ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่  (อ่าน 13043 ครั้ง)

dreaming

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
สมาชิกใหม่
« เมื่อ: February 11, 2015, 22:42:27 »
สมาชิกใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ดูหลายรุ่น ทดลองมาเยอะ
ตัดสินใจเลือก Subaru XV สีเงิน
ที่เลือกสีนี้เพราะไม่รักษารถเท่าไหร่ สีดำและสีขาว ไม่อยู่ในสายตา

ออกรถวันที่ 1 กพ 2558 ที่โคราชครับ
ประทับใจศูนย์ น้ำมันเต็มถัง พนักงานดูแลดีมาก (อาจจะเพราะลูกค้าน้อย ฮ่าาาา)

ช่วงเช้าออกรถเสร็จ เที่ยงๆก็ขับไปให้ป๋ากับม่าม้าเจิมเป็นศิริมงคล
ม่าม้าเลยซื้อเลขท้ายสองตัว ถูก 100 บาท แบบตรงๆ ได้มา 7,000 บาท แค่วันแรกก็เฮงแล้ว

แล้วต้องรีบกลับไป กทม เพราะจะไปเวียดนามวันรุ่งขึ้น

dreaming

• **
Re: สมาชิกใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: February 11, 2015, 22:51:08 »
มาถึงเวียดนาม ไซ่ง่อน ในเช้าวันถัดมา
ออกจากสนามบินก็มีรถตู้มารับ
ซักพักก็เจอ Forester ตามมาหลอน

เลยมาไม่ถึง 20 นาทีก็พบเพื่อน Subaru XV สีส้ม หน้าศูนย์
ดีใจที่เจอเพื่อนชาวเวียดนาม

ที่เวียดนาม ห้ามนำเครื่องจักรเก่าทุกชนิดเข้าประเทศ ห้ามรถเปลี่ยนเครื่อง
รถเครื่องวิ่งเยอะมาก แต่ไม่มีควันดำ
เนื่องจากระบบการตรวจสภาพรถยนต์เข้มแข็งมาก

dreaming

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: February 11, 2015, 23:07:01 »
สามวันต่อมา
กลับมาถึงเมืองไทยมีงานด่วนต้องกลับโคราช

วิ่งออกจากบ้านแถวราชพฤกษ์ วนหลังหมู่บ้าน ออกทางถนนตัดใหม่เพื่อไปกาญจนาภิเษก
ระหว่างที่ ขึ้นสะพานข้ามแยก และสมาธิมัวแต่อยู่กับเครื่องเสียง(อันนี้เป็นสิ่งที่ไม่ดีเลย)
พ้นเนินสะพานมีกรวยมาตั้งกำลังดีเส้นจราจรที่เลนขวาสุด
ก็เบรกอย่างแรงและหักพวกมาลัยหลบมาอีกเลนถัดมาด้านซ้าย เหมือนในวิดีโอโฆษณาของ Subaru เลย

รู้สึกวูบไปชั่วขณะ แต่การควบคุมและตอบสนองของรถในเหตุการณ์นี้ดีมาก
เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไม่มีออกอาการปัดหรือสะบัดเลย
จากประสบการณ์เคยรถคว่ำ รถชนรถพ่วง หรืออื่นๆอีกเยอะสมัยหนุ่มๆ
ครั้งนี้รู้สึกรัก XV ขึ้นมาเป็นกอง นึกว่าถ้าขับ Vios หรือ Vigo ที่บ้านมาคงชนอะไรซักอย่างแล้ว
นึกถึงในอดีตที่ขับ Accord งูเห่า ยังตอบสนองไม่ดีเท่านี้เลย น่าจะได้สีรถคันอื่นมาแน่ๆ

มาถึงโคราช เลขไมล์ 999 กม พอดี เลยเข้า ศูนย์ครบ 1,000 กม
เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง Motul 2w30 มั้ง จริงๆอยากเปลี่ยนตามสเปกเครื่อง 0w20 แต่ศูนย์ไม่มี ก็ว่ากันไป

