ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้รถมา ต้องเอาไปตั้งศูยน์มั้ยครับ  (อ่าน 19530 ครั้ง)

tik2229

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
เพิ่งได้ตัวsportสีดำมาครับ
เห็นกระทู้เก่าๆบอกว่า โชว์รูมไม่ได้ตั้งศูยน์มาให้
ต้องเอาไปตั้งเองมั้ยครับ

XV_GP7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
ของผมไม่ได้ตั้งรูอีกทียางสึกด้านใน เลยเคลมได้ยางใหม่สองเส้น เอาไปให้ศูนย์จัดการตั้งให้เพื่อความสบายใจครับ แต่อาจจะเสียค่าตั้งนะครับ b quick ไม่รับผมลองมาแล้ว เค้าไม่กล้าตั้ง จะโม สไลด์รูอย่างเดียว บอกผมว่าผมได้ค่าตั้ง450แต่ผมกลัวต้องรับผิดชอบค่ายางพี่ ผมเลยขอบายครับ

Sandglass

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ผมวิ่งไป 300โล เพิ่งเอาไปเช็คเมื่อเช้านี้ครับ
มุมแคมเบอร์เป็น 0 ทุกล้อ
แต่ โทอิน เยอะไปหน่อย
ถ่วงล้อทุกล้อเลย ล้อหลังเติมตะกั่วเยอะมาก

ช่างบอกว่ามันไม่มีตัวปรับมุมแคมเบอร์ มันต้องดัดโช๊คเอา มันจริงไหมครับ (รถรุ่นใหม่ๆมันไม่มีที่ปรับ)

Mummy R

• **
ผมก็เพิ่งรับเจ้า sti มาได้เกือบอาทิตย์ละ ต้องเอาไปตั้งศูนย์เหรอ ผมเห็นว่ามีตะกั่วที่แมกซ์แล้ว หรือศูนย์ตั้งให้แล้ว ???

XV_GP7

ผมวิ่งไป 300โล เพิ่งเอาไปเช็คเมื่อเช้านี้ครับ
ถ่วงล้อทุกล้อเลย ล้อหลังเติมตะกั่วเยอะมาก

ช่างบอกว่ามันไม่มีตัวปรับมุมแคมเบอร์ มันต้องดัดโช๊คเอา มันจริงไหมครับ (รถรุ่นใหม่ๆมันไม่มีที่ปรับ)

ช่างที่ไหนครับ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ผมก็เพิ่งรับเจ้า sti มาได้เกือบอาทิตย์ละ ต้องเอาไปตั้งศูนย์เหรอ ผมเห็นว่ามีตะกั่วที่แมกซ์แล้ว หรือศูนย์ตั้งให้แล้ว ???

อาจจะแค่ถ่วงล้อมามั้งคับ  ::คิดหนัก::

แต่ทำ-แต่งช่วงล่างให้พอใจก่อน แบ้วค่อยเอาไปตั้ง 0 ทีเดียว  :กิกิ:

raffo77

• *

ช่างผิดครับ ดูใน คู่มือการให้บริการ หน้า 219

Sandglass

• *
เอาแล้วไง เป็นปัญหาระดับชาติเลย
เท่าที่ผมหาข้อมูลในเน็ตมาอาทิตย์กว่า บางคนบอกเอา spec ตามคู่มือกินยางมาก ( โทอิน โทเอ้า )
แต่มันปรับได้ อันนี้แก้กันได้
แต่ที่ผมอยากรู้คือ ไอ่ตัวที่ปรับแคมเบอร์มันอยู่ตรงไหนครับ ที่ไหนตั้งแบบ ไม่สไลด์รูโช๊คได้มั่ง
ผมไปดูกะช่าง ไม่เห็นที่ปรับจริงๆ
จะปรับได้แค่ขยับโช๊คนิดหน่อย
งงไปหมดแล้ว

ปล. ผมต้ังกับร้านแถวแยกท่าพระครับ ในเน็ตแนะนำกัน.
ตั้งแบบถ่วงจี้ ไม่ถอดล้อ ( อันนี้ผมว่าดี ได้สมดุลเต็ม )

Sandglass

• *

ตั้งศูนย์กะถ่วงล้อ มันคนล่ะอย่างกันครับ
ถ่วงล้อคือทำให้ล้อได้สมดุล เวลาวิ่งไม่แกว่ง
ตั้งศูนย์คือ ตั้งมุมล้อให้ได้ระดับ (ปรับที่ช่วงล่าง )

tik2229

• **
แถวสุขา3 มีร้านตั้งมั้ยครับ

XV_GP7

ครั้งแรกผมไม่ได้ตั้ง มันเลยกินยางด้านในคู่หน้า เอาเข้าศูนย์นนท์ให้เค้าไปตั้งให้ อาการก็ดีขึ้น ใช้ได้ 20000 โล ยางเริ่มสึกด้านใน แต่น้อยมาก เพราะผมไม่ได้สลับยางเลย แต่ด้านหน้าสึกมากกว่าด้านหลังก็คงเป็นเพราะน้ำหนักเครื่องแหละ หลังจากเปลี่ยนยางผมก็ให้ศูนย์ขับไปตั้งอีกเพื่อความชัวร์ ตอนนี้ยังไม่เห็นความผิดปกติ เพราะเพิ่งได้ 4000โลเองครับ สรุปจากเรื่องมี่ผมเคยเล่าไปเรื่องบางร้าน ผมเอาเข้าศูนย์ครับ ให้เค้าไปร้านที่เค้าทำได้แทนผมครับ เพราะอย่างน้อยเค้าก็คงชัวร์แล้วไม่งั้นก็คงไม่กล้าเอาไปทำหรอกครับ อีกอย่างศูนย์ก็ต้องรับผิดชอบส่วนหนึ่งที่จะดูแลรถไม่ให้ถูกโมน่ะครับ

Tiger

• *
ผมก็เป็นกินขวา พวงมาลัยสั่น งงทำไมไม่ตั้งศูนย์ให้เรียบร้อยก่อนส่งมอม

Atto

• **
จะตั้งแคมเบอร์ต้องใส่น็อตลูกเบี้ยว(ตามรูป)ที่คอม้าครับ ซื้อในebayน่าจะมี  :respected:

Sandglass

• *
ผมรอคำตอบมาหลายเพลาแระ ขอบคุณมากๆครับ
อย่างนี้บางคันที่แคมเบอร์ไม่ได้ก้อซวยใช่ไหมครับ ในเมื่อมันตั้งไม่ได้ ต้องใช้ตัวช่วย

Atto

• **
ผมรอคำตอบมาหลายเพลาแระ ขอบคุณมากๆครับ
อย่างนี้บางคันที่แคมเบอร์ไม่ได้ก้อซวยใช่ไหมครับ ในเมื่อมันตั้งไม่ได้ ต้องใช้ตัวช่วย

จริงๆยี่ห้ออื่นก็เป็นนะครับไม่เฉพาะซูบารุ อย่างนิสสันกับเบนซ์ก็ตั้งไม่ได้ บางคันแคมเบอร์ได้พอดีก็ดีไป บางคันไม่ได้ ถ้าจะตั้งให้ได้ก็ต้องซื้อน็อตมาเปลี่ยน แต่2ยี่ห้อที่ว่าเค้ามีน็อตลูกเบี้ยวให้เบิก(เป็นอะไหล่ปกติ) ราคาไม่แพง อย่างเบนซ์เคลมศูนย์เปลี่ยนได้เลยถ้ายังไม่เกินระยะประกัน  :กิกิ: