ผู้เขียน หัวข้อ: รถเพิ่งออกใหม่ มีเสียงดังที่ใตัห้องเครื่องช่วงออกตัวใหม่ๆ  (อ่าน 14781 ครั้ง)

jideeja

• มือใหม่หัดขับ
  • *
เพิ่งถอยมาใหม่ครับ  ตอนนี้วิ่งไปแค่ 300 กว่า กม.เอง  ตั้งแต่วันแรกที่ขับออกจากศูนย์วันรับรถ  ก็มีอาการเเสียงดัง ครึกๆ  ช่วงรถออกตัวใหม่ๆ  และทำความเร็วขึ้นไปไม่มากนัก  ผมว่าผมได้ยินที่บริเวณด้านล่างของรถนะ  แถวๆห้องเครื่องนะ  แต่พอจอดลองใหม่ก็ไม่ได้ยินแล้ว  ขับไปก็ไม่ได้ยิน ตอนมีเสียงรถก็ไม่ได้กระตุกอะไรนะครับ  ผมก็นึกว่าผมคงหูฝาดไปเอง  พอหลังจากนั้น  เกือบทุกครั้งที่จอดรถ ดับเครื่องสักพัก   แล้วมาขับใหม่  ก็ได้ยินเสียงแบบนี้อีก  ไม่ดังมากนัก แต่พอได้ยิน  ถ้าไม่สังเกตุก็คงไม่รู้  แต่ได้ยินแค่ครั้งเดียวนะครับ ขับต่อไปก็จะไม่มีเสียงอีกแล้ว  ผมก็ชักสงสัยว่า อาการแบบนี้มันปรกติหรือเปล่านี่  ว่าผมหูฝาดไปก็ไม่น่าจะใช่  จะไปถามช่างก็อาการไม่ชัดเจน  พอมีใครจะช่วยตอบได้ไหมครับ ว่าท่านอื่นเป็นแบบนี้กันหรือเปล่า  ผมเคยคิดว่า เป็นระบบเกียร์หรือเครื่องยนตร์หรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ  :-X

มดแดง

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ไม่ได้ยินครับ มีแต่ได้ยินเสียงก๊องแก๊งตอนจอดพักนึงตามที่มีกระทู้ก่อนหน้านี้ครับ

auanjung

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ไม่ได้ยินครับ มีแต่ได้ยินเสียงก๊องแก๊งตอนจอดพักนึงตามที่มีกระทู้ก่อนหน้านี้ครับ

เสียงก๊องแก๊งตอนจอดพักนึง ของผมก็เป็น
มันเกิดจากอะไรครับ

chanaphat

• *
ของผมไม่เป็นนะครับ เป็นเสียงเครื่องยนต์หรือว่าจากช่วงล่างครับ

jideeja

• *
       ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเสียงเครื่องยนตร์ หรือเกียร์ หรือช่วงล่างกันแน่  แต่ต้องจอดรถ ดับเครื่องสักพัก  สตาร์ทใหม่แล้วออกตัว  ช่วงสัก 40 km/hr  จะมีเสียงดังก๊อก 1- 2 ที ด้านหน้า ล่าง มาทางคนขับหน่อยนึงนะ ( เสียงไม่ดังมากนะครับ  ต้องสังเกตุเอา  ถ้าเปิดเครื่องเสียงจะไม่ได้ยินแน่ )
       เครื่องจะไม่กระตุกหรือผิดปกติ ( เสียงคล้าย central lock ทำงาน เวลาความเร็วถึงจุดที่ตั้งไว้ในรถคันที่มีระบบนี้  แต่ XV ไม่มีระบบนี้ ) ขับ จอด ต่อไปก็ไม่ได้ยินแล้วครับ  หรือเป็นระบบการทำงานปกติของอะไรสักอย่างหรือเปล่า  รอสังเกตุอาการอยู่ จะได้ไปคุยกับช่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: May 28, 2015, 09:05:53 โดย jideeja »

redeye031

• *
เป็นเหมือนกันครับ เสียงดัง ครึบ ครั้งเดียวบริเวณด้านหน้าขวาของรถ ที่ความเร็วประมาณ 40 Km/Hr
เข้าเช็ค 1000 Km จะให้ช่างที่ศูนย์ตรวจสอบดูครับ

