ผู้เขียน หัวข้อ: จากเปลี่ยนลำโพง กลายเป็นโครงการลดเสียงรบกวนเข้าห้องโดยสาร  (อ่าน 29133 ครั้ง)

hellvy

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
เนื่องจากจะเปลี่ยนลำโพงประตู ลองหาข้อมูลดูก็มักพูดกันประมาณว่า ไหนๆ ก็ต้องแกะประตูเปลี่ยนลำโพงแล้วก็แดมป์ประตูไปด้วยเลย จะได้ไม่เสียเที่ยว (แต่เสียเวลาค่อดๆ แทน) ก็ลองหาข้อมูลการแดมป์ประตู อ่านๆ ดูก็น่าสนใจ พอทำดูแล้วรู้สึกพอใจกับผลที่ได้ ก็เลยลามไปถึงแดมป์หลุมยางอะไหล่, พื้น, หลังคา และติดยางลดเสียง ทำจนเหนื่อยแล้วก็เลยมาเล่าสู่กันฟัง

วิธีการแดมป์
โดยทั่วไปจะเห็นการแดมป์แบบเต็มพื้นที่แบบที่ตามร้านเครื่องเสียงทำกัน แต่จากที่หาข้อมูลก็ได้ความว่า จริงๆ แล้วการแดมป์แค่ 25% ของพื้นที่ก็เห็นผลแล้ว โดยเน้นบริเวณพื้นที่เรียบๆ กว้างๆ และติดแผ่นบริเวณตรงกลางพื้นที่ อ่านแล้วมันช่างถูกจริตคนขี้เหนียวและขี้เกียจ เอ๊ย คนประหยัดและชอบอะไรง่ายๆ เสียจริงๆ ก็เลยใช้แบบหลังนี่แหละ

บางร้านก็ติดวิธีนี้นะ อย่างร้านในกระทู้นี้

http://www.thaimazdacx5club.com/index.php?topic=13906.0

แผ่นแดมป์
แบ่งง่ายๆ ตามวัตถุดิบ คือแอสฟัลท์ (asphalt) กับยางบิวทิล (butyl rubber) และความหนา ก็เลือกยางบิวทิลแบบไม่ต้องคิด

วัสดุซับเสียง
อย่างที่รู้กันว่าหน้าที่ของแผ่นแดมป์จริงๆ คือลดการสั่นของแผ่นเหล็ก ซึ่งเป็นต้นกำเนิดเสียงรบกวนชนิดหนึ่ง ส่วนการลดความดังของเสียงต้องใช้วัสดุซับเสียงช่วย วัสดุที่ว่าก็มี closed cell foam, mass loaded vinyl, jute pad ซึ่ง 2 แบบแรกผมไม่รู้จัก ไม่รู้จะหาซื้อที่ไหน แต่อย่างหลังนี่รู้จักก็คือพรมผ้านี่เอง หาซื้อได้ตามร้านทำเบาะรถยนต์ทั่วไป ราคาถูกด้วย นอกจากซับเสียงแล้วยังกันร้อนกันหนาวได้ด้วย แต่ข้อเสียคือไม่ถูกกับน้ำ ก็ต้องหาวิธีกันน้ำเอา

เนื่องจากค่อยๆ ทำไปทีละส่วนแล้วแต่โอกาสจะอำนวย ก็เลยพอจับความรู้สึกจากการแดมป์ส่วนต่างๆ ของรถเรียงเพิ่มไปเรื่อยๆ ได้ประมาณนี้