ถามน้องที่ศูนย์เรื่องลมในโตรเจน ที่โคราชเติมแค่เส้นละ 50 บาท อยู่ข้างศูนย์
เลยจัดมากซะหน่อย แต่เขาแค่ปล่อยลมออกเท่านั้น อันนี้ไม่สบายใจถึง กทม ค่อยจัดอีกรอบ

dreaming

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: February 11, 2015, 23:42:12 »
ทำงานเสร็จ ก็พาม่าม้าแวะตลาดซื้อผักซื้อเห็ดกลับ กทม
ท้ายรถเล็กมากกกกกกกก ฮ่าๆๆๆๆๆ แค่กีตาร์โปร่งพร้อมกล่อง 1 ตัว ก็ต้องเอียงแล้ว
สาระพัดเห็นกับผัก ต้องมาอยู่ที่นั่งด้านหลัง
ตอนซื้อก็ดูแล้วนะ แต่ไม่เป็นไรครับ เพราะคาดไว้แล้ว แต่ก็เล็กจริงๆนะ

ตอนขับกลับมาก็ลอง Cruise Control ช่วยได้เยอะจริงๆ
แต่เวลาขึ้นเนินมันพุ่งเพื่อรักษาความเร็วจนน่ากลัว

อีกสองวันถัดมาก็พามาอาบน้ำไกล แถวเสรีไทยที่ Shine Club Glass Coating
จัดเคลือบแก้วดูแล 3 ปี ไปหนึ่งชุด เนื่องจากมีโปรโมชั่น ฮ่าๆๆๆๆ งกนี่เอง

หลังจากขับครบ 1,000 กว่า กม รู้สึกว่า
1. รถไม่เงียบเลย Vios S ว่าเสียงดังแล้วยังเงียบกว่าอีก เสียงยางและเสียงลมของ XV ดังสมคำร่ำลือ
.......ว่าจะไป Damp ทั้งคันอยู่.....รอตัดสินใจแป๊บ
2. วิ่ง 100 กม/ชม มีเสียงที่ล้อหลังซ้าย
.......ว่าจะลองไปตั้งศูนย์ดู
3. ไม่นิ่ม เมื่อเทียบกับ Accord งูเห่า, Vios หรือ March ดูจะนิ่มกว่าหน่อยๆ
ส่วน Slyphy นิ่มกว่ามากแต่โยน แต่ก็ยังดีกว่า Vigo 4 ประตูเยอะเลย
........ใครอยากได้รถนิ่มเงียบ ผมว่าไปลองเยอะๆหน่อยนะ อย่าไปฟังคนอื่นเรื่อง XV นิ่ม
4. อัตราเร่งเพียงพอต่อการใช้งาน ชอบนะ
พอจะไล่ตาม Vigo ตอนเผลอทันอยู่ ถ้าเขารู้ตัวทางตรงทิ้งห่างแน่ๆ(Vigo เขาคงทิ้งเรากระจาย)
ชอบเกียร์มาก ตอบสนองได้ดี และนิ่มนวลมาก อันนี้ชอบมากแม้จะมีคนบ่นเยอะ 
Accord รุ่นปัจจุบันยังกระชากเลย เขาว่ากระชาก แรงดีแต่ผมไม่ชอบเป็นการส่วนตัว
ชอบ CVT ตั้งแต่ที่บ้านซื้อ March กับ Slyphy แล้ว
5. เกาะถนน ดีสุดๆ แต่ก็แลกมาด้วยความแข็งหน่อยๆ อันนี้ชอบ ช่วยชีวิตผมมาแล้วครับ
6. ลุยได้ เจอถนนไม่ดี ขับรูดไปเลย ปกติออก ตจว จะใช้ Vigo แต่ตอนนี้คงไม่แล้ว
7. เครื่องเสียงต้องปรับปรุงยกใหญ่ ระบบการอ่าน USB เหมือนจะรวนๆหรือมันไม่แน่น
แต่ GPS ไม่แย่ดังคำร่ำลือ พอๆกับ GPS ของ Garmin ที่ซื้อแยกเป็นตัวๆ อันนี้รับได้ครับ จับสัญญาณไม่ช้า
ส่วนเรื่องหลงพาขับรถวนเป็นนิสัยปกติของ Garmin
8. กินน้ำมัน อันนี้ต้องรอดูซักระยะ เหมือนว่าขับ ตจว จะประหยัดกว่า
แต่ไม่จับตัวเลขเลยไม่กล้ายืนยัน

