ผู้เขียน หัวข้อ: ขาย jazz ซื้อ XV ดีมั้ยครับ  (อ่าน 21725 ครั้ง)

pakhihi

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ขาย jazz ซื้อ XV ดีมั้ยครับ
« เมื่อ: November 05, 2015, 08:33:29 »
Jazz s auto ปี 2009 น่าจะขายได้สามแสนกว่า คุ้มมั้ยครับหากจะเปลี่ยนเป็น xv ไปลองขับมาแล้วชอบมาก อยากได้รถใหญาๆ และลุุยได้หน่อยๆ

toppy

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
Re: ขาย jazz ซื้อ XV ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: November 05, 2015, 09:54:34 »
ตอบแบบกลางๆนะครับ

ต้องคำนึงถึงปัจจัยหลายเรื่องครับ
1. สภาพทางการเงิน สภาพคล่องการเงินโอเคไหมถ้าจะต้องผ่อนรถใหม่อีกรอบนึงเป็นเวลา3-4ปี
2. สภาพเส้นทางที่ใช้ปกติจำเป็นต้องเปลี่ยนรถไหม
3. อัตราการกินน้ำมันในเส้นทางเดิมอาจจะเพิ่มขึ้นอีก20-30%

ลองค่อยๆวิเคราะห์ดูครับ ถ้าโอเคก็เปลี่ยนได้ครับ

led

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
Re: ขาย jazz ซื้อ XV ดีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: November 05, 2015, 10:28:23 »
XV กินน้ำมันกว่า Jazz เยอะพอตัวเลยนะคับ
XV ห้องโดยสารใหญ่กว่า Jazz จริงแต่ส่วนเก็บของท้ายรถ ไม่ได้ใหญ่อะไรมากมาย
ถ้าไม่ติดเรื่องพวกนี้ ซื้อเลยคับบบบบบบบ  :สะกดจิต:

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: November 05, 2015, 11:41:00 »
เอา XV เทียบ Jazz ก็มีเรื่องต้องคำนึงถึงประมาณนี้ครับ

- Jazz ขนของได้เยอะกว่าแน่ๆ  XV อาจจะดูใหญ่กว่าแต่พื้นที่ด้านหลังเล็กกว่า
- XV เครื่อง 2000 ก็จริง แต่พ่วงระบบขับ 4 ตลอดเวลาและเป็น CVT (เวอร์ชั่นถนอมเกียร์) ออกตัวจะไม่ปรู๊ดปร๊าดคล่องแคล่วเหมือนเครื่อง Honda
- ค่าน้ำมันแพงขึ้น :ปาดเหงื่อ: (แต่ก็ประหยัดสุด ถ้าเทียบกับรถขับ 4 ที่มีทั้งหมดในบ้านเรา)
- ค่า Maintain จะแพงกว่า Jazz พอสมควร  เอาแค่น้ำมันเครื่องก็ต้องใช้ 5 ลิตรแระ (แต่ก็ไม่แพงเวอร์อะไร ยังอยู่ในระดับรถเครื่อง 2000 ญี่ปุ่นทั่วไป)
- ค่าล้างรถจะแพงกว่า เพราะใหญ่กว่า Jazz หุหุ :คริคริ:
- เข้าศูนย์ลำบาก เสาร์-อาทิตย์รถจะเยอะมาก...(แต่ถ้าเข้าวันธรรมดาก็สบายๆ )
- เวลาซ่อม บาง Part อาจจะต้องรออะไหล่นานหน่อย (เพราะตั้องสั่งจาก Japan) :huh:
- อาจจะเจอปัญหาจุกจิกบ้าง เช่น แผงคอนโซลมีเสียงแก๊กๆ  พวงมาลัยสั่น แต่พวกนี้แก้ได้
- บางอย่างเป็นข้อด้อยประจำรถ เช่น เสียงลมดัง เสียงยางดัง เสียงเครื่องที่รอบสูงดัง  คือพี่จะดังมันทุกอย่างเลยใช่ไหม O:-)

ถ้ารับกับที่ว่ามาได้และไม่ติดเรื่องรายจ่าย แสดงว่า Indy พอที่จะขับ Su  :ชำเลือง:

เจ้า XV นี้ขับดีมาก รถนิ่งมาก วิ่งทางไกลๆแล้วสบายไม่ค่อยเหนื่อยล้า (แต่จะเมื่อยเพราะเบาะ หลายคนบ่นอยู่) ช่วงล่างไม่ตึงตังแบบ Honda ด้วย
เอาวิ่งไปทางกันดารก็พอได้ (อย่าเรียกว่าลุยเลย โดยพื้นฐานโครงสร้าง+ช่วงล่างไม่ได้แข็งแกร่งเหมือนพวกกระบะ 4X4) อย่างเจอทางโคลนเลน หรือมีน้ำขังหน่อยๆก็พอผ่านได้สบายๆ
กับราคาตัวล่างสุดผมว่ามันคุ้มมากๆกับสมรรถนะที่ได้ขนาดนี้