1. แดมป์ประตู+พรมผ้า
เห็นผลชัดเจน เสียงรถยนต์รอบข้างลดลงเยอะ เสียงถนนลดลงพอสมควร อยากจะเน้นในเรื่องของเสียงรอบข้างที่เคยแหลมบาดหู อย่างรถซิ่ง สิบล้อ บิ๊กไบค์บางคัน ซึ่งสร้างความหงุดหงิดระหว่างขับรถมาก เสียงพวกนี้นอกจากจะเบาลงแล้วยังทุ้มลงด้วย ซึ่งช่วยลดความหงุดหงิดระหว่างขับรถได้มากเลย ตอนทำเสร็จใหม่ๆ จะชอบเคาะประตู เวลาเปิดปิดประตูรู้สึกรถจะป๋าขึ้นมาก

2. แดมป์หลุมยางอะไหล่ + ซุ้มล้อหลัง + ประตูท้าย
ก็ไม่ค่อยรู้สึกถึงความแตกต่างเท่าไหร่ ตามที่คิดน่าจะช่วยลดเสียงถนนได้แต่ก็ไม่ค่อยรู้สึกชัดเจน

3. แดมป์หลังคา+ฉนวนกันร้อน
ตอนแรกกะจะติดฉนวนกันร้อนอย่างเดียว แต่พอลองเคาะๆ หลังคาแล้วมันก๊องแก๊งมากก็เลยแดมป์ไปด้วย หลังจากทำแล้วยังไม่เคยนั่งรถตอนฝนตกเลย แต่คิดว่าเสียงฝนคงทุ้มลงแต่คงดังใกล้ๆ ของเดิม เรื่องกันร้อนก็ไม่ได้หวังอะไรมากเพราะแดดบ้านเราเค้าแรงจริงอะไรจริง แค่ช่วยตอนจอดรถตากแดดแป๊บๆ กับช่วยให้แอร์เย็นเร็วขึ้นหน่อยก็โอเคแล้ว

4. แดมป์พื้น+พรมผ้า
จากความรู้สึกก็ไม่ค่อยช่วยเท่าไหร่ จริงๆ อันนี้นี่หวังว่าจะช่วยเรื่องเสียงถนนมาก แต่ไม่ได้ดั่งใจเลย จนคิดว่าทำอะไรผิดหรือเปล่า

5. ยางลดเสียง 3M Noise Sealing Tape
ช่วยลดเสียงลมได้ประมาณนึง จากความรู้สึกเมื่อก่อนคือวิ่งถึง 120 แล้วจะรู้ได้ทันทีจากเสียงลม  หลังจากติดแล้วเสียงลมที่ 120 จะดังพอได้ยิน ส่วนที่ 140 จะดังพอๆ กับ 120 ตอนก่อนติด แต่บางทีก็ดังใกล้ๆ เดิมนะ คงแล้วแต่สภาพแวดล้อมด้วย ส่วนเสียงรบกวนอื่นๆ ดังเท่าเดิม

6. บุพรมผ้าซุ้มล้อหน้า
ไปอ่านเจอมาก็เลยลองทำดู ก็ไม่ค่อยรู้สึกว่าลดเสียงถนนได้เท่าไหร่ ทั้งๆ ที่ดูแล้วมีความน่าจะเป็นที่จะลดได้สูงเหมือนกัน

7. ยางลดเสียง Wind Keeper
รู้สึกว่าลดเสียงลมได้ดีกว่า 3M นิดหน่อย Update 17/12/2558: ลดเสียงลมได้ดีกว่า 3M ชัดเจน ปิดประตูก็ง่ายกว่า เรียกว่าเสียงลมไม่ใช่เรื่องกวนใจที่ความเร็ว 120 อีกแล้ว

อ่านๆ ดูเหมือนที่ทำแล้วเห็นผลชัดๆ จะมีแค่แดมป์ประตูกับยางกันเสียงนะ อย่างอื่นมันก็คงช่วยได้บ้างแหละ แต่คงไม่ถึงกับที่เราหวังไว้ อีกอย่างหนึ่งคือประตูบานหนึ่งนั้นเกือบครึ่งหนึ่งเป็นกระจก ซึ่งเค้าว่าค่อนข้างจะบาง ก็อาจมีส่วนทำให้เสียงรบกวนเข้ามาได้มากหน่อย เห็นว่ารุ่นไมเนอร์เชนจ์มีแก้ไขส่วนนี้ด้วย เสียดายเสียงถนนที่ยังแก้ไม่หาย คงต้องลองหาวิธีกันต่อไปหรือไม่ก็ลองเปลี่ยนยาง แต่ไม่มีตังค์แล้ว

