ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทรถตอนเครื่องเย็นๆ รอบเครื่องขึ้นไปสูงมาก  (อ่าน 18315 ครั้ง)

dreaming

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ช่วงเดือนที่ผ่านมา สตาร์ทรถตอนเครื่องเย็นๆ รอบเครื่องขึ้นไปสูงมาก
บางครั้งสูงถึง 1,800 rpm พอวิ่งไปซักพัก รอบก็จะลงมาปกติครับ

ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็น
เกิดอะไรขึ้นครับ?

hellvy

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
ปกตินะครับ ถ้าสตาร์ทรถตอนเครื่องเย็น พอเครื่องร้อนได้ที่ (ไฟสีฟ้าดับ) รอบเครื่องก็กลับมาปกติครับ  :ดื่ม:

Ake

สังเกตุไฟเครื่องเย็นติด (ไฟสีน้ำเงิน) รอบเครื่องจะดีดขึ้นไปเพื่ออุ่นเครื่องให้ร้อนเร็วครับ

ถ้าสตาร์ทเครื่องตอนที่เครื่องอุ่นอยู่แล้วรอบถึงจะไม่ดีดขึ้นไปครับ :กิกิ:

Kamumaki

• มือใหม่หัดขับ
  • *
แสดงว่าถ้าสตาร์ทแล้วไฟสีฟ้าโชว์ก็ควรจะให้ไฟสีฟ้าหายไปก่อนแล้วจึงจะเข้าเกียร์ออกรถได้ใช่มั้ยครับ

hellvy

ไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้ครับ แค่ขับไปเรื่อยๆ อย่าเพิ่งวิ่งปรู๊ดปร๊าดก็พอครับ  :cheer:

dreaming

• **
ใช้รถมา สี่หมื่นกีโล ไม่กี่วันพึ่งมาเป็นครับ
ก่อนหน้านี้ไม่มีอาการ ถ้าพึ่งมีแสดงว่าต้องผิดปกติ

ที่เวปของซีวิคก็มีออาการครับ เช็กแล้วก็เรื่องใหญ่อยู่ครับ
http://www.civicesgroup.com/forum/topic24103

Ake

ใช้รถมา สี่หมื่นกีโล ไม่กี่วันพึ่งมาเป็นครับ
ก่อนหน้านี้ไม่มีอาการ ถ้าพึ่งมีแสดงว่าต้องผิดปกติ

ที่เวปของซีวิคก็มีออาการครับ เช็กแล้วก็เรื่องใหญ่อยู่ครับ
http://www.civicesgroup.com/forum/topic24103

ที่ว่าก่อนหน้านี้ไม่มีอาการนี่เป็นยังไงครับ  สตาร์ทเครื่องตอนเครื่องเย็นแล้วรอบไม่เคยดีดขึ้นถึง 1800-2000 แบบนี้มาก่อน ??
หรือว่าสตาร์ทเครื่องตอนเครื่องเย็นแล้วขับออกมาเลย แต่รอบก็ไม่เคยดีดขึ้น มาก่อน??

ที่ถามแบบนี้ ไม่ใช่ว่าจะไม่เชื่อนะครับ...แต่รถผมเองถ้าสตาร์ทตอนเครื่องเย็นรอบมันก็ดีดขึ้นไปถึง 1800 พอทิ้งไว้ 2-3 นาทีมันก็ลงมาที่ประมาณ 600-800 ปกติ (หรือจริงๆแล้วรถผมก็ไม่ปกติเหมือนกัน :ปาดเหงื่อ:)
ยกเว้นว่าถ้ารอบเครื่องค้างแล้วพอเครื่องอุ่นรอบก็ยังไม่ลง.. แบบเคสที่ยกมา อันนี้น่าจะผิดปกติจริง

dreaming

• **

ที่ว่าก่อนหน้านี้ไม่มีอาการนี่เป็นยังไงครับ  สตาร์ทเครื่องตอนเครื่องเย็นแล้วรอบไม่เคยดีดขึ้นถึง 1800-2000 แบบนี้มาก่อน ??
หรือว่าสตาร์ทเครื่องตอนเครื่องเย็นแล้วขับออกมาเลย แต่รอบก็ไม่เคยดีดขึ้น มาก่อน??