เจ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: November 05, 2015, 14:48:46 »
ได้ขึ้นขับxvแล้วสบายใจ เป็นรถเก๋งยกสูงลุยได้ ตกหลุดทางลื่นทางชัน ดินลูกรัง วิ่งสบายใจไรกังวล ทางโค้งนิ่งเนียน  เครื่องเงียบ ขับไม่เบื่อ ได้ใช้xv ทีสุดของรถแล้ว  วิ่งทางไกลประหยัดอยู่ครับ ศูนย์รับประกัน5ปี ใช้ยาวๆไม่พังง่าย เรื่องอื่นๆจิบจ้อย รถรุ่นอื่นๆมีปัญหาเยอะกว่าอีก

teatree048

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: November 05, 2015, 19:08:21 »
ผมขายเฟสต้า ออกXvครับ

mc_ba2

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: November 05, 2015, 19:29:56 »
ถ้าการเงินไม่ใช่ปัญหาในการผ่อน+ดูแลรักษา และมีรถสำรองไว้ใช้ยามเกิดอุบัติเหตุ ก็จัดได้เลยคับ. ก่อนเปลี่ยนเป็น XV ขับ civic ติดแก๊ส ไปไหนมาไหน ขึ้นเหนือ ล่องใต้ ใกล้ไกล ไม่คิดมาก เพราะถูก เข้าอู่เฮียก่ำทำหลายอย่างก็ไม่กี่ตังค์ แต่พอเปลี่ยนเป็น XV เวลาจะไปไหนไกลๆ ต้องคิดนิดนึง หรือขับในเมืองรถติดๆก็เปลี่ยนเอาคันเล็กออกไป. ขับ XV แล้วรู้สึกฟินมาก ขับดี เครื่องเสียงที่ใครบอกว่าห่วย ลองปรับจูนดีๆ ผมว่าคุณภาพเสียงยังดีกว่า JBL ใน Camry หรือ Mark Levinson ใน Lexus IS250 อีกนะครับ เสียอย่างเดียงเสียงลมกับยางดังไปนิดนึง.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: November 05, 2015, 22:33:27 โดย mc_ba2 »

Sonasiam

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: November 05, 2015, 20:31:21 »
ชอบก็จัดจ้า

pakhihi

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: November 05, 2015, 20:46:09 »
ถ้ามีรถคันเดียวไม่ไหวหรอครับ สำหรับ subaru XV

The Rock

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: November 06, 2015, 00:15:20 »
ชอบก้อจัดเลย

เพราะว่า

ชีวิตคนเรานั้น มันสั้น ครับ   

โอ๋ คับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: November 06, 2015, 01:26:32 »
ควรมีรถ มากกว่า 1 คัน 

mrpich

• อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: November 06, 2015, 07:42:40 »
ผมขาย bmw e36 compact ย้ายมา xv นี่ละครับ
สาเหตุเพราะแฟนอยากให้ขายคอมแพคออก เค้าไม่ชอบรถเกียร์ธรรมดาเค้าขับไม่ได้
พอได้ xv มาเค้าเลยแย่งไปครองเลย ส่วนผมผ่อน Orz
ส่วนสาเหตุที่เลือก xv เพราะแค่อยากลอง ขับ4 ของซูบารุ และ เครื่อง boxer เท่านั้นครับ
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

Ynot7

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: November 06, 2015, 07:51:45 »
ผมใช้ทั้งสองคัน ในเมืองขับแจ๊ซ ชานขับซู

มีคันเดียวก็ได้ แต่ก็

Trigger-Happy

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: November 06, 2015, 08:50:46 »
ถ้าการเงินไม่ใช่ปัญหาในการผ่อน+ดูแลรักษา และมีรถสำรองไว้ใช้ยามเกิดอุบัติเหตุ ก็จัดได้เลยคับ. ก่อนเปลี่ยนเป็น XV ขับ civic ติดแก๊ส ไปไหนมาไหน ขึ้นเหนือ ล่องใต้ ใกล้ไกล ไม่คิดมาก เพราะถูก เข้าอู่เฮียก่ำทำหลายอย่างก็ไม่กี่ตังค์ แต่พอเปลี่ยนเป็น XV เวลาจะไปไหนไกลๆ ต้องคิดนิดนึง หรือขับในเมืองรถติดๆก็เปลี่ยนเอาคันเล็กออกไป. ขับ XV แล้วรู้สึกฟินมาก ขับดี เครื่องเสียงที่ใครบอกว่าห่วย ลองปรับจูนดีๆ ผมว่าคุณภาพเสียงยังดีกว่า JBL ใน Camry หรือ Mark Levinson ใน Lexus IS250 อีกนะครับ เสียอย่างเดียงเสียงลมกับยางดังไปนิดนึง.
พี่ปรับยังไง สอนหน่อย  ::)

silstar

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: November 06, 2015, 14:30:45 »
ผมขาย jazz 2005 ไปเมื่อต้นเดือน พ.ค.

แล้วออก xv sport เมื่อปลายเดือน ต.ค.ครับ