อนึ่ง ต้องขอขอบคุณ ผบทบ. และนายจ้างที่อนุมัติเวลาให้เราได้ทำโครงการนี้ไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะจ๊ะ แล้วจะขยันทำงานชดเชยให้จ้ะ จุ๊บๆ

ถ้าสนใจว่าผมทำอีท่าไหนถึงได้ผลแบบนี้ ก็ลองมาอ่านกันดูจ้า (คลิกที่รูปเพื่อดูภาพขนาดใหญ่)

อุปกรณ์
คร่าวๆ ก็ประมาณนี้จ๊ะ ผ้ากาวผมใช้เยอะมาก ถ้าซื้อก็แนะนำยกโหลมาเลย

แผ่นแดมป์ขนาด 100x60ซม หนา 2มิล หนักประมาณ 2กก. ผมซื้อของเจ้านี้

https://www.facebook.com/dB-DECIBEL-%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C-1713833825506355/

ขายยกกล่อง 10 แผ่น ผมใช้ไปประมาณ 6 แผ่นได้

พรมผ้า สูง 1.5 เมตร ผมซื้อมา 5 เมตร ใช้เหลือประมาณเกือบ 2 เมตร
แผ่นพลาสติก ใช้ทำแบบกับหุ้มพรมผ้ากันน้ำ มีแบบใสกับขุ่น แบบใสแพงกว่า เนื้อก็น่าจะดีกว่า แต่ผมเลือกแบบขุ่นเพราะมันดูเดิมๆ ดี สูง 2 เมตร 3.6 เมตร ใช้ยาวประมาณ 3-4 เมตรน่าจะได้

ลำโพงที่จะเปลี่ยน ก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้ เลยเลือกชุดนี้ เซฟๆ นู้บๆ (สินค้ามือสอง)
OEM Speaker Upgrade Kit by Kicker for SUBARU Impreza & XV Crosstrek - H631SFJ000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: December 17, 2015, 23:14:10 โดย hellvy »

hellvy

1. แดมป์ประตู+พรมผ้า

*** แนะนำให้ถอดขั้วลบแบตเตอรีออกด้วยนะจ๊ะ

ประตูบานหน้า ขันน็อตตรงมือจับกับที่เปิดประตู

เริ่มแกะจากมุมลำโพง

ถอดคอนเน็กเตอร์ไฟ, มือเปิด/มือล็อกประตู ตอนถอดออกดูด้วยว่ามีพุกตัวขาวๆ ติดอยู่ที่ประตุเหล็กหรือเปล่า ถ้ามีก็แกะมาติดที่แผงพลาสติกด้วย

เดิมๆ เป็นแบบนี้

ลำโพงเดิม

แรกจับรู้สึกถึงความเบาหวิว จนรู้สึกว่าถ้าออกแรงอีกนิดเดียว คงโยนออกไปนอกโลกได้เลย

เทียบเดิมๆ กับอันใหม่ น้ำหนักกับขนาดแม่เหล็กต่างกันสุดๆ

แกะพลาสติกกันน้ำออก ใช้กรรไกรตัดกาวยืดๆ

ทำความสะอาดด้วยผ้าชุบน้ำหมาดๆ

ใช้ตลับเมตรวัดขนาด วาดแบบลงแผ่นแดมป์ แล้วตัดๆๆ

ค่อยๆ แปะ พยายามรีดแผ่นแดมป์ให้แนบสนิทกับแผ่นเหล็ก

เหล็กประตูด้านในติดได้นิดหน่อย เสร็จแล้วติดแผ่นพลาสติกเข้าที่ ใช้ผ้าแห้งกดให้สนิท

