละคับ แต่ถ้าใช้ได้ยาวๆ
ส่วนต่างมันไม่ต่างหรอกคับ  ก้อวัดกันอยู่ที่...จะใช้รถกี่ปีแหละคับ ถ้า 8+ ปี มั่นใจคับว่าไม่ต่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: February 05, 2015, 11:26:20 โดย leenawat_sri »

redbull

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ผมจองไปตอนมอเตอร์โชว์ เพื่อเอาโปรตอนนั้น กำลังรับรถอาทิตย์หน้า รู้สึกไม่ต่างกันครับ เพราะตอนนั้นผมขอราคาเนตๆ ไม่เอาของแถม ซึ่งก็ราคาประมาณนี้ครับ ขาดทุนไป 2 พัน ว่าจะขอเป็น เซนเซอร์ถอยครับ ไม่รู้ขอไร 555 แต่ไม่ให้ก็ไม่เป็นไรครับ ไม่ซีเรียส

pakadon

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
ผมนี่โดนไปเต็มๆครับล้านสามเก้าของแถมเต็มพิกัด ถึงวันนี้ก็เงินหายไปเกือบแสน ส่วนตัวผมไม่ซีเรียส แต่ลองคิดดูว่าอนาคตซูบารุในมือสิงคโปร์จะไปต่อในบ้านเรายากถ้าทำราคาลักษณะนี้ เพราะคงจะมีคนคิดเหมือนผมคือคอย คอย คอย ไปก่อน

Trigger-Happy

• *
WRX STI ทำไมไม่จัดโปรแบบนี้บ้าง แต่ต่อไปผมคงมองยี่ห้ออื่นแล้วล่ะ ไม่ปลื้มนโยบายแบบนี้ ถึงจะชอบ Subaru มานานก็ตาม

bluemarine

• **
ยี่ห้อที่ไม่ใช่จ้าวตลาดหรือยิดขายไม่ได้พุ่งตอนนี้แคมเปญกันใหญ่ วันนี้เซลล์นิสสันลด 70,000 ก็เกือบ 10% รู้สึกมีมาสด้ามั้งที่ยังสร้างดีมานด์ได้ดี ยังไม่เห็นอะไรยกเว้น Mazda2 ตตัวที่กำลังจะตกรุ่นไป

pakadon

นิสสันคงผิดหวังกับ x trail มากทีเดียวเพราะเดือนธันวาขายได้สามร้อยกว่าคันเท่านั้นทั้งๆที่รถพึ่งเปิดตัว ขณะที่ XV เมื่อตอนเปิดจองครั้งแรก ยังขายได้มากกว่านี้ซะอีก

bluemarine

• **
นิสสันคงผิดหวังกับ x trail มากทีเดียวเพราะเดือนธันวาขายได้สามร้อยกว่าคันเท่านั้นทั้งๆที่รถพึ่งเปิดตัว ขณะที่ XV เมื่อตอนเปิดจองครั้งแรก ยังขายได้มากกว่านี้ซะอีก

ผมก็รอนะครับตอนแรก จนเปิดตัวก็กำลังจะไปลอง อีท่าไหนไม่รู้...สงสัยดู youtube ของซูบารุมากไปหน่อย ที่สำคัญคือไม่อยากรู้สึกเหมือนที่ตรงหน้ามีกางเกงในผู้ชายอยู่ตลอดตลอดเวลา(พวงมาลัย) 555

mrpich

• อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
ลูกค้าใหม่ชอบใจ ลูกค้าเก่าช้ำใจ แต่ปริมาณลูกค้าใหม่มันเยอะกว่าคนช้ำใจนี่ซิ เค้าคงเดินเกมส์สงครามราคานี้ต่อไปน่ะครับ แต่ไม่น่าลงไปมากกว่านี้แล้วแน่ๆ แค่นี้ก็รู้สึกเหมือนทำลายมูลค่าของสินค้าไปมากพอควรแล้ว subaru ราคาต่ำกว่าล้าน
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

wivien

• *
ขอบคุณทุกความเห็นคะ แต่ที่สงสัยคือ brand Subaru ต้องรถราคาล้าน up เท่านั้นหรือคะถึงจะสมเกีร์ติ อันนี้ไม่ได้หาเรื่องนะคะแต่เราไม่เข้าใจ คือก่อนตัดสินใจซื้อ XV ก็สนใจรถที่เค้าฮิตๆ กัน ทั้ง Juke, New Mazda 3,HRV, Prius, CRV, CX5 โจทย์หลักๆ ของเราคือรถ 5 ประตู ขับในเมืองซะส่วนใหญ่แต่ก็สามารถออกทริป ตจว. ขับไม่เหนื่อยมาก ปลอดภัย งบไม่เกิน 1.3 ล. ก็หาข้อมูลตามคลับต่างๆ คุยกับเซลล์ จนสรุปมาลงตัวที่ XV ที่มีเกือบครบทุกอย่างที่คิดไว้ พอบอกคนรู้จักว่าจะออก subaru ส่วนใหญ่ก็จะทำหน้างงๆ ว่ามั่นใจเหรอ เจอที่ฮาสุดก็คือน้องที่ทำงานบอกว่าพี่จะไปออกรถกระป๋อเหรอ เอ่อเอากับมันซิ สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับ perception ของแต่ละคน วันอาทิตย์นี้จะไปรับรถแล้วคะ และคิดว่าคงจะอยู่ด้วยกันนานแน่นอน

