ผู้เขียน หัวข้อ: ถามครั้งสุดท้ายก่อนจอง xv เพื่อที่ผมจะได้ไม่เสียใจภายหลัง  (อ่าน 20997 ครั้ง)

Mr.T

• มือใหม่หัดขับ
  • *
สัปดาห์ที่แล้วกำลังจะไปจอง HRV บังเอิญได้ยินโฆษณาทางวิทยุว่าช่วงหน้าฝนเหมาะที่จะไปทดลองขับรถ Subaru เลยหาข้อมูลอย่างจริงจังและไปทดลองขับ  xv  ก็รู้สึกประทับใจจริงๆครับ ส่วนตัวผมเองเลือกรถที่สมรรถนะและความปลอดภัยเป็นหลัก แต่ก็กังวลลึกๆว่า Subaru เป็นเครื่อง boxer ที่ไม่เหมือนใคร และมีศูนย์บริการน้อย ในอนาคตเมื่อหมดประกันแล้วจะมีปัญหาในการซ่อมรวมถึงค่าซ่อมที่แพงหรือไม่ครับ รบกวนสอบถามพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
สัปดาห์ที่แล้วกำลังจะไปจอง HRV บังเอิญได้ยินโฆษณาทางวิทยุว่าช่วงหน้าฝนเหมาะที่จะไปทดลองขับรถ Subaru เลยหาข้อมูลอย่างจริงจังและไปทดลองขับ  xv  ก็รู้สึกประทับใจจริงๆครับ ส่วนตัวผมเองเลือกรถที่สมรรถนะและความปลอดภัยเป็นหลัก แต่ก็กังวลลึกๆว่า Subaru เป็นเครื่อง boxer ที่ไม่เหมือนใคร และมีศูนย์บริการน้อย ในอนาคตเมื่อหมดประกันแล้วจะมีปัญหาในการซ่อมรวมถึงค่าซ่อมที่แพงหรือไม่ครับ รบกวนสอบถามพี่ๆเพื่อนๆด้วยครับ
เอาง่ายๆครับ ถ้าพี่อยู่ กทม ไม่ต้องห่วง สบาย ไปลองก่อนครับ  :ดื่ม: แล้วเรื่องที่พี่กังวัลจะลืมไปเลย ( ค่าซ่อม หมายถึง เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะนะครับ ไม่แพง ถ้ารู้ทัน 0 )  ในนี้อาจารย์เพียบครับ   :กิกิ:

Ynot7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
XV รถดีกว่า
HRV ศูนยฺดีกว่า

มีรถคันเดียวเลือก HRV
มีครอบครัว 4 คนไป CRV/Xtrail

ไม่แคร์อะไร ชีวิตนี้ขอให้ได้ขับ Boxer+Awd ซักช่วงของชีวิตไป XV

Ake

ในสมัยก่อนๆที่มีศุนย์ฯ ซูบารุแค่ใน กทม. (ที่ผมเคยเห็นสมัยนั้นก็มีแค่ศูนย์เสรีไทยกับเพชรบุรี)  คนที่ซื้อซูฯไปขับส่วนใหญ่แทบไม่เคยเข้าศูนย์กันเลยมั้ง  อาศัยพูดคุยแลกประสบการณ์ หาอู่นอกซ่อมกันเอาเอง สั่งของสั่งอะไหล่กันเอาเอง

รักจะขับรถยี่ห้อนี้ต้อง Indy กันในระดับหนึ่งเลย.........

แต่ตอนนี้สถานการณ์เปลี่ยนไปมากเพราะรถ SU ในระดับรถบ้านสามารถทำราคาขายให้ถูกลงได้มากทำให้ขายได้เยอะขึ้น (จากแต่ก่อนรถบ้านๆเครื่อง 2000 นำเข้า แต่ราคาแพงอย่างกับรถ Premium)  ศุนย์ฯก็มีเยอะขึ้นมากจากแต่ก่อน  อู่นอกที่ฝีมือดีๆก็ยังมีอยู่เยอะ

แถมรถซูก็ยังขึ้นชื่อเรื่องความทนทาน ไม่จุกจิกมาก เพราะเมื่อก่อนเป็นรถประกอบญี่ปุ่นนำเข้ามาหมด (ก็มี XV ประกอบมาเลย์ ต้องดูกันยาวๆว่าดีแค่ไหน  แต่อะไหล่เกือบทั้งหมดก็มาจากญี่ปุ่น)

