ผู้เขียน หัวข้อ: การเปลี่ยน เบอร์น้ำมันเครื่อง  (อ่าน 24317 ครั้ง)

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ผมใช้ โมตุล 5w-30 มาตลอดตั้งแต่พ้นรันอินมา ตอนนี้ลังเล อยู่ 2 อย่างคือ เปลี่ยนเบอร์แต่ยี่ห้อเดิม กับ ใช้เบอร์เดิมแต่ยี่ห้ออื่น 

เลยอยากสอบถามว่ามันจะมีผลกับเครื่องยนต์ รวมถึงอัตรการเ่ง การบริโภคน้ำมันบ้างไหมครับ

1. ถ้าเปลี่ยนเบอร์ก็ จะไปใช้ของ โมตุล 0w-20 ซึ่งเค้าระบุข้างกล่องว่า eco car

2. ถ้าเบอร์เดิม ก็จะไปลองของ LiquiMoly TOPTEC4605 5w-30  ขนาด 5 ลิตร   ยกแกลลอนมาอันเดียวจบ รู้แต่ว่าของเยอรมัน และ รถยุโรปใช้เยอะอยู่

แต่ไม่รู้เรื่องคุณภาพเท่าไหร่ และ ถ้าจำไม่ผิด ตัวนี้ ใช้ได้กับเครื่องยนต์ เบนซิน และ ดีเซล ด้วยอะครับ

3. ถ้าจบไม่ลง คงต้องอยู่กับตัวเดิม ไปอีก 10000 โล

พี่ๆ มีความเห็นยังไงบ้างอะครับ

ChemKorat3

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
Re: การเปลี่ยน เบอร์น้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: February 18, 2015, 20:43:44 »
เอ Motul Hi-Tech 0W-20 ที่ผมเคยใช้มาจนถึง 85,000 KM นี้ไม่ได้ระบุว่าสำหรั ECO คาร์นะครับ (หิ้วเข้าไปเอง)
เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Motul Hi-Tech 5W-30 เมื่อรอบที่ผ่านมานี้เอง

ลองเช็คดูดีๆ ว่าของศูนย์ ใช่รุ่น Hi-Tech มั้ยครับ

เดียวนี้ศูนย์ไม่ยอมให้หิ้วน้ำมันเครื่องเข้าไปเองแล้วหละมั้งครับ

ตามที่เคยใช้มาสามเกรด คือ 0W-40 โมบิล 1 กระป๋องทอง 0W-20 & 5W-30 Motul Hi-Tech เกรด 0W-20 วิ่งดีสุด เครื่องเดินเรียบสุดครับ
Jing R.

rafarel

Re: การเปลี่ยน เบอร์น้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: February 18, 2015, 23:49:19 »
เอ Motul Hi-Tech 0W-20 ที่ผมเคยใช้มาจนถึง 85,000 KM นี้ไม่ได้ระบุว่าสำหรั ECO คาร์นะครับ (หิ้วเข้าไปเอง)
เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Motul Hi-Tech 5W-30 เมื่อรอบที่ผ่านมานี้เอง

ลองเช็คดูดีๆ ว่าของศูนย์ ใช่รุ่น Hi-Tech มั้ยครับ

เดียวนี้ศูนย์ไม่ยอมให้หิ้วน้ำมันเครื่องเข้าไปเองแล้วหละมั้งครับ

ตามที่เคยใช้มาสามเกรด คือ 0W-40 โมบิล 1 กระป๋องทอง 0W-20 & 5W-30 Motul Hi-Tech เกรด 0W-20 วิ่งดีสุด เครื่องเดินเรียบสุดครับ
ขอบคุณครับ ที่ลองๆเชคมา เห็นว่า 0w-20 มีขนาด 4 ลิตร ไม่ทำ 1 ลิตร อันนี้น่าจะเป็นที่ร้านไม่เอามา รึ เปล่าผมไม่แน่ใจ

ChemKorat3

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: February 19, 2015, 07:44:59 »
ใช่ครับตัวแทนไม่นำเข้ามา (บรรจุที่เวียดนาม) ตอนผมใช้ก็ซื้อกระป๋อง 4 ลิตร ที่ละ 3 กระป๋อง แล้วเก็บส่วนที่เหลือของกระป๋องที่ 2 ไว้ใช้ในรอบถัดไปครับ (พอดีใช้รถเยอะ ประมาณ 2-3 เดือน ครบหมื่นกิโลเมตร)