ขอลองซักพักจะมาบ่นต่อครับ

chafanclub

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: February 12, 2015, 20:04:42 »

อ่านเพลินเลยครับ ยินดีต้อนรับครับ

HEISENBERG

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: February 12, 2015, 23:02:25 »
ถ้าได้แดมป์ลดเสียงมาแล้วแจ้งหน่อยนะครับว่า ดีขึ้นบ้างหรือไม่ สนใจเหมือนกันพอวิ่งเกินร้อยนี่ดังมากๆ 555+
แต่ส่วนนึงหลายๆคนบอกมาจากยาง ผมก็รอครบระยะก็กะหาเปลี่ยนตัวเงียบๆเหมือนกัน

wivien

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: February 12, 2015, 23:05:51 »
เล่าได้เห็นภาพมากคะ  :2thmb: เราเพิ่งออกมาเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว วันแรกขับออกจากศูนย์ที่บางนา ก็เติมน้ำมันเต็มถังเลยคะ (แอบอิจฉา คุณ dreaming ที่ได้น้ำมันเต็มถังจากศูนย์) แล้วก็ไปหาญาติที่รังสิตคลอง 3 กลับมาอ่อนนุช เช้าวันจันทร์ขับไปทำงานที่ทองหล่อ สังเกตน้ำมันหาย ไป 2 ขีด ตกตอนเย็นหายไปอีกขีด เมื่อวานไปแถวแครายกลับมาหายอีก 2 ขีด เย็นนี้เหลือครึ่งถัง วิ่งไปประมาณ สองร้อยฝ่าโล + รถติดซะส่วนใหญ่ แอบเครียดไม่คิดว่าจะเปลืองขนาดนี้  :'( ก่อนหน้านี้ขับน้องมาร์ช รู้สึกยังไม่ชินกับเรื่องการกินน้ำมัน ส่วนเรื่องเสียงน้องมาร์ชก็เสียงดังใช่ย่อยเราชินแล้ว แต่พี่ XV เสียงที่เข้ามามันเป็นอีกแบบนึงบอกไม่ถูก เสียงมันออกจะหวีดๆ เหมือนเสียงลม โดยรวมชอบ XV มากแต่ก็คิดถึงค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่เพิ่มมาเป็นเท่าตัว เมื่อเทียบกับน้องมาร์ชก็ต้องทำใจ  Orz

Confidence in Motion

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: February 12, 2015, 23:47:35 »
2. วิ่ง 100 กม/ชม มีเสียงที่ล้อหลังซ้าย
.......ว่าจะลองไปตั้งศูนย์ดู    :ปาดเหงื่อ:

ถ้าเอาให้ชัวร์ ไป 0 เลย ครับ เผลอก็เป็นอาการฮิตติดท๊อปทรี ของ xv เค้าอะครับ  Orz ของผมก็เป็นรอของใหม่มาเคลมอย่างเดียวเลย  ;D

เรื่องนิ่มถ้านั่ :'(ง 1-2 คนกระด้างครับ  แต่ถ้า 3-4 คน รู้สึกได้เลยว่าโชคหลังทำงานมันนิ่มและซอฟมากเป็นพิเศษ  :dance2:

dreaming

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: February 15, 2015, 11:25:18 »
คุณ rafarel อาการที่ว่าคืออะไรเอ่ย? :o
ต้องศูนย์เสรีไทยอย่างเดียวหรือเปล่าครับ  ::)
จะได้ไปเข้าศูนย์วันอังคาร ขากลับจากระยอง