แดมป์เสร็จ 1 บาน ติดลำโพงใหม่ด้วย

บานหน้าขวา

ลำโพงหน้าใกล้ๆ

บานพลาสติก แกะพรมผ้าเดิมออก, เช็ดด้วยแอลกอฮอล์, ติดพรมผ้ากับแผ่นพลาสติกกันน้ำ

ต่อคอนเน็คเตอร์ สายมือเปิด/มือล็อก ติดบานพลาสติกเข้าที่
ตอนติดบานพลาสติกก็ลุ้นว่าจะใส่เข้าที่ได้หรือเปล่า ก็มีออกแรงทุบๆ นิดนึงก็ใส่ได้ ห่วงเรื่องนี้เรื่องเดียวแหละ น็อต 2 ตัวที่ต้องขันอาจต้องออกแรงกดบานพลาสติกตอนขันนิดนึง

ประตูบานหลัง ขันน็อตเหมือนกัน

แกะๆ เช็ดๆ วัดๆ ตัดๆ แปะๆ

บานหลังขวา

บานพลาสติก

ตอนทำผมเรียงลำดับจากบานหน้าซ้าย, หลังซ้าย, หลังขวา, หน้าขวา ทำวันละ 1 บาน ตอนทำ 3 บานแรกนี่ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างของเสียงเลย พอทำครบ 4 บานถึงค่อยรู้สึก ใครที่เรียงลำดับแบบผมก็ไม่ต้องใจเสียไปนะจ๊ะ

อีกอย่างคือถ้าเราถอดขั้วแบตออก นอกจากวิทยุจะรีเซทแล้ว กระจกอัตโนมัติของประตูฝั่งคนขับก็จะรีเซตด้วย วิธีตั้งค่าให้กระจกขึ้นลงอัตโนมัติเหมือนเดิมคือ

- เปิดกระจกขึ้นให้สุด
- ลดกระจกลงให้สุด
- เปิดกระจกขึ้นประมาณครึ่งบานแล้วหยุด
- เปิดกระจกขึ้นต่อจนสุด แล้วยกสวิทช์ค้างไว้ประมาณ 5 วินาที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: December 16, 2015, 01:10:56 โดย hellvy »

hellvy

2. แดมป์หลุมยางอะไหล่ + ซุ้มล้อหลัง + ประตูท้าย

หลุมยางอะไหล่แดมป์ง่ายสุดละ แค่ยกยางอะไหล่กับเครื่องมือออก

ส่วนซุ้มล้อหลังก็แกะเยอะหน่อย เริ่มจากเสาซี

พลาสติกท้าย

เบาะหลัง

พลาสติกตรงซุ้มล้อหลัง คอนเน็คเตอร์ไฟห้องสัมภาระ จะเห็นว่าโรงงานมีแปะแผ่นกันเสียงมาแล้ว เลยไม่ได้แปะพรมผ้าบริเวณนี้

แปะแผ่นแดมป์ ไม่ได้แปะเยอะเท่าไหร่ เพราะลองเคาะๆ ดูแล้วส่วนใหญ่เสียงเหล็กจะแน่นดี เลยเลือกติดเฉพาะที่เคาะแล้วก๊องแก๊ง