[/quote] ขอบคุณครับ ที่ลองๆเชคมา เห็นว่า 0w-20 มีขนาด 4 ลิตร ไม่ทำ 1 ลิตร อันนี้น่าจะเป็นที่ร้านไม่เอามา รึ เปล่าผมไม่แน่ใจ
[/quote]
Jing R.

leenawat_sri

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: February 19, 2015, 09:57:01 »
จิงๆ ถ้าวิ่ง ตจว. เกิน140บ่อยๆ เบอร์หลัง 30ผมก้อว่าโอเคนะคับ

ส่วนตัวผม รถติดอยู่ใน กทม. วิ่งทางด่วน-ชานเมืองก้อไม่เกิน 120  แบบนี้ผมโอเคกับเบอร์หลัง 20

เบอร์หน้า บางคนบอกในไทย 0wกับ5w ไม่ต่าง  แต่ที่เคยลองมาดับตัวเองผมว่าต่างนะ พวก 0w ลื่นนานกว่า คือ ผมจับอาการได้ว่าหลัง 5000โล เครื่องยังลื่นอยู่

ส่วนน้ำมันแบบ long life ที่เขียนว่าถ่ายที่40000โลนี่  ลื่นนานกว่าจิงคับ คือไปได้เกือบหมื่นโลเลย ถึงรู้สึกว่าดรอปลง

จิงถ้า 0 มี 0W-30 ผมว่ามันโอเคอยู่นะ

แต่ตอนนี้ ผมชอบ 0w20 มากกว่า  :ดื่ม:

วันนี้กะลังจะหิ้ว นมค. เข้าไปเปลี่ยน เมื่อวานคุยมาแล้ว เดว ดูว่าจะเปลี่ยนให้ไหม แล้วจะมาแจ้งคับ :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: February 19, 2015, 10:00:14 โดย leenawat_sri »

rafarel

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: February 19, 2015, 23:03:01 »
ขอบคุณครับพี่ leenawat_sri และ ChemKorat3  วันนี้เชคมา เค้าบอกว่าหิ้วได้แต่เครื่องหมดประกันเลย  :'( 

ผมคงต้องให้ถึง 100000 โล ก่อนอะครับ ถึงจะหิ้วไปเปลี่ยน  :runrun:  คงใช้ 5w-30 โมตุล ไปจนกว่าจะหมดระยะทางประกัน  :darnhot:

และคาดว่าคงจะใช้ LiquiMoly TOPTEC4605 5w-30  ต่อเพราะ เค้าเคลมที่ระยะ 15000 โล น่าสนมากๆ  :dance2:

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: February 20, 2015, 04:46:16 »
Liqui moly เป็นอีกยี่ห้อที่อยากลองคับ

ปล. น้ำมันเครื่อง long life ส่วนใหญ่ จะเป็น PAO คับ บางคนที่รู้ลึกๆเรื่องน้ำมันเครื่องก้อกลัวคับ ว่ากันไป แต่ถ้าผมใช้ long life ผมก้อยังถ่ายที่ 10000 โล อยู่ดีแหละคับ

ChemKorat3

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: February 20, 2015, 13:53:04 »
รถผมรอบหน้าก็แสนกิโลเมตรแล้วครับ กะว่าจะลอง AMSOIL Signature อายุการใช้งานเคลมว่ายาวกว่า LiquiMoly อีกนะครับ ในอเมริกเขาชอบเอาไปเทียบกับ Royal Purple

แต่คงเปลี่ยนที่ระยะ 10,000-15,000 กิโลเมตรเหมือนเดิมครับ
Jing R.