มีทริปต้องไป ระยองวันจันทร์
ส่วนเชียงใหม่น่าจะวันพุธ ตอนแรกว่าจะนั่งเครื่องไป
เพื่อนยุ ครับ แพ้ทางยุของเพื่อนๆเจอกันที่เชียงใหม่ครับเพื่อนๆ

XV_GP7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: February 15, 2015, 13:45:58 »
คุณ rafarel อาการที่ว่าคืออะไรเอ่ย? :o
ต้องศูนย์เสรีไทยอย่างเดียวหรือเปล่าครับ  ::)
จะได้ไปเข้าศูนย์วันอังคาร ขากลับจากระยอง

มีทริปต้องไป ระยองวันจันทร์
ส่วนเชียงใหม่น่าจะวันพุธ ตอนแรกว่าจะนั่งเครื่องไป
เพื่อนยุ ครับ แพ้ทางยุของเพื่อนๆเจอกันที่เชียงใหม่ครับเพื่อนๆ

อสการยอดฮิตที่ว่าคือลูกปืนล้อครับ

dreaming

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: February 15, 2015, 21:28:54 »
ขอบคุณครับ น่าจะโดนแล้ว :-X
เข้าศูนย์ไหนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: February 15, 2015, 22:42:49 โดย dreaming »

rafarel

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: February 15, 2015, 23:25:41 »
ของผมแจ้งเคลมตอน 48000 ตอนนี้ 50000 ก็ยังวิ่งอยู่เลยครับ ของยังไม่มา ลุกปืนล้อหลังซ้ายดัง หึ่งๆๆๆๆๆ  :ปาดเหงื่อ:

เอาไปเชียงใหม่ ช่วงตาก ไปลำปาง  180 โล แนะนำ ครูซคอนโทรลครับ ประหยัดมากๆ  :กิกิ:

ใกล้ที่ไหนเข้าที่นั่นครับ เสรีไทยก็ดี เผื่อของมาแล้วก้เปลี่ยนได้เลยครับ   :dance2:

dreaming

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: February 17, 2015, 10:02:13 »
ครบ 1,400 km ก่อนจะเดินทางไกลไปโคราช ชัยภูมิ ร้อยเอ็ด ขอนแก่น เชียงใหม่ ลำพูน และเขมร
ภายใน 1 สัปดาห์ แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว
เลยมาเข้าศูนย์เสรีไทยเช็ครถก่อน มาเมื่อวานครับก่อนเดินทางครับ

ณ ศูนย์เสรีไทย
ที่นั่งไม่เยอะ
มีกาแฟ โอวันติน ขนมมาม่ากระป๋อง โจ๊กกระป๋องด้วย
อันนี้ดีครับ ถ้าเพื่อนๆรอนานแล้วหิวก็มาม่าซักกระป๋อง
มีน้ำเปล่า และน้ำอัดลมในตู้แช่ไว้บริการ
ไม่มีน้ำอัดลมไร้น้ำตาล เลยดื่มแต่น้ำเปล่ากับกาแฟดำไม่ใส่น้ำตาลของเนสกาแฟ อย่างเปรี้ยว
น่าจะมีกาแฟสดหน่อยนะครับ

ไปถึงติดเที่ยงเลยออกไปทานข้าว
เดินผ่านไปโชว์รูม ว่าถ้าปลายปีปิดได้ซักสี่โครงการ
จะทำเรื่องของบจากคุณภรรยาเพื่อเปลี่ยนรถให้คุณภรรยา
และจะเปลี่ยนเป็นรถที่คุณภรรยาไม่ชอบด้วย ฮ่าาาาาาา
เลยมาดู wrx กับ brz