ศูนย์บริการสมัยใหม่ก็บริการดีขึ้นมาก แต่ผมก็ยังไม่ค่อยชอบนโยบายของศูนย์บางอย่างอยู่ (เช่นเรื่องการขอเลือกน้ำมันเครื่องใช้เอง แต่ประกันเครื่องจะขาด C:-))
แต่ถ้าจะเอารถเข้าศูนย์ควรไปวันธรรมดานะ เพราะวันหยุดคนเยอะมาก  ให้นึกภาพร้านอาหารช่วงเทศกาลไว้ครับ อารมณ์ประมาณนั้นแหล่ะ

ส่วนตัวสำหรับผมที่บ้านใช้รถเจ้าตลาดมาตลอด  แต่อดใจไม่ไหวเมื่อมาเจอเจ้า XV ในราคาที่เอื้อมถึงเลยได้เป็นรถคันแรกในบ้านที่ไม่ใช่เจ้าตลาด

รถยังไม่ทันเปลี่ยนป้ายขาวเลยแต่วิ่งไปจะหมื่นโลฯแระ  แต่ก็ยังไม่พบปัญหาใดๆ  จะมีก็แค่เรื่องจุกจิกกวนใจเล็กๆน้อยๆ เช่น มีเสียงกอกแก็กแถวๆกรอบหน้าปัดเวลารถสั่น  มีอาการเครื่องกระตุกเบาๆที่รอบต่ำเมื่อใช้น้ำมัน E20  มีเสียงหอนเบาๆที่ความเร็ว 95-97  Front วิทยุแอบโบราณนิดนึง

ถ้ายังไม่แน่ใจ  แนะนำให้นั่งอ่านกระทู้ในห้องถามตอบปัญหาไปเรื่อยๆเพื่อให้เห็นว่ารถรุ่นนี้มันมีปัญหาอะไรบ้าง (แล้วจะพบว่าส่วนใหญ่จะเป็นปัญหาเล็กๆน้อยๆแค่พอรำคาญใจ)
ชาว XV ในนี้ถาม-ตอบปัญหากับแบบ Fairๆ อะไรดีก็บอกดี  อะไรแย่ก็บอกแย่ไม่มีบิดเบือนหรือปกป้องใดๆ

บางคนด่าซะสาดเสียเทเสีย......แต่ก็ยังใช้อยู่นะเออ (แบบว่ารักนะ เด็กโง่ :หมั่นไส้:)

เวลาขับไปไหน ก็มีแต่คนทัก...ว่ารถมันดีนะ (ก็คงดีจริงๆมั้ง)

available

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
 :-* สมาชิกตอบกันหมดละ เอาง่ายๆละกันถ้าชอบคันไหน เลือกคันนั่นครับ ศูนย์บริการเองรถก็เหมือนรถทั่วๆไปไม่ได้เข้ากันบ่อย ตามระยะกิโลเมตรเหมือนรถทั่วๆไป ส่วนเรื่องอะไหล่นี้ในส่วนของ SUBARU อะไหล่เลยส่วนมากรุ่นรถคนละรุ่นก็จริงแต่อะไหล่จะใช้ร่วมกันได้หลายๆชิ้นพอสมควร ถ้ามองการขับขี่ สมรรถนะเป็นหลักถือว่าเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆ

led

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
อนาคต  :ดื่ม:
อะไหล่ เบิก0ได้หมด ไม่มีเบิกเองหรือสั่งอู่นอกเบิกให้ก็ได้
อู่ซ่อมบำรุง อู่ซูข้างนอกมีเยอะคับ ราคาถูกกว่า0อีก

The Rock

ใน กทม ใช้แล้ว งั้นๆแหละครับ
ออกจะไปทางเสียดายน้ำมัน

ไป ตจว มีโค้งเยอะ ฝนตก
ทางแบบสุ่มเสี่ยง โครตรักมันเลย ครับ

เวลาออก ตจว เอารถคันอื่นไป ใจคิดถึงแต่ XV ครับ
ไม่ได้โม้..,น้า......