ChemKorat3

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: February 20, 2015, 14:12:19 »
ผลเทสกับรถ Taxi ที่ Las Vegas ที่มีอุณหภูมิหน้าร้อนพอๆ กับเมืองไทย (เฉลี่ยเกิน 37.8 องศาในหน้าร้อน) และใช้น้ำมันเครื่องเกรดความหนืด 0W-20 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: February 20, 2015, 14:14:21 โดย ChemKorat3 »
Jing R.

rafarel

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: February 20, 2015, 23:57:33 »
amsoil เท่าที่อ่านคร่าวๆมา  ดีเลยครับ แต่ราคาจะสูงกว่า โมตุล และ ลิคควิด โมลี่   :กิกิ:

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: February 21, 2015, 09:51:28 »
 motul นี่ ผมว่าแพงไปนิด เทียบกะสิ่งที่ได้คับ แต่เห็น 0 มี motul เลยใช้มั่งแหละคับ ผมว่า redline amsoil ประสิทธิภาพ/ราคา น่าจะดีกว่า แต่ถ้าservice ถึงๆ คงไม่ต่างกันครับ เครื่องทนพอกันแหละ

Atto

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: March 07, 2015, 13:42:28 »
amsoil เท่าที่อ่านคร่าวๆมา  ดีเลยครับ แต่ราคาจะสูงกว่า โมตุล และ ลิคควิด โมลี่   :กิกิ:

Motulเกรดธรรมดาอย่าง รุ่นH-techเทียบAmsoilไม่ได้หรอกครับ H-techทำมาขายประเทศโลกที่3ให้ราคาประหยัดแค่มียี่ห้อMotulปะหน้าให้ดูหรู ฝรั่งทดสอบก็ไม่ค่อยประทับใจ Motulต้องเล่นตระกูล300Vครับ แต่ลิตรละ1400 :ปาดเหงื่อ:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: March 07, 2015, 20:08:25 »

Motulเกรดธรรมดาอย่าง รุ่นH-techเทียบAmsoilไม่ได้หรอกครับ H-techทำมาขายประเทศโลกที่3ให้ราคาประหยัดแค่มียี่ห้อMotulปะหน้าให้ดูหรู ฝรั่งทดสอบก็ไม่ค่อยประทับใจ Motulต้องเล่นตระกูล300Vครับ แต่ลิตรละ1400 :ปาดเหงื่อ:

เห็นด้วยคับ motul H-tech   ที่จริงไม่ได่ดีเท่าราคาเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น555  แต่ 0 ดันแนะนำยี่ห้อนี้ แต่ก้อนะ 10000โลเปลี่ยนครั้ง ยี่ห้ออะไรๆ ก้อผ่านระดับนี้ได้หมดแหละคับ

mrpich

• อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: March 07, 2015, 22:07:42 »
น้ำมันเครื่องยี่ห้อเทพๆกันทั้งนั้นเลย คงมีแต่ผมซินะ ที่ใช้ 0w-20 ของปตท. เดินหิ้วเข้าศูนย์ไปแบบมึนๆ ถือว่เปลี่ยนพันโลแรก แกล้งทำเป็นไม่รู้ว่าเค้าไม่ให้หิ้วไปเองแล้ว อิอิ แต่ช่างเค้าก็เปลี่ยนให้ พร้อมแจ้งให้ทราบ
ค่าวหน้าสงสัยจะต้องโดนของแพงจริงๆซะแล้ว
ส่วนตัวยังคงตัดสินใจใช้ 0w-20 ตามคู่มือครับ เพราะผมมองว่าคันผม ขับชานเมือง ไม่ค่อยเจอรถติด ขับเช้า กลับเย็น เรื่องความร้อนคงไม่หนักมาก ขอลื่นๆ ประหยัดๆ น้ำมันดีกว่า
ส่วนเรื่องยี่ห้อ พอดีน้องสาวทำงานอยู่ปตท. เลยได้น้ำมันเครื่องเบิกจากปตท.แท้ๆ ในราคาพิเศษสุด รถที่บ้านก็ใช้ยี่ห้อนี้มาโดยตลอด ก็ไม่มีคันไหนเครื่องพังตามคำล่ำลือกันสักคันนะ ผมว่าคนที่ใช้แล้วพังคงโดนของปลอมมากกว่า เพราะยี่ห้อนี้ปลอมเยอะมากๆ นี่ถ้าน้องไม่ทำงานปตท.แล้วเบิกมาโดยตรง ผมก็ไม่กล้าใช้เหมือนกัน
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

rafarel

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: March 07, 2015, 22:17:07 »
สรุปผมจบที่ 0w-20 โมตุล  :-* รู้สึกได้ว่าลื่น แต่ยังไม่ได้ออก ทางยาวๆ หลัง 11 นี้ ค่อยมาเล่าต่อ อิอิ   ;D