ที่ถามแบบนี้ ไม่ใช่ว่าจะไม่เชื่อนะครับ...แต่รถผมเองถ้าสตาร์ทตอนเครื่องเย็นรอบมันก็ดีดขึ้นไปถึง 1800 พอทิ้งไว้ 2-3 นาทีมันก็ลงมาที่ประมาณ 600-800 ปกติ (หรือจริงๆแล้วรถผมก็ไม่ปกติเหมือนกัน :ปาดเหงื่อ:)
ยกเว้นว่าถ้ารอบเครื่องค้างแล้วพอเครื่องอุ่นรอบก็ยังไม่ลง.. แบบเคสที่ยกมา อันนี้น่าจะผิดปกติจริง

ก่อนหน้านี้ ตอนเช้าสตาร์ทก็รอบไม่เกิน 1,000 รอบครับ
ปัจจุบันเครื่องจะเร่งรอบเหมือนเหยีบคันเร่ง ไป 1,800 รอบโดยประมาณ

เท่าที่ทราบตอนสตาร์ทเครื่องไม่ควรเร่งเครื่องมากเครื่องจะสึกหรอ
จากความคิดที่ว่าถ้าการเร่งรอบเครื่องคือสิ่งปกติ ก็ควรจะเป็นมานานแล้วครับ ไม่ใช่พึ่งเป็นครับ

แล้วข้อมูลที่ผมเช็คๆในเวป จะมีหลายกรณีที่เกิดปัญหานี้ครับ ทั้งใน honda toyota
แต่ต้องตั้งใจหาสาเหตุมากๆเพราะอะไหล่บางตัวผิดปกติแต่ยังไม่ถึงขั้นใช้ไม่ได้ บางทีไม่ขึ้น code เลยหาไม่เจอ
ซึ่งช่างโดยส่วนมากก็จะเข้าใจเหมือนทั่วไปว่าปกติ

แต่มีบางส่วนไปตรวจเช็คอย่างจริงจังถึงรู้ว่ามีปัญหาครับ และมีการซ่อมแซมตามสมควร
แสดงว่า กรณีนี้น่าจะมีเป็นปัญหาครับ

dreaming

• **
เมื่อสัปดาห์ที่แล้วไปเข้าศูนย์ที่วิภาวดี รอบ 40,000 กม
ช่างได้ล้างปีกผีเสื้อและ รีเซ็ท ECU โดยการถอดแบตเตอรี่

อาการดีขึ้นนิดหน่อย อาการเร่งน้อยลง เหลือ 1,400 -1,500 รอบ
ว่าจะไปให้ ศูนย์เสรีไทยดูให้อีกที

ChaP

• *
พออากาศเริ่มเย็น ตอนสตาร์ท รอบเครื่องก้อจะอยู่ประมาณนี้ พอเข้าหน้าหนาวจะเป็นทุกครั้ง

North.WRX

• *
เป็นเหมือนกันค่ะ แต่ไม่รู้ว่าเป็นปัญหา นึกว่าปกติ เพราะตัว impreza gc ที่ใช้เวลาสตารท์ใหม่ๆก็เป็นเหมือนกันเลยเฉยๆ ไม่ทราบสรุปแล้วมันเป็นปัญหามั้ยค่ะ ขอบคุณค่ะ  ::คิดหนัก::

Glocky

• *
ผมว่ามันก็ปกตินะครับตราบใดที่รอบกลับมาปกติเมื่อเครื่องถึงอุณหภูมิใช้งาน (ไฟสีฟ้าดับ) ซึ่งเป็นระบบช่วยสตาร์ทตอนเครื่องเย็น ส่วนผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศจะหนาครับ รอบเลยสูงประมาณ พันกว่าๆ แต่ของซูอาจจะรอบสูงกว่าชาวบ้านนิดๆครับ เพราะหลายๆยี่ห้อประมาณ 1200-1500 ครับ

dreaming

• **
ก่อนหน้านี้มันรอบไม่ขึ้นสูงครับ
ตอนรับรถใหม่ๆก็ไม่เป็น พึ่งมาเป็นตอนเกิน 40,000 กม ครับ

ถ้ามันปกติก็ควรจะเป็นตั้งแต่แรกนะครับ
ผมถามช่างที่รู้จัก เขาบอกผมว่าให้ศูนย์เขาแก้ก่อนหมดประกันครับ

paawan

• *
ปกตินะครับ ผมยังป้ายแดงอยู่เลย รอบก็ยังขึ้น 1800 เหมือนกันตอนเครื่องเย็น ประมาณ 2-3 นาทีก็จะเหลือแค่ 900-1000 ครับ

P!!M

• *
ใช้มา 1 อาทิตย์ 2-3 วันแรกประมาณ 1500 รอบ  เมื่อเช้านี้ 2000 รอบเลยแปลกใจเหมือนกัน แต่ 1-2 นาที่ีก้อกลับมาปกติประมาณ 800 รอบครับ