jideeja

• *
 ::คิดหนัก::
เป็นเหมือนกันครับ เสียงดัง ครึบ ครั้งเดียวบริเวณด้านหน้าขวาของรถ ที่ความเร็วประมาณ 40 Km/Hr
เข้าเช็ค 1000 Km จะให้ช่างที่ศูนย์ตรวจสอบดูครับ
ดีใจจัง  มีเพื่อนร่วมชะตากรรม  :))  แล้วช่วยกันดูครับว่าเป็นยังไง  ไม่ทราบว่ารถเป็นตั้งแต่ออกรถหรือเปล่าครับ  หรือเป็นตอนวิ่งไปกี่ กม แล้ว  เพิ่มเติมหน่อยครับ  ข้องใจก็เลยโทรไปถามช่างที่เสรีไทย  เขาบอกว่า เป็นกันเกือบทุกคน ถ้าสังเกตุดีๆ  เป็นที่ระบบเบรคครับ  แบบประมาณว่าจอดไว้สักพัก ออกตัวใหม่แบบจะจับอยู่ แล้วคลายตัว  ไม่มีปัญหาครับ  แต่ก็คงต้องดูอาการกันต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: May 28, 2015, 11:06:26 โดย jideeja »

redeye031

• *
ไม่แน่ใจว่าเป็นตั้งแต่ออกรถเลยรึปล่าว เพิ่งมาจับเสียงได้ตอนประมาณ 500 KM
พรุ่งนี้ว่าจะเข้าไปเช็ค 1000 KM ครับ

natni

• *
ไม่เป็นน่ะครับ. ปกติทุกอย่างยกเว้นประกอบไม่ค่อยดีเท่าไรครับ

jideeja

• *
ไม่แน่ใจว่าเป็นตั้งแต่ออกรถเลยรึปล่าว เพิ่งมาจับเสียงได้ตอนประมาณ 500 KM
พรุ่งนี้ว่าจะเข้าไปเช็ค 1000 KM ครับ
ช่วยแจ้งความคืบหน้าด้วยนะครับ. ว่าผลเป็นอย่างไร. ที่ศูนย์คิดว่าเป็นจากอะไร ผมได้ยินทุกครั้งที่สตาร์ทและออกรถ จนคิดว่าเป็นปกติแล้วนะเนี่ย

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
เสียงดังกรืด 1 ครั้ง หลังจากบิดกุญแจ สตาร์ทใหม่ และ ออกตัวไปแป๊บเดียว จะเป็นแบบนี้ทุกครั้ง น่าจะมาจากฝั่งเท้าด้านขวาบริเวณ เหนือคันเร่ง
คือ การทำงานของปั๊มabs ( พี่ท่านนึงที่ขับ xv เคยบอกผม )  :ดื่ม:

ส่วนหลังจากวิ่งมา แล้ว ดับเคื่องเดินมาหน้าเครื่อง จะมีเสียง กึกๆ กัก ๆ ก๊องแก๊ง ๆ อันนั้นมาจาก การขยายตัวของโลหะภายในเครื่องยนต์ เมื่อมันร้อน อะครับ   :ดื่ม:

jideeja

• *
 :2thmb: :2thmb:
เสียงดังกรืด 1 ครั้ง หลังจากบิดกุญแจ สตาร์ทใหม่ และ ออกตัวไปแป๊บเดียว จะเป็นแบบนี้ทุกครั้ง น่าจะมาจากฝั่งเท้าด้านขวาบริเวณ เหนือคันเร่ง
คือ การทำงานของปั๊มabs ( พี่ท่านนึงที่ขับ xv เคยบอกผม )  :ดื่ม:

ส่วนหลังจากวิ่งมา แล้ว ดับเคื่องเดินมาหน้าเครื่อง จะมีเสียง กึกๆ กัก ๆ ก๊องแก๊ง ๆ อันนั้นมาจาก การขยายตัวของโลหะภายในเครื่องยนต์ เมื่อมันร้อน อะครับ   :ดื่ม:
:2thmb: :2thmb:

Monday

• *
วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมไปลอง XV มาครับ

มีเสียงตอนออกตัว ตอนเอาเท้าออกจากคันเร่ง รถกำลังเคลื่อนตัว ดังครึกๆ ประมาณสองครั้ง
กับตอนเบรครถใกล้จะหยุดนิ่ง

ผมบอกไม่ได้ว่าบริเวณชัดเจนแต่มาจากใต้รถนี้แหละ
เป็นทุกครั้งที่ออกตัวกับรถใกล้จะหยุดนิ่ง

ถามเจ้าหน้าที่ขาย ก็บอกว่าไม่เป็นทุกคัน เขาก็ตอบไม่ชัดเจน

Niti M.

• *
เป็นเหมือนกันครับ ของผมจะเป็นตอนเช้าเวลาstartตอนเครื่องเย็น จากนั้นก็จะหายครับ แต่ถ้าไปจอดนานๆแล้วstartใหม่ก็จะได้ยินอีก ตอนนี้วิ่งมา2500แล้วครับ ก็ยังเป็นอยู่ เลยเข้าใจว่าเป็นระบบของมัน

dharn

• *
เป็นเหมือนกันครับช่วงเครื่องเย็นตอนเช้า กดคันเร่งแบบแตะเบาๆจะมีเสียงครึกเบาๆ แล้วก็ไม่เป็นอีก รถสามปีละ