พนักขายพอรู้ว่าเอารถมาเข้าศูนย์ไม่สนใจเราเลย คงคิดว่าซื้อไปแล้วไม่ซื้ออีก
หรือคนขับ xv จะซื้อ wrx ไม่ได้
อยากตะโกนดังๆว่าถ้าไม่เพราะเกรงใจคุณภรรยาละน่าดู
ถ้ามีเงินและคุณภรรยาอนุม้ติกลับไปซื้อที่โคราชดีกว่า ดูแลดีแทบอุ้ม

หลังจากทดลองขับแล้ว อาการคือ "เฟืองท้ายหอน"
ศูนย์แจ้งว่าจะดำเนินการสั่งของมาเปลี่ยนให้อย่างไม่มีท่าทีอิดออด
เคยเจอปัญหายี่ห้ออื่น ปัญหาเยอะกว่าจะได้เปลี่ยน
อันดีชมส่วนงานบริการนะครับ ถ้ารถไม่เคยมีปัญหาไม่รู้หรอกครับว่ายุ่งยากขนาดไหน

แต่ อีกเดือนครึ่ง.......อันนี้เข้าใจได้ครับ

รอบนี้วิ่งในเมืองและชาญเมือง
รวมระยะทาง 436.9 กม เติมน้ำมัน e20 ไป 37.63 ลิตร
อัตราการกินน้ำมัน 11.61 กม/ลิตร

leenawat_sri

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: February 17, 2015, 14:20:04 »
ครบ 1,400 km ก่อนจะเดินทางไกลไปโคราช ชัยภูมิ ร้อยเอ็ด ขอนแก่น เชียงใหม่ ลำพูน และเขมร
ภายใน 1 สัปดาห์ แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว
เลยมาเข้าศูนย์เสรีไทยเช็ครถก่อน มาเมื่อวานครับก่อนเดินทางครับ

มีกาแฟ โอวันติน ขนมมาม่ากระป๋อง โจ๊กกระป๋องด้วย
อันนี้ดีครับ ถ้าเพื่อนๆรอนานแล้วหิวก็มาม่าซักกระป๋อง
มีน้ำเปล่า และน้ำอัดลมในตู้แช่ไว้บริการ
ไม่มีน้ำอัดลมไร้น้ำตาล เลยดื่มแต่น้ำเปล่ากับกาแฟดำไม่ใส่น้ำตาลของเนสกาแฟ อย่างเปรี้ยว

เดินผ่านไปโชว์รูม ว่าถ้าปลายปีปิดได้ซักสี่โครงการ
จะทำเรื่องของบจากคุณภรรยาเพื่อเปลี่ยนรถให้คุณภรรยา
และจะเปลี่ยนเป็นรถที่คุณภรรยาไม่ชอบด้วย ฮ่าาาาาาา

พนักขายพอรู้ว่าเอารถมาเข้าศูนย์ไม่สนใจเราเลย คงคิดว่าซื้อไปแล้วไม่ซื้ออีก
หรือคนขับ xv จะซื้อ wrx ไม่ได้
อยากตะโกนดังๆว่าถ้าไม่เพราะเกรงใจคุณภรรยาละน่าดู
ถ้ามีเงินและคุณภรรยาอนุม้ติกลับไปซื้อที่โคราชดีกว่า ดูแลดีแทบอุ้ม

หลังจากทดลองขับแล้ว อาการคือ "เฟืองท้ายหอน"
ศูนย์แจ้งว่าจะดำเนินการสั่งของมาเปลี่ยนให้อย่างไม่มีท่าทีอิดออด
เคยเจอปัญหายี่ห้ออื่น ปัญหาเยอะกว่าจะได้เปลี่ยน
อันดีชมส่วนงานบริการนะครับ ถ้ารถไม่เคยมีปัญหาไม่รู้หรอกครับว่ายุ่งยากขนาดไหน

