ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่ง 80 ถึง 100 มีเสียงหึ่งๆ จากล้อหลังซ้ายครับ  (อ่าน 15664 ครั้ง)

The Rock

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
วิ่ง 80 ถึง 100 มีเสียงหึ่งๆ จากล้อหลังซ้ายครับ
ก่อนหน้า หรือหลังจากนี้ไม่มีเสียงครับ
เกิดจากอะไรครับ

XV_GP7

ผมก็เป็น อาจจะเฟืองท้ายครับ

rafarel

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
เข้าศูนย์เลยครับ อาจะเป็นอาการยอดฮิต ลูกปืนล้ออะครับ จุดนี้เคลมฟรี ที่ ไม่เกิน 60000 โล 

Ynot7

ที่ว่าลูกปืนนี่คือ เป็น defect เฉพาะลูกปืนล็อตนี้ หรือเป็นปรกติของรุ่นนี้ที่ต้องเจอไปเรื่อยๆ ครับ

rafarel

ที่ว่าลูกปืนนี่คือ เป็น defect เฉพาะลูกปืนล็อตนี้ หรือเป็นปรกติของรุ่นนี้ที่ต้องเจอไปเรื่อยๆ ครับ
อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ แต่ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น  :ปาดเหงื่อ: :ปาดเหงื่อ:

The Rock

อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ แต่ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น  :ปาดเหงื่อ: :ปาดเหงื่อ:
รบกวนสอบถามว่า ตอนที่เข้าไปเคลมใช้รถไปกี่ กิลิโลเมตร ครับ

leenawat_sri

ผมว่านะ XV นี่ มันค่อนข้างเกาะตอนโค้ง

คนก้อเลยเข้าโค้ง แรงกว่าปกติโดยไม่รู้ตัว

เมื่อก่อน ผมขับรถขับหน้า กับขับหลัง  ผมไม่เข้าโค้ง

แบบ XV อย่างรถคันอื่น ทิ้งระยะกะผมยังไง

ตอนเขาเข้าหัวโค้ง เราไปทันเขาทุกที แถมบางที

ผมแซงในโค้งบ่อยมาก เพราะ XV มันไปไหว คันอื่น

ได้แค่ประคองตัว

ทีนี้ แรงบิดแรงเหวี่ยง  มันจะเป็นภาระ ที่ล้อหลังซ้าย

มากที่สุด *(คนเรามักเข้าโค้งกว่าแรงกว่าซ้าย)

เลยเจอปัญหาล้อหลังซ้ายมากสุด

ปล...เดาล้วนๆ..มโน..มะนาว สุดๆ   :ดื่ม:

XV_GP7

ผมว่านะ XV นี่ มันค่อนข้างเกาะตอนโค้ง

คนก้อเลยเข้าโค้ง แรงกว่าปกติโดยไม่รู้ตัว

เมื่อก่อน ผมขับรถขับหน้า กับขับหลัง  ผมไม่เข้าโค้ง

แบบ XV อย่างรถคันอื่น ทิ้งระยะกะผมยังไง

ตอนเขาเข้าหัวโค้ง เราไปทันเขาทุกที แถมบางที

ผมแซงในโค้งบ่อยมาก เพราะ XV มันไปไหว คันอื่น

ได้แค่ประคองตัว

ทีนี้ แรงบิดแรงเหวี่ยง  มันจะเป็นภาระ ที่ล้อหลังซ้าย

มากที่สุด *(คนเรามักเข้าโค้งกว่าแรงกว่าซ้าย)

เลยเจอปัญหาล้อหลังซ้ายมากสุด

ปล...เดาล้วนๆ..มโน..มะนาว สุดๆ   :ดื่ม:

ผมก็โดนหลังซ้ายไป แต่เปลี่ยนแล้วก็ไม่หายมีเสียงเหมือนเดิมหรือไม่ก็เสียงลูกปืนล้อหายแต่เสียงอื่นยังอยู่ สงสัยจะเฟืองท้ายมั้ง

rafarel

รบกวนสอบถามว่า ตอนที่เข้าไปเคลมใช้รถไปกี่ กิลิโลเมตร ครับ
เอาที่ผมสังเกตุจริงจัง ก็ช่วง 40000 โล ผมแจ้งเคลมตอนประมาณ 48000 ได้เคลมจริง ตอน 52000
แต่เสียงเนี้ยผมได้ยินมาก่อนหน้า 40000 โลแล้ว เพียงแต่ไม่สนใจ เพราะคิดว่าเป็นเรื่องของยางอะครับ พอมีคนมาพูดถึงเฟืองท้าย
ที่นี้ผมก็จดจ่อ ขับไปก็นั่ง จับผิดไป มาตลอด แรกๆคิดว่าเฟืองท้าย   :o  แต่สุดท้ายเป็นแค่ ลูกปืนล้อหลังด้านซ้าย  :ปาดเหงื่อ:
อย่างที่พี่ leenawat_sri ให้ข้อมูลอะครับ ช่วงนั้นขับแบบนี้ละ โค้งสุพรรณไปอู่ทอง หักศอกผมยังใส่มาเลย ยิ่งไปสังขละ ขาลง ด้วย มันส์แบบลืมเลยครับ  :-[

ChemKorat3

คันผมโดน 2 ล้อหลังครับ หึ่งกำลังสอง แต่ที่เลขไมล์ประมาณ 80,000 Km นะครับ

แต่เข้าไปเปลี่ยนตอนเก้าหมื่นกว่าๆ  :'(
Jing R.

numm70

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ของผมเป็นที่เฟืองท้าย รอเคลมมา2เดือนได้ละ สอบถามไปว่าของยังไม่เข้า ::คิดหนัก:: ::คิดหนัก::

leenawat_sri

ของผมเป็นที่เฟืองท้าย รอเคลมมา2เดือนได้ละ สอบถามไปว่าของยังไม่เข้า ::คิดหนัก:: ::คิดหนัก::
อยากทราบว่า
เฟืองท้าย เริ่มมีอาการ ที่กี่กิโลคับ

ผมกำลังคิดเลยว่า น้ำมันเฟืองหน้า เฟืองท้าย ที่0 ใช้
เกรด ธรรมดา แต่ให้เปลี่ยนที่ทุกๆ 10000 โล มันดีพอไหม

1.เปบี่ยนไปใช้แบบสังเคราะห์... แต่ ทุก10000โล มันแพงไป

2.ใช้เกรด ธรรมดา แต่พึ่งพา พวก additive ใส่เพิ่มในน้ำมันเฟืองท้าย

เช่นพวก
ZDDP , nano MoS2

wanted69

• **
เสียงเฟืองท้ายกับลูกปืนล้อ ถ้ามีปัญหาจะดังยังไงบ้างครับ  ขอผมเพิ่งพันโล เวลาวิ่งจะได้ยินเสียง วิ้วๆ เบาอะครับ วิ่งเบาๆ ก็ได้ยินครับ

numm70

• **
อยากทราบว่า
เฟืองท้าย เริ่มมีอาการ ที่กี่กิโลคับ

ผมกำลังคิดเลยว่า น้ำมันเฟืองหน้า เฟืองท้าย ที่0 ใช้
เกรด ธรรมดา แต่ให้เปลี่ยนที่ทุกๆ 10000 โล มันดีพอไหม

1.เปบี่ยนไปใช้แบบสังเคราะห์... แต่ ทุก10000โล มันแพงไป

2.ใช้เกรด ธรรมดา แต่พึ่งพา พวก additive ใส่เพิ่มในน้ำมันเฟืองท้าย

เช่นพวก
ZDDP , nano MoS2

ของผมน่าจะเป็นที่หมื่นห้าพันโลครับ หลังจากวิ่งไปกลับกรุงเทพ-อุบล เหยียบแบบโหดๆ150-180ตลอดทาง

กลับมาเฟืองท้ายหอนเลยทีเดียว

SamaelMT

• ShiShi-Oh
ถ้าเราขับแบบปกติ ไม่โหดมาก อาการลูกปืนหลังซ้ายจะมีปัญหาเหมือนทุกคันไหมครับ... ???
SamaelMT