ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราการกินน้ำมันอยู่ประมาณไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 49726 ครั้ง)

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
 :2thmb: :2thmb:
วันนี้วัดล่าสุด วิ่ง กทม-ฟาร์มโชคชัย-กทม อัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ 13.66 กม/ลิตรครับ
ใช้น้ำมัน shell v power sohol 95
น้ำมันเครื่ืองใช้ 10w40 คาดว่าถ้าใช้ w30 น่าจะประหยัดได้กว่านี้อีกนิดครับ

Blackdogsworld

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ตอนที่ออกจากศูนย์มาวิ่งในเมือง 8 กม. / ลิตร (รถติดพอสมควร ระยะทางจากบ้านไปที่ทำงานประมาณ 20 กม. ใช้เวลาขาไป 1 ชั่วโมง ขากลับ 1 ชั่วโมงครึ่ง)

ส่วนวิ่งต่างจังหวัด 12 กม. / ลิตรครับ วิ่งจาก กทม. ไปราชบุรี

เพิ่งครบ 1,000 โล ทางศูนย์เปลี่ยน้ำมันเครื่อง 10w-40 ให้ อ่านกระทู้นี้แล้ว เพิ่งเข้าใจ ถึงว่า ทำไมเครื่องอืดขึ้นนิดหน่อย ยังไม่รู้อัตราสิ้นเปลืองหลังจากนี้จะเป็นยังไง

สรุปแล้วควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นอะไรดีครับ

leenawat_sri

::คิดหนัก::   ผมในเมือง ติดๆหนักๆ ไม่กล้าคำนวนคับ กลัวตัวเลข :o   ซึ่งถ้าในเมืองติดหนักๆ จะกินมาก ผมไม่แปลกใจกับเครื่องยนต์ลักษณะนี้ ระบบขับเคลื่อนแบบนี้  แต่ถ้าวิ่งตจว.ไม่กินคับ  ผม 0w-20  sohol 95 v power nitro+  พยายามlock  cruise control ที่ 120..วันนี้ อากาศภายนอก 25-27 องศา อุณหภูมิ intake 31องศา วิ่งมา กทม.-เชียงใหม่   ได้ 18+ km/l คับ :กิกิ:

rafarel

;D ;D ;D อย่างเยอะอะครับ สรุป โซฮอล์ 95 เติมทุนที่มากกว่า แต่วิ่งจริงประหยัดกว่า e20 ถึง 5 บาท  :แว้ดๆๆ: 

ทริปนี้ผมกะโซฮอล์ 95 ตั้งแต่ต้นยันปลายเลย แล้ว จะลองจับอัตราดู แล้วจะมาอัพเดทนะครับ  ^_^
::คิดหนัก::   ผมในเมือง ติดๆหนักๆ ไม่กล้าคำนวนคับ กลัวตัวเลข :o   ซึ่งถ้าในเมืองติดหนักๆ จะกินมาก ผมไม่แปลกใจกับเครื่องยนต์ลักษณะนี้ ระบบขับเคลื่อนแบบนี้  แต่ถ้าวิ่งตจว.ไม่กินคับ  ผม 0w-20  sohol 95 v power nitro+  พยายามlock  cruise control ที่ 120..วันนี้ อากาศภายนอก 25-27 องศา อุณหภูมิ intake 31องศา วิ่งมา กทม.-เชียงใหม่   ได้ 18+ km/l คับ :กิกิ:

Mummy R

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ประหยัดมาก แถมได้ลุ้นรถคันใหม่กับ Nitro + ด้วย :-\

5555  v-power ผมว่าเด่นที่ความลื่นคับ (แต่ ดีเซล กะรถดีเซลเทอโบเห็นความต่างเยอะกว่า) แต่ถ้าเอา KPL เยอะๆ ไม่แน่ใจว่า shell จะดีสุดคับ ผมยังไม่คอนเฟิม แต่เหมือนยี่ห้ออื่นกิโลลิตรเยอะกว่านิดๆ   :winkwink:

rafarel

5555  v-power ผมว่าเด่นที่ความลื่นคับ (แต่ ดีเซล กะรถดีเซลเทอโบเห็นความต่างเยอะกว่า) แต่ถ้าเอา KPL เยอะๆ ไม่แน่ใจว่า shell จะดีสุดคับ ผมยังไม่คอนเฟิม แต่เหมือนยี่ห้ออื่นกิโลลิตรเยอะกว่านิดๆ   :winkwink:
ผมว่าปั๊มดาวน้ำมันเค้าก็ดีนะครับ  :-\