:dance2:
Confidence in Motion

bonmoovo

• **
ผมได้ราคา 1.25 ผ่อน 0% 6 ปี ยังนอยด์เลยครับ

bluemarine

• **
ขอบคุณทุกความเห็นคะ แต่ที่สงสัยคือ brand Subaru ต้องรถราคาล้าน up เท่านั้นหรือคะถึงจะสมเกีร์ติ อันนี้ไม่ได้หาเรื่องนะคะแต่เราไม่เข้าใจ คือก่อนตัดสินใจซื้อ XV ก็สนใจรถที่เค้าฮิตๆ กัน ทั้ง Juke, New Mazda 3,HRV, Prius, CRV, CX5 โจทย์หลักๆ ของเราคือรถ 5 ประตู ขับในเมืองซะส่วนใหญ่แต่ก็สามารถออกทริป ตจว. ขับไม่เหนื่อยมาก ปลอดภัย งบไม่เกิน 1.3 ล. ก็หาข้อมูลตามคลับต่างๆ คุยกับเซลล์ จนสรุปมาลงตัวที่ XV ที่มีเกือบครบทุกอย่างที่คิดไว้ พอบอกคนรู้จักว่าจะออก subaru ส่วนใหญ่ก็จะทำหน้างงๆ ว่ามั่นใจเหรอ เจอที่ฮาสุดก็คือน้องที่ทำงานบอกว่าพี่จะไปออกรถกระป๋อเหรอ เอ่อเอากับมันซิ สุดท้ายมันก็ขึ้นอยู่กับ perception ของแต่ละคน วันอาทิตย์นี้จะไปรับรถแล้วคะ และคิดว่าคงจะอยู่ด้วยกันนานแน่นอน

สั้นๆ โดนครับ

blizzard33

• **

mrpich

• อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ

Subaru คือรถดีที่คนที่ไม่ค่อยสนใจเรื่องรถจะไม่รู้จักมันครับ คนส่วนใหญ่ติดภาพสี่ล้อเล็กสมัยก่อน ทั้งๆที่จริงๆตอนนี้มันคือไดฮัทสุ
แต่ก่อนปกติซูบารุราคาเกิน 2 ล้านทั้งนั้นครับขายแต่เฉพาะตัวแรงๆ
เพิ่งมายุคหลังนี่ถึงจะค่อยๆจับตลาดคนทั่วไปมากขึ้น ตั้งแต่โฉมหน้าแมวราคา 1.5 ล้าน นี่ผมก็แทบจะเอาอยู่แล้วแต่ยังหาข้ออ้างกะที่บ้านไม่ได้ ว่าควรจะเอามันมาเพราะอะไร
แต่พอมาเป็น xvอ้างได้เลยว่ารถสูงหนีน้ำท่วม 5555 ประกอบกับราคาแบบนี้เลยได้มันมาจอดในบ้านเลยครับ ไฝ่ฝันว่าจะได้ครองรถ subaru มานานหลายปีละ
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ผมมองอย่างนี้นะคับ

ราคาที่เหมาะสมของ XV

มันจัดเป็น C-segment sedan ที่ยัดเกียร์ขับ4กะยกสูง เป็นรถยี่ปุ่น ประกอบอาเซียน

ลองดู โตโยต้า ซีวิต มาสด้า3 ถ้าเครื่อง2000

ราคาเอาประมาณว่า 950000 ละกันคับ เพิ่มเกียร์ขับ4กับยกสูง ผมตีให้อย่างมาก150000

ส่วนตัวนะคับผมว่าราคามันน่าจะไม่เกิน1.2 ล้านตั้งแต่ตอนเปิดตัวออกมาที่1.35ล้านแล้วคับ คือผมว่าแพงไป 1.5แสนน่ะคับ แต่ไม่ใช่ค่ายหลัก ต้นทุนอาจสูงกว่าก้อแล้วแต่จะตั้งราคา

Cx-5 ก็ตั้งแพงไปคับ โดยเฉพาะตัวดีเซล กะ 2.5