ผู้เขียน หัวข้อ: Com Air XV พัง  (อ่าน 15035 ครั้ง)

Nuvinik

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Com Air XV พัง
« เมื่อ: April 09, 2017, 15:16:33 »
รบกวนหน่อยครับ. รถ xv ผม คอมแอร์พัง ใช้ไปประมาน 65000 โล
เช็ค 0 ตามระยะตลอด. ช่างบอก น้ำมันคอมมันพร่องไปนาน คอมเลยร้อน
จนใบพัดในคอมโก่งเลยเสียงดัง. ค่าอะไหล่ใหม่ 34129 บาทครับ

ไม่ทราบพอจะหาอะไหร่ มือ 2 ใส่แทนได้จากที่ไหนครับ

ผมสงสัย คนขับมันจะรู้มั๊ยครับ ว่าน้ำมันคอมแอร์มันจะพร่อง
เอาเข้า 0 แล้ว 0 ยังไม่รู้เลย ใช้จนพัง ดันมาพัง ตอน 2 ปี 2 เดือน
เครม 0 ก็ท่าจะลำบาก เลยช่วงประกันอีก กรรม

รบกวนแนะนำหน่อยครับ ทำไงดี เซียงกงบางนา พอจะหาอะไหร่ได้มั๊ยครับ

:-X

ขอบคุณครับ

geflame9

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
Re: Com Air XV พัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: April 11, 2017, 16:58:28 »
 :huh:รอฟังด้วยคน

smaew

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: April 12, 2017, 00:14:25 »
การรับประกันรถ มัน 3 ปี ไม่ใช่เหรอค่ะ

Pasit

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: April 19, 2017, 02:12:36 »
การรับประกันรถ มัน 3 ปี ไม่ใช่เหรอค่ะ
  คงเกิน 60000 โลอะคับ

Chinny

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: April 19, 2017, 13:49:43 »
ของผมเริ่มมีเสียงวี้ๆ แล้ว พึ่งมีคนบอก น่าจะดังมานาน  >:(
แค่ 40,000 นิดเอง ได้ยินว่าจริงๆ น่าจะใช้ได้เยอะกว่านี้ นี่ว่าจะเอาเข้าไปให้ศูนย์ดู ว่าจะทำยังไงได้มั่ง ไม่น่าเล้ย....เฟืองท้าย กับโช๊คฝาท้าย รอมา 4 เดือนแล้ว ยังไม่ได้เลย :ใบแดง:

numkung

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: April 20, 2017, 19:41:11 »
 มีลงขายใน  SSS 18000 ครับลองดู
  . คอมแอร์ ราคา 18000 บาท
0863369413

Nuvinik

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: April 23, 2017, 08:26:16 »
O บอก ประกัน 2 ปี หรือ แสนโล
แสนโลคือประกันเครื่อง คอมแอร์ ไม่เกี่ยว  :หมั่นไส้:

ตอนนี้มีน้องช่วยหา ได้ คอม มือสอง จาก JPN
ได้มา 8000 บาท อ่ะครับ แต่ของน่าจะได้ อาทิตย์หน้า

วิธีการ ดูแลคอมคือ หมั่นเช็ค น้ำยาแอร์ อย่าให้พร่องครับ
ถ้าพร่องให้รีบเติมเลย อย่างน้อย ปีล่ะครั้ง

แล้วทำไมไม่เขียนบอกในคู่มือรถให้มันชัดเจน
ขับโตโยต้า ไป จะสองแสน มา 2-3 คัน ไม่เห็นจะมี ปัญหา คอมแอร์เลย

มากๆเข้าจะขายทิ้ง ไปขับรถตลาดล่ะ
ก่อนหน้านี้ ยางปีกนกฉีก ที่ 4 หมื่รกว่าโล
พูดตรง ขับไอ้รถตลาดบ้านๆ ขับจนเป็นแสน มันยังไม่เป็นไรเลย

โมโหเมียบ่น ซื้อมาทำไม เพิ่งจะสองปี ซ่อมจุกจิก
เข้า 0 หลังๆ ก็แพงมาก เปลี่ยนเบรกหน้าที 5000 กว่าบาท
รู้ว่าเบรกดีแต่นี่ แค่6 หมื่นกว่าโล เปลี่ยนไป สองหนล่ะ หมื่นกว่าบาท

Camry HBD ขับมา 80000 โล เบรคยังไม่เคยเปลี่ยนเลย
กรรม :'((จริงๆอ่ะ

Nuvinik

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: April 23, 2017, 08:33:29 »
มีลงขายใน  SSS 18000 ครับลองดู
  . คอมแอร์ ราคา 18000 บาท
0863369413

ใช่ใน siam subaru Thailand รึป่าวครับ
เด่วจะลองโทรไป ที่เบอร์โทรข้างล่างดูครับ

ขอบคุณครับ

ปล รถเพื่อนรุ่นน้อง ขับไปคร่อม แท่งปูนซิเมนต์ กระปุกเกียร์แตก
รออะไหร่มาห้าเดือนล่ะครับ
สุดท้าย ไปถอย cx3 มาขับ เพราะทนรอไม่มีรถใช้ไม่ไหว
อะไหร่ สุดยอดมาก ห้าเดือนกว่าล่ะครับ ยังมาไม่ถึงเลย

numkung

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: April 23, 2017, 09:26:13 »
  ครับ Siam Subaru society ของใหม่ครับ เจอเก็บมาฝาก :กิกิ:

Nuvinik

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: April 23, 2017, 09:51:38 »
  ครับ Siam Subaru society ของใหม่ครับ เจอเก็บมาฝาก :กิกิ:

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆคร้าบ.  :2thmb:

Nuvinik

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: April 23, 2017, 10:11:04 »

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆคร้าบ.  :2thmb:

โทรไปจองล่ะครับ อยู่ ชลบุรี เด่วบ่ายๆเย็นๆ จะขับไปเอา
ขอบคุณนะครับ ทันเวลาจริงๆๆ

@min xv

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: April 25, 2017, 12:42:22 »
เทคนิคควรรู้

-แอร์รถยนต์เป็นระบบปิด หากยังเย็นปกติ ไม่มีจุดรั่วซึม อย่าว่าแต่จะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันคอมเพรสเซอร์เลย เติมยังไม่ต้องเลยครับ เพราะการทำงานทั้งน้ำมันคอมเพรสเซอร์และน้ำยาแอร์จะผสมกันหมุนเวียนอยู่ในระบบไม่หายไปไหน

-หากระบบแอร์เกิดการรั่วซึมของน้ำยาแอร์ แน่นอนครับน้ำมันคอมเพรสเซอร์ย่อมขาดหายไปด้วยเช่นกันแต่จะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับรั่วที่จุดไหนและขนาดของรอยรั่วด้วย อย่างไรก็ตามเมื่อช่างซ่อมจุดรั่วซึมดังกล่าวแล้วก็จะเติมน้ำมันคอมเพรสเซอร์ ก่อนเติมน้ำยาแอร์ ย้ำแค่เติมนะครับไม่ได้เปลี่ยนถ่าย

- การเติมน้ำมันคอมเพรสเซอร์ โดยไม่ปล่อยน้ำยาแอร์ทิ้งสามารถทำได้ โดยช่างจะเอาน้ำมันคอมเพรสเซอร์ใส่ในสายเกจ แล้วก็ใช้น้ำยาดันน้ำมันคอมเพรสเซอร์เข้าไปครับ

-น้ำมันคอมเพรสเซอร์แอร์ ควรเปลี่ยนถ่ายก็ต่อเมื่อ ต้องยกคอมเพรสเซอร์ลงมาซ่อมจุดรั่วซึม ซื้อคอมเพรสเซอร์จากเชียงกง มาเปลี่ยนแทนลูกเก่า

ลองนึกถึงภาพ ตู้เย็น-แอร์บ้าน ใช้กันมาเป็น 10 ปี ไม่เห็นต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันคอมเพรสเซอร์ แอร์รถยนต์ก็เหมือนกันหากไม่รั่วไม่ซึมน้ำมันไม่มีวันพร่องครับ.... อ่านต่อที่ : https://www.dailynews.co.th/article/501598

@min xv

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: April 25, 2017, 12:42:57 »
แสดงว่า  ต้องมีจุดรั่วซึมครับ 

Nuvinik

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: April 25, 2017, 16:38:25 »
แสดงว่า  ต้องมีจุดรั่วซึมครับ

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ครับ เดี๋ยวจะลองมองหาดูครับ น่าจะเห็นรอยซึมไม่ยาก ก่อนเปลี่ยน คอมใหม่

hellvy

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: April 26, 2017, 01:43:28 »
...
โมโหเมียบ่น ซื้อมาทำไม เพิ่งจะสองปี ซ่อมจุกจิก
เข้า 0 หลังๆ ก็แพงมาก เปลี่ยนเบรกหน้าที 5000 กว่าบาท
รู้ว่าเบรกดีแต่นี่ แค่6 หมื่นกว่าโล เปลี่ยนไป สองหนล่ะ หมื่นกว่าบาท
...
เรื่องคนใกล้ตัวบ่นนี่ก็น่าช้ำใจครับ ของผมก็มีบ่นนิดหน่อย ยังดีว่ายังไม่รู้สึกว่าเสียจุกจิก ยังนึกอยู่ว่าถ้าซื้อมาแล้วมีปัญหาคงเซ็ง เพราะตอนซื้อนี่ทั้งสองคน (เมีย+แม่) เชียร์พี่ฮอนเต็มที่  :น่วม:
เรื่องผ้าเบรกผมก็ว่าแพงจริงครับ ของผมศูนย์ฯ แนะนำให้เปลี่ยนผ้าเบรกหน้าตอน 60,000โล พอได้ยินราคานี่โทรปรึกษาพี่ชายแทบไม่ทัน สุดท้ายไปเปลี่ยนข้างนอกถูกกว่าพอสมควร พร้อมบรรยายสรรพคุณเสร็จสรรพ ร้อนจับดี เย็นจับดี ฝุ่นเยอะ หมดเร็ว  ;D