Route_freedom

• *
ในเขตนิคมฯแหลมฉบัง 9 Km/L
วิ่งยาวๆเส้นมอเตอร์เวย์ 12 Km/L ความเร็วเฉลี่ย 120 ไม่ได้ใช้ cruise control
รถเดิมๆน้ำมันเครื่องของ 0 น้ำมันบางจาก E20 
:กิกิ:

ChemKorat3

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
สัปดาห์ที่แล้ว วิ่งระยอง-รังสิต-ชัยภูมิ ไป-กลับ ใช้ E20 ของบางจาก วิ่งที่ความเร็ว 100-160 กิโลเมตร/ชั่วโมง ใช้ครุยคอลโทรลบ้างในบางเวลา ได้ระยะทางเฉลี่ย 10.51 กิโลเมตร/ลิตร ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 21, 2015, 11:55:34 โดย ChemKorat3 »
Jing R.

sawat

• *
มีข้อมูลดังนี้ครับ รถผมเพิ่งวิ่งได้ 2200 กม.จึงยังกังวลเพิ่งจะพ้น Runin  และตำรวจทางหลวงจับความเร็วที่ เกิน 120 กม./ชม. ส่วนใหญ่จึงวิ่งโดยCruise Control 118 กม./ชม. สระบุรี-เชียงใหม่(จอมทอง) มีขึ้นเขาช่วง เถิน-ลี้-บ้านโฮ่ง-จอมทอง ใช้แกสโซฮอลล์ 91 ระยะ 610 กม. นำ้มัน 48.58 ลิตร เฉลี่ย 12.58 กม./ลิตร  2.13 บาท/กม.

auanjung

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
มีข้อมูลดังนี้ครับ รถผมเพิ่งวิ่งได้ 2200 กม.จึงยังกังวลเพิ่งจะพ้น Runin  และตำรวจทางหลวงจับความเร็วที่ เกิน 120 กม./ชม. ส่วนใหญ่จึงวิ่งโดยCruise Control 118 กม./ชม. สระบุรี-เชียงใหม่(จอมทอง) มีขึ้นเขาช่วง เถิน-ลี้-บ้านโฮ่ง-จอมทอง ใช้แกสโซฮอลล์ 91 ระยะ 610 กม. นำ้มัน 48.58 ลิตร เฉลี่ย 12.58 กม./ลิตร  2.13 บาท/กม.

Spec ของรถเราให้ใช้ 95 ไม่ใช่รึครับ
แล้วเติม 91 ใช้แล้วความรู้สึกเป็นไงบ้างครับ

AomZaa

• *
ถังแรกลืม ขอพูดถึงถังสองหลังออกรถมาขับไปได้ 485 กมนะคะ ขับจากกรุงเทพ(แถวเดอะไนนพระรามเก้า)ก่อนไปเติมน้ำมันที่เอสโซ่ โซฮอล 95 900 บาท ตอนนั้นลิตรละประมาณ 29 บาทนิดๆ ไปหัวหิน เที่ยวๆๆๆ กลับมาชะอำ ไปหัวหินเที่ยวต่อ ไปวัดหลวงปู่ทวด ไร่องุ่นหัวหิน กลับชะอำเที่ยวต่อ กลับกรุงเทพ ถึงช่วงพระรามสองตรงที่ขึ้นทางด่วนขีดน้ำมันหายเกลี้ยงละช่วงนี้ แต่ก็ขับจนมาลงทางด่วนศรีนครินทร์(บางกะปิ)หรือแถวเดอะไนน์แล้วก็เติมน้ำมันค่ะ  สรุปคือทริปนี้วิ่งไปราวๆ450-500 กม ดันจำตัวเลขชัวร์ๆไม่ได้ ทำให้ไมล์เกิน1,000 พอดี ลองคิดๆดูแล้วประมาณ14 Km:L +++  ถือว่าโอเคเลยค่ะ

ถ้ากดล้อค cruise ได้ยาวๆ มีสิทได้อีก 2km/l เลยคับ

mrpich

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
  • อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
ตอบมั่งกับครึ่งถังแรก พอดีพรุ่งนี้นำมันขึ้นเลยเติมก่อนหลังจากใช้ไปครึ่งถัง
วิ่งไป305 กม. เติมไป 750 บาท e20 ตราดาว ลิตรละ 24.68
เฉลี่ยแล้ว 10.03 km./l สิ้นเปลือง 2.45 บาท/กม.
ยังขับแบบรันอินอยู่กับแถวๆกรุงเทพชั้นนอกครับ
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

Preecharles

• *
เติม E20
ในเมืองรถติดๆ ได้ 7โลลิตร T-T
นอกเมืองแถว 12-13 โลลิตร (ต่ำสุด 7.8L/100KM)