ประตูท้ายแปะได้นิดเดียวเพราะที่แคบมาก

ติดพรมผ้าที่แผงประตูท้ายทับแผ่นสีขาวของเดิม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: December 16, 2015, 01:19:04 โดย hellvy »

hellvy

3. แดมป์หลังคา+ฉนวนกันร้อน

เริ่มแกะจากเสาเอ ถอดฝาปิดทวีตเตอร์ก่อน จะถอดเสาเอได้ง่าย

เสาบีด้านล่าง

ไขน็อต อย่าลืมถอดพุกที่ค้างอยู่ออกมาด้วย

อุปกรณ์ค่อนข้างยิบย่อย ค่อยๆ แกะตามคู่มือไปเรื่อยๆ

ตอนเอาหลังคาลง ให้แกะยางขอบประตูที่ติดกับกรอบประตูด้านบนออก หลังคาจะหลุดออกมา

หลังคาเหล็กเปล่าๆ เช็ดทำความสะอาดเสียหน่อย

แผ่นแดมป์ก็วัดๆ ตัดๆ ปกติ ส่วนฉนวนกันร้อนก็ไปซื้อจากโฮมโปร เลือกตัวที่เค้าว่ากันร้อนได้ดีสุด กับเทปอลูมิเนียม ก็วัดๆ ตัดๆ, ติดเทปอลูมิเนียมตามขอบ, ติดเทป 2 หน้า

แปะแผ่นแดมป์

แปะฉนวนกันร้อน

วิธีติดหลังคากลับก็ให้ใส่ยางขอบประตูเข้าที่หลังคาก่อน แล้วค่อยใส่ยางกับกรอบประตู ส่วนพุกยึดหลังคาด้านท้ายขอเสนอวิธีใส่แบบนี้

ส่วนหลังคานี่ผมทำตั้งแต่บ่าย 2 โมงถึง 4 ทุ่ม เห็นคนทำรถรุ่นอื่นบอกว่าครึ่งวันเสร็จ ไม่รู้ทำกันยังไงถึงเสร็จเร็วกันจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: December 16, 2015, 02:09:47 โดย hellvy »

hellvy

4. แดมป์พื้น+พรมผ้า

เริ่มจากถอดเบาะ ใช้ประแจเบอร์ 14 เบอร์เดียว แนะนำให้ใช้ประแจตัวทีกับฆ้อนช่วยนิดนึง
คอนเน็คเตอร์ถอดตัวเดียวตามภาพ

ค่อยๆ รื้อกันไปเรื่อยๆ

วิธีแกะคอนโซลกลาง มีรายละเอียดนิดหน่อยที่กระทู้นี้จ้ะ

http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=1531.0

พื้นเดิมๆ

แดมป์

พรมผ้าหุ้มพลาสติก

วางๆ ลงไป

ตอนใส่กลับมีปัญหาที่พลาสติกล็อกรางเลื่อนของเบาะฝั่งติดคอนโซลกลางใส่ไม่ได้ สงสัยจะติดพรมผ้าก็เลยยังไม่ได้ใส่ ถ้าท่านใดจะทำก็เผื่อที่ว่างตรงนั้นไว้หน่อย กับที่ล็อคเบาะหลังใส่ยากขึ้น บางทีแผ่นพรมผ้าที่รองเบาะอาจไม่ต้องใส่ก็ได้

กับมีพุกเหลือนิดหน่อย ไม่รู้ใส่ตรงไหน ยังไงระหว่างแกะก็อย่าลืมถ่ายรูปเก็บไว้บ้าง

งานนี้ก็ใช้เวลาตั้งแต่ บ่ายนิดๆ ถึง 4 ทุ่มเหมือนเดิม นึกว่าจะเสร็จเร็วกว่า แต่ก็ไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: December 16, 2015, 02:13:25 โดย hellvy »

hellvy

5. ยางลดเสียง 3M Noise Sealing Tape
เรื่องยางลดเสียงนี่ก็เสี่ยงติดเอา เพราะที่อ่านๆ คนที่ติดก็ไม่ค่อยปลื้มกันเท่าไหร่ ที่เลือก 3M หลักๆ ก็เพราะยี่ห้อและวิธีการติดที่น่าจะปิดประตูง่ายกว่า Stuff It ส่วนการปิดประตู นอกจากบานคนขับที่รู้สึกว่าปิดยากขึ้นแล้วบานอื่นๆ รู้สึกปกติ ส่วนหนึ่งคงเพราะแดมป์ประตูด้วย เลยมีโมเมนตัมในการปิดมากกว่าประตูเปล่าๆ

