ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราการกินน้ำมันอยู่ประมาณไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 49963 ครั้ง)

stssr

• มือใหม่หัดขับ
  • *
มันคือ real time consumption ครับ

redbull

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
คือต้องดูค่าให้ จำนวน ลิตร น้อยๆก้อคือประหยัดมาก. เพราะว่าจำนวนl/100km  แล้วพอเรากดไปอีก แล้วตัวเลขมันเปลี่ยนบ่อยๆเลยคือวัดค่าอะไรคับ

ตัวเลขเปลี่ยนบ่อยๆเหมือนเป็นค่า real time ครับผม ตัวเลขนิ่งๆคือค่าเฉลี่ยตั้งแต่เรา reset trip ครับ

Iam105

• **
สมาชิกใหม่แต่แอบดูมานานขอรายงานบ้างครับ

เติมโซฮอล์ 95 เกือบตลอด ได้ถังละ 550-600 โลนิดๆทุกถังในชีวิตประจำวันการทำงานครับ ความเร็วเฉลี่ย 80-120 ในภาพรวมของการใช้รอบนอกเป็นส่วนมากแต่มีวิ่งเข้าเมืองดัวยทุกถัง ยกเว้นออกต่างจังหวัดจริงจัง ผมจะได้ประมาณ 700 ขึ้นไปทุกครั้ง และเคยได้สูงสุดที่ 830 โล (รวมระยะทางที่วิ่งแล้วและที่จะวิ่งได้อีกตามที่จอมันแจ้งนะครับ) ส่วนมากจะพยายามหลีกเลี่ยงการใช้ cruise control เพราะผมว่าถ้าถนนไม่เรียบจริงมันจะทำให้เปลืองน้ำมันมากขึ้น สังเกตุกันมั้ยครับว่า cruise มันขยันทำงานจนน่ารำคาญ ขึ้นเนินนิดหน่อยก็เร่งรอบเครื่อง ลงจากเนินก็เหมือนจะเป็น engine brake กลายๆ ผมไม่ไหวครับและจะเลือกใช้เฉพาะจังหวะที่พื้นราบยาวๆพอละครับ

ส่วนตัวเลขที่ขึ้นว่าใช้เชื้อเพลิงกี่ลิตร/100โล นั้นจะมี 2 ค่านะครับ ค่านึงจะวิ่งตลอดเวลาตามการกดคันเร่ง นั่นคือการจับอัตราการใช้เชื้อเพลิงในเวลานั้นๆแบบ Real Time ส่วนอีกค่าที่มีเครื่องหมายวงกลมแล้วมีขีดผ่ากลางนั้น หมายถึงอัตราการใช้เชื้อเพลิงเฉลี่ยอย่างที่คุณ redbull และคุณ stssr ว่ามานั่นล่ะครับ

ปล. ตอนนี้รอติด Fuel Bank EVO II อยู่ครับ พอดีเพื่อนไปญี่ปุ่นเลยฝากซื้อมาลองซะหน่อย หวังว่าจะวิ่งได้ไกลกว่าที่เคย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: May 28, 2015, 19:54:49 โดย Iam105 »

veerawat007

• *
มารายงานอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันบ้างครับ

น้ำมันถังแรกครับ เติมโซลฮอล 95  ขับไปทำงานในเมืองเป็นส่วนใหญ่ครับ รถติดเช้าและเย็นครับ
ที่หน้าปัดรถวัดได้เฉลี่ย 11.2 ลิตร/100 กิโลเมตร  หารกลับได้  8.9 กิโลเมตร/ลิตร
แต่วัดจากการเติมน้ำมันกลับลงไปเต็มถัง ได้ 8.3 กิโลเมตร/ลิตร ครับ     :ดื่ม: :ดื่ม:

Deva

• **
ของผมถังแรก เติม  Gassohol 95 ของ ESSO (ขีดน้ำมันไม่เหลือเลย)
วิ่ง กทม - ชุมพร ระยะทางประมาณ 500 โล ตัวเลขโชว์ที่ 7.4L/100 km ครับ
ถึงชุมพรน้ำมันยังเหลือ ตอนกลับเติมเต็มถัง(ไฟน้ำมันขึ้น เหลือ 1 ขีด ไม่ได้ reset)แถวประจวบ ถึง กทม ตัวเลขแสดงที่ 7.2L/100km น้ำมันเหลือครึ่งถัง
ถ้าดูเฉพาะตัวเลข ถังแรก ทำได้ 662.2 km
ครึ่งถังที่สองทำได้ประมาณ 387.8 km

