ผู้เขียน หัวข้อ: XV ขึ้นเขา  (อ่าน 54428 ครั้ง)

Yodasang

• มือใหม่หัดขับ
  • *
XV ขึ้นเขา
« เมื่อ: January 06, 2015, 01:38:09 »
สวัสดีครับ  :respected:

ผมเพิ่งสมัครสมาชิกครับ  ตอนนี้กำลังเล็งๆ XV อยู๋ ไปลองรถมาแล้วชอบครับ  แต่ติดว่าที่ตอนลองรถมันซัดได้เต็มที่แค่ในเมือง+บนทางด่วน ไม่ได้ขึ้นเขาที่ชัน

ตอนนี้ผมใข้ X-TRail ตัวก่อนโมเดลเช้นจ์ ผมชอบเกือบทุกอย่างทั้ง ลูกเล่นที่ไม่ฟู่ฟ่ามาก ดิบๆเน้นใช้งาน ขนาดห้องโดยสาร ที่เก็บของหลัง ยกเว้นเครื่องที่ค่อนข้างกำลังต่ำไปเพราะเป็นแค่2.0 ของเทียน่า + เกียร์ CVT นิสสันที่ขึ้นชื่อว่าอืดและมีปห.ระดับเทพ เวลาใช้รอบสูงๆเช่นตอนขึ้นเขาเกียร์ร้อน kick down ไม่ได้ ลากรอบไม่ได้ เข้าเซฟโหมด ดร๊อบรอบลงมาไม่ให้เกิน 3พัน ความเร็วไม่เกิน 40 ย่องๆจนจะไหลย้อนตกเขาตาย

ก่อนตัดสืนใจเลยอยากทราบว่าเพื่อนๆพี่ๆมีใครเคยเอา XV ออกทริปขึ้นเขาแล้วบ้างครับ กำลังเครื่อง + เกียร์ไปไหวมั๊ยครับ ถ้าไปซัก 4 คนผู้ใหญ่  เกียร์มีอาการตัวร้อนถ้าใช้รอบสูงบ้างมั๊ยครับ

คือผมเน้นใช้ในเมือง +ออกต่างจังหวัดขึ้นเหนือ ขี้นเขา พวกอินทนนท์ อ่างขาง และอื่นๆอย่างน้อยนี่แทบจะเดือนละครั้งครับ ไม่อยากได้รถพวก PPV ครับ ถึงกำลังเครื่องดีเซลขัยสี่จะเหมาะกับขึ้นเขาแต่ผมไม่ชอบช่วงล่างครับ เคยจะหมุนพาตกเขาไปทีเลยเข็ดเลย

ยังไงขอคำแนะนำน้องใหม่ด้วยนะครับ เผื่อจะได้ออกรถมาเข้าclub ด้วยคนครับผม

:respected:

HEISENBERG

• *
Re: XV ขึ้นเขา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: January 06, 2015, 01:54:59 »
มี user นึงไปลุยอุทยานไทรทอง จ.ชัยภูมิ
http://pantip.com/topic/30862948
เพิ่มเติม
http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php?topic=100072.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 06, 2015, 02:05:01 โดย HEISENBERG »

ChemKorat3

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: January 06, 2015, 13:04:50 »
คันที่ผมขับเองล่ะที่ไปลุยน้ำที่ อท. ไทรทองเมื่อปีก่อน แถมปีนขึ้น อท. ฝั่งทุ่งบัวสวรรค์ ทุ่ง 1 ด้วย ครับ

ประวัติปีนเขาของคันนี้
1. อท. ไทรทองฝั่ง 4x4 - ชัยภูมิ
2. เขาค้อ - เพชรบูรณ์
3. ภูทักเบิก - เพชรบูรณ์
4. ดอยแม่สลอง - เชียงราย
5. ภูชี้ฟ้า - เชียงราย
6. ผาตั้ ง- เชียงราย
7. เส้นผ่าดอยจากเชียงรายไปน่าน
8. เหมืองปิล๊อค - กาญจนบุรี
9. ลง-ขี้น เหมืองสมศักดิ์ - กาญจนบุรี

มีอาการเกียร์ร้อนต้องจอดพักครั้งเดียวตอนปีนขึ้น ขากลับจากเหมืองสมศักดิ์ (หินเยอะ ล้อฟรี แถมชันมากๆ และอยู่ช่วงปลายอายุของน้ำมันเกียร์)

ปีนเขาสนุก ถึงเครื่องจะไม่แรงมาก ใช้แพดเดิ้ลชีบช่วยได้เยอะครับ

คันนี้ยังไม่เคยพาไปปีนอิทนนท์กับอ่างข่าง...แต่ถ้าเทียบกันคันก่อนๆ ที่พาไปปีนดอยสองดอยนี่ประจำๆ น่าจะไปได้แบบแบบสบายๆ ครับ

ตอนนี้ วิ่งไป 85,000 กิโลเมตร แล้ว ปกติวิ่ง กทม-พัทยา-ระยอง ยังไม่เจอปัญหากับระบบเครื่องยนต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 07, 2015, 09:04:37 โดย ChemKorat3 »
Jing R.

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: January 06, 2015, 17:55:50 »
ระวังเรื่องเดียวคับ ความร้อนหม้อน้ำ XV เอาน้ำมันเกียร์ CVT ไปออยคูลลิ่งกะหม้อน้ำ แนะนำว่า ถ้ารถโล่งๆ ไม่ต้องห่วงขึ้นเขาสบาย แต่ถ้ารถติด รถอั้น ขับได้แต่ไต่ตามกันช้าๆ ปิดแร์ช่วยก้อดี ความร้อนหม้อน้ำกรณีนี้มันจะขึ้นเรวกว่าตอนโล่งๆมาก...ปล.ถ้าหาอุปกรณ์มาดูความร้อนหม้อน้ำได้ก้อดีคับ ผมว่าจำเป็น ผมใช้ OBD-II blutooth ลิ้งมือถือ ดูอุณหภูมิหม้อน้ำคับ 300เอง อุปกรณ์ตัวนี้ แนะนำคับ :winkwink:

การไต่เขา โอครับ ถึงเครื่องไม่แรงมาก แต่ขับ4 ถ่าย นน.60/40 เวลาไต่เขา นน.ตกล้อหลังเพิ่มขึ้น ไต่ไหวคับ ดีกว่า ขับ2ล้อหน้า หรือ AWD หลอกลวงแน่นอน  นี่ยังไม่นับทางโคลนนะ :กิกิ:

T-XV

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: January 06, 2015, 22:20:57 »
เพิ่งไปมาขึ้นแม่ฮ่องสอนเส้นปาย ปางอุ๋ง บ้านรักไทย ตีลงขุนยวมทางเส้นแม่สะเรียงตัดไปดอยอินทนนท์ ออกขุนวางแล้วมีออฟโรดช่วงวิ่งตัดจากขุนวางมาออกสะเมิง มีหินลอยบ้าง ทางฝุ่นบางช่วง ทางแม้ว (มีถนนเฉพาะแนวล้อ) ทางลูกรัง วิ่งดีไม่มีปัญหาถ้ารถเก๋งธรรมดาคงไม่ไปแน่ นั่ง 5 คนวิ่งฉิวไปได้สบายๆ

yean

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: January 06, 2015, 22:34:32 »
ผมล่าสุดไปดอยอ่างขางมาครับ ขับสบายๆ ครับ ขึ้นเขาแบบชิวๆ กำลังเครื่องไม่ได้ออกแบบปรู้ดปร้าดนะครับ แต่ว่าแรงไม่ตกครับ ความร้อนมีขึ้นอยู่บ้าง แต่ผมอาศัยใช้เกียร์กับเบรกช่วยกัน ช่วงขาลงบางครั้งถ้าชันมาก จะใส่เกียร์ต่ำ แต่พอไม่ชันมาก จะใส่เกียร์ D ปกติ และใช้เบรกช่วยย้ำเอาครับ เลยยังไม่เจอปัญหา ก่อนหน้านี้ผมใช้ CRV เครื่องแรกๆ เร่งดีนะครับ พอขับไปสักพักเหมือนเครื่องเริ่มขี้เกียจ เร่งขึ้นช้ามาก พอมาลอง XV ไม่มีปัญหาครับ แรงมาตลอดไม่มีตก

Yodasang

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: January 07, 2015, 16:08:10 »
 ::)
ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆมากครับ สำหรับข้อมูลให้น้องใหม่แบบผม.... 

แล้วยังงี้เรื่องความร้อนเราติดพัดลมเพิ่มเพื่อช่วยได้มั๊ยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: January 07, 2015, 17:04:22 »
555 ไอเดียดีคับ แต่ผมคิดว่าอาจจะช่วยได่ไม่มาก 5555  ว่าแล้ว ถ้ามีโอกาส จะลองถอดแผงกันฝุ่นล่างเครื่องออก วิ่งดู เผื่อมันจะเย็นขึ้น :-[

tik2229

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: January 07, 2015, 18:11:01 »
ระวังเรื่องเดียวคับ ความร้อนหม้อน้ำ XV เอาน้ำมันเกียร์ CVT ไปออยคูลลิ่งกะหม้อน้ำ แนะนำว่า ถ้ารถโล่งๆ ไม่ต้องห่วงขึ้นเขาสบาย แต่ถ้ารถติด รถอั้น ขับได้แต่ไต่ตามกันช้าๆ ปิดแร์ช่วยก้อดี ความร้อนหม้อน้ำกรณีนี้มันจะขึ้นเรวกว่าตอนโล่งๆมาก...ปล.ถ้าหาอุปกรณ์มาดูความร้อนหม้อน้ำได้ก้อดีคับ ผมว่าจำเป็น ผมใช้ OBD-II blutooth ลิ้งมือถือ ดูอุณหภูมิหม้อน้ำคับ 300เอง อุปกรณ์ตัวนี้ แนะนำคับ :winkwink:

การไต่เขา โอครับ ถึงเครื่องไม่แรงมาก แต่ขับ4 ถ่าย นน.60/40 เวลาไต่เขา นน.ตกล้อหลังเพิ่มขึ้น ไต่ไหวคับ ดีกว่า ขับ2ล้อหน้า หรือ AWD หลอกลวงแน่นอน  นี่ยังไม่นับทางโคลนนะ :กิกิ:

ไม่ทราบว่า obd2 ซื้อที่ไหนครับ
ผมใช้ไอโฟน ต้องทำยังไงบ้าง
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: January 07, 2015, 18:46:38 »

ไม่ทราบว่า obd2 ซื้อที่ไหนครับ
ผมใช้ไอโฟน ต้องทำยังไงบ้าง
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

1.หาได้ตามอีเบ/เถาเป่า
2.ถ้าขี้เกียจสั่งเอง หาเอาที่ขายตามเวปทั่วไปก้อได้คับ  ในเวปผมเห็นขายกันเยอะแยะเลย ประมาณ500กว่า +-  ส่งถึงบ้าน

คำค้นหา เช่น ELM327 bluetooth wifi อะไรทำนองนี้คับ

iphone/ android มีแอปฟรีๆ ในสโตร์ เยอะคับ เช่น TORQUE  , DashCommand คับ

แอฟฟรีๆ ค่าพื้นฐานมีให้ดูโอเคคับ อยากจ่ายตังก็ได้ เซทค่าดูได้มากขึ้น

แต่หลังๆ subaru มันใช้ protocal SSM3 จะมีค่าบางค่าเช่น ความร้อนน้ำมันเกีย แรงดันน้ำมันเครื่อง และอื่นๆที่ไม่ต้องดูก็ได้ ค่าพวกเนี้ยชิป ELM327 อ่านไม่ได้ รู้สึกถ้าแบบไร้สายจะมีแต่ยี่ห้อ OBDkey อันเดียวที่อ่าน SSM3 ออก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 07, 2015, 18:48:45 โดย leenawat_sri »

XV_GP7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: January 07, 2015, 19:44:26 »
เลือกที่ไม่ได้เขียนว่า elm327 แต่เขียนว่า obd2 CAN จะใช้ได้เยอะกว่า

Nuvinik

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: January 10, 2015, 09:40:14 »
 ใช่ไอ้ตัวนี้รึเปล่าครับ
แล้วติดตั้งเองได้มั๊ยครับ หรืดต้องให้ช่างทำ
เอาไปเสียบตรงไหนหรือครับ แหะๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: January 10, 2015, 10:25:48 »
 :)  เสียบเองเลยคับ ง่ายมากๆ ๆ ช่องตรงหัวเข่าขวาคนขับ แล้วแพร์กะมือถือ บลูทุธ แล้วเปิดแอพที่โหลดมา :dance2:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 10, 2015, 12:46:20 โดย leenawat_sri »

rafarel

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: January 10, 2015, 21:55:09 »
 :2thmb: :2thmb: :2thmb: :respected: :respected:
:)  เสียบเองเลยคับ ง่ายมากๆ ๆ ช่องตรงหัวเข่าขวาคนขับ แล้วแพร์กะมือถือ บลูทุธ แล้วเปิดแอพที่โหลดมา :dance2:

ผมไปแค่เขาค้อเอง ดูทารกไปเลยอ่ะ  :(

jazzglock

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: June 06, 2015, 21:08:40 »
ล่าสุดผมไปเขาพระเนินทุ่ง แกร่งกระจานมาครับลุยไปจนสุดทางเลยครับ ทางจัดว่าโหดเพราะหินลอยและคมมาก กลับมาเสียยางไปเส้นแต่เปลีายนสี่เส้นเลยครับ ช่างล่างดีครับข้ามลำห้วย3ลำห้วยแบบสบายๆ