เรื่องศูนย์อย่าไปคิดมาก ให้เคลมเฟืองท้ายให้เสร็จถ้ามีปัญหานะครับ
หลังจากนั้นเมื่อหมดประกัน คบกับศูนย์ Nissan โลด อะไหล่ใช้กันได้ครับ

aoo inter

• *
ล่าสุดผมนี่ขับมาสกลขับขึ้นภูพานมันสุดอ่ะเข้าโค้งไม่หลุดตอนแรกเจอจี้ตูดหันมาอีกทีอยู่นู้น...จะมาบอกว่าดีจริงคับผมเคยใช้ซีวิคท้ายแปดเหลี่ยมขับขึ้นโค้งที่นี่บางทีมีเกร็งคับแต่พอเจ้าxvนี่สบายคับเชื่อผมเป็นเจ้าของมันซะแล้วจะรู้ว่าเอาอยู่มันเป็นไง

mc_ba2

• **
จริงผมเป็นคนคิดเยอะมากๆ ก่อนจะตัดสินใจซื้อรถ XV เพราะกะใช้ยาว 10ปี ค้นหาข้อมูลจนมั่นใจ ไม่กังวลเรื่อง0 เพราะอยู่กทม.+พัทยา จะออก ศ.ที่9ต.ค.นี้แล้ว ตอนแรกจะไป HRV เหมือนกัน แต่ผมเป็นคนชอบขับรถที่สมรรถนะ ลองอยู่หลายรอบหลาย0 จนเซลล์จำได้ สุดท้ายเลือก XV เพราะอยากฟินเวลาขับรถล้วนๆ  ^_^

mc_ba2

• **

ทางแบบสุ่มเสี่ยง โครตรักมันเลย ครับ

เวลาออก ตจว เอารถคันอื่นไป ใจคิดถึงแต่ XV ครับ

เรื่องศูนย์อย่าไปคิดมาก ให้เคลมเฟืองท้ายให้เสร็จถ้ามีปัญหานะครับ
หลังจากนั้นเมื่อหมดประกัน คบกับศูนย์ Nissan โลด อะไหล่ใช้กันได้ครับ
ผมชอบสไตล์การตอบคำถามของคุณ The Rock มาก ตอบตรงและชัดเจน และเห็นเป็นสมาชิกของเว็บหัวไฟด้วย

kom_

• *
ก่อนจะเลือก XV ผมก็ลังเลอยู่กับ HRV และศูนย์ฮอนด้าก็อยู่ห่างที่พักเพียง200ม.
ซูบารุนี่รถในฝันเลยครับ เลือกเพราะใจล้วนๆ

faora

• *
เมื่อเทียบ XV กับ HRV
ผมลองเข้าไปอ่านเวป HRV
ผมตัดสินใจถูกแล้วที่ซื้อ XV ครับ

pakadon

ถ้ายังไม่จอง ตอบคำสุดท้าย
"รอตัวไมเนอร์"

มดแดง

• **

มาสนับสนุนความเห็นคุณ the rock of Gibraltar ครับ
ขับในเมืองที่รถติดๆ เปลืองน้ำมันมากๆครับ ออกจะไม่ค่อยคล่องตัวด้วยซ้ำ ถ้าเทียบกับ c segment แต่ขับออกต่างจังหวัด มั่นใจมากครับ ถึงจะไม่ค่อยได้ออกไป แต่เวลาออกก็มีความสุขในการขับครับ มีเรื่องเสียงดังเข้ามาในรถก็เปิดเพลงให้ดังขึ้นครับ จบข่าว

smaew

• *
ตอนนี้ไม่ค่อยได้ขับเจ้า xv เท่าไหร
เพราะนั่งรถที่คนอื่นขับให้นั่งซะส่วนใหญ่
เจ้า xv เลยสงบนิ่งอยู่เฉยๆ
แต่ก็ยังคิดถึง moment เวลาที่ขับ xv ออกต่างจังหวัด มั่นใจสุดๆ
อยู่ในกรุงเทพ ก็มุดซ้ายปาดขวาได้อย่างคล่องตัว
(เทียบกับ BMW อีกคัน เหยียบเมื่อไหรเป็นมา แต่ก็เทอะทะอ่ะ)

ขอโทษนะคะที่เพ้อ อ่าน comment แล้วคิดถึงเจ้า xv ค่ะ
ว่าแล้ววันนี้เอาไปซิ่งซะหน่อยดีกว่า