ความเร็วที่ใช้ 100 - 130 + มีใช้ cruise control บ้าง (ใช้ไม่บ่อยเพราะรู้สึกว่ารถมันพุ่ง มากๆ ผู้โดยสารกลัว)

ปล.รถเพิ่งออกมาได้ 1 สัปดาห์ครับ

มดแดง

• **
คุณ veeravat007 ไปทำงานในเมือง ใช้เวลาเดินทางเท่าไหร่ วิ่งกี่กิโลครับ จะขอเทียบกันหน่อย ว่าของผมทำไมมันซดขนาดนี้ ของผมวิ่งขาละประมาณ20กม ใช้เวลา1ชั่วโมงเศษ บางทีก็ชั่วโมงเกินครึ่งครับ ขอบคุณครับ :runrun:

มดแดง

• **
มารายงานอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันบ้างครับ

น้ำมันถังแรกครับ เติมโซลฮอล 95  ขับไปทำงานในเมืองเป็นส่วนใหญ่ครับ รถติดเช้าและเย็นครับ
ที่หน้าปัดรถวัดได้เฉลี่ย 11.2 ลิตร/100 กิโลเมตร  หารกลับได้  8.9 กิโลเมตร/ลิตร
แต่วัดจากการเติมน้ำมันกลับลงไปเต็มถัง ได้ 8.3 กิโลเมตร/ลิตร ครับ     :ดื่ม: :ดื่ม:

ขอโทษที่สะกดชื่อผิดครับ สอบถามเพิ่มเติมถึงความเร็วเฉลี่ยบนหน้าจอด้วยนะครับ ของผม 15 กม/ชม ครับ

veerawat007

• *

ขอโทษที่สะกดชื่อผิดครับ สอบถามเพิ่มเติมถึงความเร็วเฉลี่ยบนหน้าจอด้วยนะครับ ของผม 15 กม/ชม ครับ

ผมขับไปกลับที่ทำงานประมาณ 32 กิโลเมตรครับ ใช้เวลาไปและกลับพอ ๆ กันครับ เกือบชั่วโมงครับ วิ่งเส้นถนนบรมราชชนนี ข้ามสะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้าครับหรือไม่ก็พระรามแปดครับ ความเร็วเฉลี่ย ไม่ได้ดูเลยครับ  ???

มดแดง

• **
ขอบคุณครับ ความเร็วเฉลี่ยน่าจะมากกว่าผมครับ ผมวิ่งเส้นรัชดา สุขุมวิท ทางด่วนรามอินทรา นวมินทร์ ติดหนักทุกสายครับ เลยกินหนัก แต่ไม่นึกว่าจะหนักขนาดนี้ครับ Orz

Ynot7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
xv ไม่เหมาะขับในเมืองรถติดๆจริงๆครับ ถ้ารถติดๆนี่กินกันสบาย  7 โลลิตรเห็นๆ

neoxxx

• *
xv ไม่เหมาะขับในเมืองรถติดๆจริงๆครับ ถ้ารถติดๆนี่กินกันสบาย  7 โลลิตรเห็นๆ

ถูกต้องคร้าบบบบบบ   :แว้ดๆๆ:

veerawat007

• *

พยายามออกตัวไม่เกินสองพันรอบครับ  ช่วยประหยัดได้บ้าง  แต่ถ้าเท้าหนักก็กินดุเลยครับ  :ปาดเหงื่อ: :ปาดเหงื่อ:

มดแดง

• **

พยายามออกตัวไม่เกินสองพันรอบครับ  ช่วยประหยัดได้บ้าง  แต่ถ้าเท้าหนักก็กินดุเลยครับ  :ปาดเหงื่อ: :ปาดเหงื่อ:

ขอบคุณครับ พยายามแล้วครับ พอเติมเต็มทีแรกได้ 7 กม./ลิตร ก็ลดความแรงของเท้าลงแล้วครับ แต่มาเจอรถติดหนักๆอีก คราวนี้ 6.69 กม/ลิตรเลย จะพยายามอย่างต่อเนื่องเพื่อประหยัดทรัพย์ในกระเป๋าครับ

natni

• *
ในเมืองรถติดๆ 95 น่ะครับ ได้ 8.35-9.06 ประมาณนี้ครับ

voot2209

• *
ผมใช้ในเมืองสลับนอกเมือง รถไม่ติดมาก ที่ภูเก็ต น้ำมันหนึ่งถัง วิ่งได้ 600 ก.ม ครับ ถือว่ารับได้