แต่ อีกเดือนครึ่ง.......อันนี้เข้าใจได้ครับ

รวมระยะทาง 436.9 กม เติมน้ำมัน e20 ไป 37.63 ลิตร
อัตราการกินน้ำมัน 11.61 กม/ลิตร
หมายควายว่า ออกรถมา 1400โล  แล้วเฟืองท้ายหอนเลยเหรอคับ   O0

dreaming

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: February 17, 2015, 23:10:24 »

หมายควายว่า ออกรถมา 1400โล  แล้วเฟืองท้ายหอนเลยเหรอคับ   O0

ผมว่าน่าจะหอนตั้งแต่มาจาก โรงงานครับ แต่ความรับผิดชอบถือว่าใช้ได้นะครับ
ตรวจสอบเสร็จรู้ว่าเสียแจ้งเบิกเปลี่ยนอะไหล่ให้เลยไม่มีช้าหรือปัดความรับผิดชอบ ถึงจะนาน(นิด)หน่อย
ของที่ผลิตเยอะมันมีปัญหาแน่นอน พอดีผมมีอาชีพวิศวกร พอเข้าใจปัญหาอย่างนี้อยู่
ถ้าปัญหานั้นไม่มีผลต่อความปลอดภัย และสร้างความเสียหายให้กับรถ หรือใช้รถไม่ได้ระหว่างรออะไหล่ถึงเดือนครึ่ง

ตอนรับรถขับมาจากโคราชไม่ทันสังเกตุ พอรับคุณภรรยานั่งไปทานข้าวได้ยินเสียงทันที
(ตามธรรมชาติของคุณภรรยา หูดีตาดี ไอ้ที่คนอื่นเขาไม่ได้ยินได้เห็น)

รุ่นพี่ใช้กะบะดัดแปลง ยี่ห้อตลาดๆก็เจอครับ
ทั้งเฟืองท้ายหอนง่ายมาก พวงมาลัยล็อค หมุนกลางถนนไปหนึ่งรอบ ตกข้างทางไปหนึ่งรอบ

ส่วน SUV อีกยี่ห้อ เจอเยอะกว่านี้ครับ แอร์เสีย เกียร์รูด โช้คพังทุก 30,000 กม
รถไปชนต้องรถอะไหล่ ใช้รถไม่ได้ 2 เดือน 2 รอบ ใน 1 ปี จนต้องขายรถทิ้ง
ตอนแรกว่าจะซื้อต่อคันนี้แหละ เพื่อนสนิทที่เป็นเจ้าของบอกว่าสอนลูกสอนหลานเลยว่าอย่าซื้อยี่ห้อนี้ อดได้รถถูกๆเลยฮ่าๆๆๆๆ

เพื่อนสนิทคนนี้หลังจากขายรถ SUV เจ้าปัญหาไปแล้ว ก็ไปซื้อรถ SUV ดีเซล สุดหรู ไม่ถึง 1,000 กม
High pressure pump เสีย เพราะปล่อยน้ำมันต่ำกว่า 1 ขีด ด้วยเหตุผลรถหรูต้องน้ำมันเต็มถังตลอด
ดีที่อยู่ในประกัน 30,000 กม(จริงๆนะรถหลายล้านรับประกันแค่นี้)
ไม่งั้นโดนอีก แสนนึงทอนสองพัน ตอนนี้ก็ใช้อยู่ด้วยความระมัดระวัง เพราะไปขออนุมัติคุณภรรยาเปลี่ยนรถอย่างยากลำบากมาเหมือนกัน

รถสองคันที่แล้วของผมเป็นรถแบบจุคนได้เยอะๆ พัดลมแอร์เสียในประกัน ต้องเสียเงินเปลี่ยนเอง โช้คหลังเสียอันนี้เถียงจนศูนย์ยอม
หลังจากนั้นเดือนนึงศูนย์ถึงยอมประกาศจะเปลี่ยนให้ฟรีทั้งหมด เศร้าตรงเสียเงินไปแล้วศูนย์ไม่ยอมคืนเงินด้วยครับ