รถ 4 ประตูใช้ 2 ม้วน

ทำความสะอาดพื้นผิวด้วยแอลกอฮอล์ แล้วค่อยๆ ติดไปเรื่อยๆ

6. บุพรมผ้าซุ้มล้อหน้า
เริ่มจากถอดล้อ แล้วถอดพุกยึดซุ้มล้อประมาณ 20 ตัวต่อข้าง

นี่คือช่องที่คิดว่าเสียงถนนลอดเข้าไป

วัดๆ ตัดๆ แปะๆ แล้วใส่ซุ้มล้อเข้าที่

อันนี้เป็นชิ้นเล็กๆ ที่พยายามสอดเข้าไปตรงช่องบานพับประตู ก็ไม่ค่อยช่วยเท่าไหร่

7. ยางลดเสียง Wind Keeper
ไม่รู้มีนานหรือยัง แต่เพิ่งอ่านเจอไม่กี่วันนี้เอง เห็นติดรถคันอื่นนี่ขนาดนึกว่าหูดับ ก็เลยลองซะหน่อย

วันแรกลองติดบานคนขับก่อน ลงทุนตัดเทป 3M ด้านบนออก ลองวิ่งดูถึงกับตกใจ! เงียบกว่าจริงๆ! ขับ 140 เงียบกว่า 120 เดิมๆ! วันรุ่งขึ้นจัดอีก 3 บานทันที เสร็จแล้ววิ่งเวลาเดิม คราวนี้ดันดังพอๆ กับ 3M ซะงั้น -_-' แล้วดูผลงานเสียก่อน ตัดต่อจนเละเทะไปหมด เอารถไปล้างนี่อายเด็กล้างรถชะมัด

ประตูบานหลังอาจต้องยกหรือถอดเบาะเพื่อเอาขอบประตูล่างออก

แต่ตามความรู้สึกก็คิดว่ามันเงียบกว่า 3M จริงๆ การปิดประตูก็ไม่ได้ยากขึ้นกว่าติด 3M เลย นี่ก็กะจะติดมันกากๆ แบบนี้วิ่งไปสักพัก แล้วอาจจะดึง 3M ออกแล้วลองฟังเสียงดู ถ้าไม่ต่างกันก็ติดแค่ Wind Keeper พอ แต่ถ้าเสียงลมดังขึ้นก็กะจะกัดฟันซื้อ 3M มาติดให้สวยๆ อีกที หรือคำตอบสุดท้ายจะเป็น Wind Keeper + Stuff It ก็ไม่รู้ แต่คงไม่ไปทางนั้น

Update 17/12/2558:
หลังจากสังเกตุเสียงตอนวิ่งดู ก็รู้สาเหตุที่ทำให้เสียงลมดังเท่าๆ กับตอนติด 3M นั่นคือตอนที่ติด Wind Keeper ทั้ง 4 บาน ผมติด 3M เพิ่มไปที่ขอบเสาบีฝั่งประตูหน้าด้วย พอลองแกะออกเหมือนตอนที่ติดบานคนขับบานเดียว เสียงลมก็กลับมาเงียบเหมือนตอนแรกอีกครั้ง

ต้องบอกว่าค่อนข้างประทับใจกับ Wind Keeper ทีเดียว เป็นประสบการณ์ใหม่ในการขับ XV ที่ความเร็ว 120-140 ก็ว่าได้ สำหรับผมตอนนี้ที่ความเร็วไม่เกิน 130 เสียงลมไม่ใช่ปัญหาแล้วจ้า ประตูก็ปิดง่ายกว่าตอนติด 3M ด้วย เดี๋ยวลองแกะ 3M ออกจากประตูหน้าหมดเลยแล้วลองวิ่งดูอีกที ถ้าเสียงไม่แย่ลงก็ไม่ติดละ แต่ถ้าแย่ลงอาจจะซื้อมาติดใหม่ ถามว่าถ้าผมเจอ Wind Keeper พร้อมกับ 3M จะยังลอง 3M หรือเปล่า คำตอบก็คือลองนะครับ ต่อให้ติด Wind Keeper ไปก่อนแล้วก็ตาม บางทีผมอาจติด 3M ไม่ดีหรือไม่ถูกวิธีก็ได้นะครับเลยได้ผลที่ด้อยกว่า Wind Keeper

ลำโพงใหม่เป็นไงบ้าง?
บอกตรงๆ ตอนแรกนี่ถึงกับเตรียม Lossless wave file มาฟังเลยนะ กะฟังอย่างหรู แต่พอแก้เสียงรบกวนภายนอกไม่ได้ดั่งใจ ก็ไม่ได้สนใจเรื่องลำโพงเท่าไหร่ เพราะคิดว่าลำโพงเสียงดีแค่ไหนก็โดนเสียงถนนกินหมด แต่เท่าที่รู้สึกก็ดีขึ้นนะครับ เสียงเพลงฟังมีมวลขึ้น จากเดิมที่เปลี่ยนทวีตเตอร์ไปแล้วตามกระทู้นี้ได้แต่เสียงแหลมเด่นๆ

http://www.subaruxvthailand.com/forum/index.php?topic=1272.0

แต่ลำโพงใหม่นี่เบสก็ยังไม่มีเหมือนเดิมนะ ครั้นจะเพิ่มซับวูฟเฟอร์ก็ดูจะยุ่งยากไป ก็เลยต้องยอมไปปรับอีควอไลเซอร์เอา ปิด Loudness กับ Sub woofer เหมือนเดิม ปรับ EQ เป็น Rock แล้วแก้เป็นแบบนี้

ก็โอเคนะครับ ตอนนี้ขอแค่นี้ก็พอแล้ว

จบแล้วจ้า ท่านใดมีข้อเสนอแนะอะไรก็ยินดีนะจ๊ะ  :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: December 17, 2015, 23:43:22 โดย hellvy »

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
ขอบคุณกระทู้ดีๆ ครับ  :2thmb:
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

เจ

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
สบายใจไปที่ได้ทำ ไม่งั้นมันจะหงุดหงิดทำดีไม่ทำดีตลอดการใช้รถ ขอมีความสุขในการขับรถนะครับ :))) :)))

Som69

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ฝีมือจริงๆคับ สุดยอด  ผมยังคิดไม่ตกเลย แก้เสียงดัง จะไปทางไหนดี :ปาดเหงื่อ:

hellvy

หลังจากสังเกตุเสียงตอนวิ่งดู ก็รู้สาเหตุที่ทำให้เสียงลมดังเท่าๆ กับตอนติด 3M นั่นคือตอนที่ติด Wind Keeper ทั้ง 4 บาน ผมติด 3M เพิ่มไปที่ขอบเสาบีฝั่งประตูหน้าด้วย พอลองแกะออกเหมือนตอนที่ติดบานคนขับบานเดียว เสียงลมก็กลับมาเงียบเหมือนตอนแรกอีกครั้ง

ต้องบอกว่าค่อนข้างประทับใจกับ Wind Keeper ทีเดียว เป็นประสบการณ์ใหม่ในการขับ XV ที่ความเร็ว 120-140 ก็ว่าได้ สำหรับผมตอนนี้ที่ความเร็วไม่เกิน 130 เสียงลมไม่ใช่ปัญหาแล้วจ้า ประตูก็ปิดง่ายกว่าตอนติด 3M ด้วย เดี๋ยวลองแกะ 3M ออกจากประตูหน้าหมดเลยแล้วลองวิ่งดูอีกที ถ้าเสียงไม่แย่ลงก็ไม่ติดละ แต่ถ้าแย่ลงอาจจะซื้อมาติดใหม่ บางทีผมอาจติด 3M ไม่ดีหรือไม่ถูกวิธีก็ได้นะครับเลยได้ผลที่ด้อยกว่า Wind Keeper

สบายใจไปที่ได้ทำ ไม่งั้นมันจะหงุดหงิดทำดีไม่ทำดีตลอดการใช้รถ ขอมีความสุขในการขับรถนะครับ :))) :)))
ขอบคุณครับ ใช่ครับ ทำแล้วไม่ได้ผล รู้สึกสบายใจกว่าไม่ได้ทำแล้วคิดว่ามันได้ผลจริงๆ ครับ  ;D

ฝีมือจริงๆคับ สุดยอด  ผมยังคิดไม่ตกเลย แก้เสียงดัง จะไปทางไหนดี :ปาดเหงื่อ:
ถ้าเสียงรถรอบข้างแนะนำแดมป์ประตูนะครับ ถ้าเสียงลมก็แนะนำ Wind Keeper ครับ แค่ 2 อย่างนี้ผมว่าก็รู้สึกแตกต่างจนแทบจะเป็นรถคนละคันแล้วครับ  :-[ ส่วนเสียงถนนยังต้องสู้กันต่อไป  :ไม่อยากฟัง:

kenshinaruto

• *
สุดยอดเลยครับกับการรื้อรถขนาดนี้ ผมนี่ยอมเลย เป็นการรีวิวที่ดีมากครับ ขอบคุณครับ

Som69

• *
แล้วแดมป์พื้นนี่ช่วยขึ้นเยอะไหมคับ  มันหนักขึ้นแล้วเค้าบอกว่าเหนียว แกะไม่ออก เลยรอหาข้อมูลอยู่ ว่ามันคุ้มที่จะทำไหม!

Deva

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
 :2thmb: :2thmb: :2thmb:
ไม่กล้าแกะ กลัวใส่กลับแล้วเหลือ 555

hellvy

แล้วแดมป์พื้นนี่ช่วยขึ้นเยอะไหมคับ  มันหนักขึ้นแล้วเค้าบอกว่าเหนียว แกะไม่ออก เลยรอหาข้อมูลอยู่ ว่ามันคุ้มที่จะทำไหม!
ผมหวังเรื่องแดมป์พื้นแล้วจะช่วยลดเสียงถนนแบบรู้สึกได้ แต่เท่าที่รู้สึกคือช่วยไม่เยอะครับ แดมป์ประตูยังรู้สึกว่าเสียงถนนลดเยอะกว่า ถ้าผมไม่ได้ทำอะไรผิดพลาด ก็ต้องบอกว่ายางเค้าดังจริงอะไรจริง
รถหนักขึ้นจริงครับ ของผมแดมป์แบบไม่เต็มพื้นที่ทั้งหมดก็ประมาณ 10 กก. นิดๆ ถ้าแดมป์เต็มพื้นแบบร้านที่รับทำ น่าจะมีร่วม 20 กก.ได้ครับ และถ้าตอนติดรีดแผ่นให้แน่นจริงก็แกะยากมากครับ
เรื่องคุ้ม ถ้าแดมป์ประตูนี่ผมว่าคุ้มครับ อย่างอื่นทำแล้วรู้สึกไม่คุ้มเหนื่อยเท่าไหร่  :น่วม:

:2thmb: :2thmb: :2thmb:
ไม่กล้าแกะ กลัวใส่กลับแล้วเหลือ 555
ผมก็เหลือพุก อยู่ 4-5 อัน กับน็อตอีกตัวนึงครับ  :runrun:

Som69

• *
ขอบคุณอย่างสูงคับ  เดวไงแดมป์ประดูก่อนดีกว่า.