ผู้เขียน หัวข้อ: *** Subaru XV คันนี้ ราคา รูปร่าง น่าสนกว่า Bmw x1 ***  (อ่าน 23254 ครั้ง)

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
Re: *** Subaru XV คันนี้ ราคา รูปร่าง น่าสนกว่า bmw x1 ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: March 14, 2014, 11:24:24 »
เสียดายในไทย ไม่เอาสีนี้มาขาย มีแต่เป็นรถผู้บริหาร

คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

krisada511

Re: *** Subaru XV คันนี้ ราคา รูปร่าง น่าสนกว่า bmw x1 ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: March 14, 2014, 11:26:32 »

มีเสียงกระซิบมาว่า ถ้าเทียบกับ cx5 เป็นยังไงบ้างครับ แล้วราคา cx5 ออกหรือยังครับ

----------------------------------------------------------------------

ตอนแรกว่าจะรอ แต่ตัดใจไม่รอแล้วครับ
เพราะเครื่องแบบ Boxer แบบ Porche
พร้อมระบบ symetrical all wheel drive ได้ใจผมไปแล้วครับ
คันนี้ไว้เอาไปตรวจงานต่างจังหวัดแบบไปส่วนตัว

ลดงบไปเกือบล้าน จากที่จะเอา Bmw X1  ตามความตั้งใจเบื้องต้น  :-*
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

krisada511

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: March 14, 2014, 11:31:21 »

แต่สุดท้ายก็ หยุดรอ CX5 ก่อน จน ได้ไปลองขับ CX5 แล้ว วิ่งกับมาจอง XV  ในวันเดียวกัน  ทำให้โปรเจคนี้เลื่อนกำหนดมา 1 ปี   :-*

krisada511

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: March 14, 2014, 11:33:50 »
สุดท้ายได้สีส้มที่ต้องการ  เมื่อ วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2557 :กิกิ:

....เช้าวันนี้มีโอกาสอันดีไปรับ น้องส้มจื้ด SUBARU XV  ขับ 4  / สีกระชากวัยมาก มาช่วยทำงานอีกคัน 

ประทับใจมาก ช่วงล่างน้องๆ BMW แน่น มั่นคง อัตราเร่งดี เบรกดี แตกต่างจากรถ Japan ทั่วไป  :-*

blizzard33

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: March 14, 2014, 22:54:30 »
อ่านเพลินเลยครับ
เทียบกับ BMWต่างกันยังไงบ้างครับ เคยได้ฟังว่าBMW ขับสนุก

bonmoovo

• **
Re: *** Subaru XV คันนี้ ราคา รูปร่าง น่าสนกว่า Bmw x1 ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: March 16, 2014, 23:29:47 »
bm ขับสนุกครับ ช่วงล่างเยี่ยม
เเต่ค่าอะไหล่มันไม่เยี่ยมเท่าไหร่ครับ

krisada511

Re: *** Subaru XV คันนี้ ราคา รูปร่าง น่าสนกว่า Bmw x1 ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: March 17, 2014, 10:31:17 »

ต้องลองครับ ความรู้สึกต่างคน ต่างกัน ผมจาก Benz มา BMW  ประทับใจมาก จนคันต่อมาก็ BMW อีก 
รถ BMW เป็นรถที่ดีมาก เทคโนโลยีสูง การออกแบบสำหรับให้เข้ากับการใช้งานของ User ดีมาก
ช่วงล่าง + อัตราเร่ง สัมพันธ์กัน เป็นรถที่คุณอยากหยิบกุญแจไปขับทุกวัน

ผมมีทั้ง E46 ตายก  รุ่น 318iase  4 สูบ ( กำลังจะขาย เพราะรถเต็มบ้านแล้ว เพราะเอาน้อง XV เข้ามาใหม่ :)) )
และ 6 สูบ  เจ้า 6 สูบ  E90 325i Sport  ( รุ่นพิเศษ 48 คัน ) คันใหม่ เพิ่งวิ่งไป 2,7xx กิโลเท่านั้น
เพราะ ผมใช้ขับเสาร์-อาทิตย์ คันนี้มี BSI ประกันศูนย์ ( ยังไม่กลัวเรื่องซ่อม เพราะซ่อมฟรีอีก 4.5 ปี )

อันนี้ขอพูดถึง 4 สูบ ที่ประหยัดน้ำมัน ขับในเมืองดีมาก อัตราเร่งดี เทคโนโลยี่ เหมือนเครื่อง 4 สูบ ในรุ่นปัญจุบัน เช่น X1 ก่อนนะครับ

อะไหล่ BMW  นั้น นอกจากศูนย์ และ ก็มีที่ย่านวัดโสม ราคาประหยัด 40-60%  ทั้งของเทียบ ของแท้  หรือ เชียงกง อะไหล่เก่า
การดูแล เปลี่ยนอะไหล่ เมื่อถึงอายุ ราว 1.2 -1.5 แสน ในส่วนสำคัญ เช่นระบบน้ำ เป็นหลัก  (  BMW ระบบน้ำสำคัญสุด เลือกใช้ของคุณภาพ )
แค่นี้คุณก็จะขับด้วยความสุขครับ

ถ้าซื้อรถมือสองมา เตรียมงบ 5 หมื่น - 1 แสน ไว้ในกระเป๋าครับ จบนานห่างอู่ เกิน 8 ปี  / ส่วนเรื่องเกียร์ สมัยนี้ซ่อมสบาย 3.5 หมื่่นบาท ให้ใช้ต่อเกิน 2 แสนกิโล
มีข้อสงสัย BMW ยินดีให้คำปรึกษาครับ

ผมช่วย ADMIN ดูแลเวป ( Mod )   และ ตอบปัญหาให้สมาชิก ที่เวป BMW  ทั้ง 2 แห่งนี้

www.e46thailand.com

www.e90thailand.com

:-*

คันนี้จะขาย รอสลับทะเบียน กับ XV ก่อน เพราะรักทะเบียนนี้มาก  :-\

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: March 17, 2014, 18:09:28 โดย krisada511 »

blizzard33

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: March 17, 2014, 15:11:58 »
ขอบคุณครับ อ่านเพลินอีกแล้ว
แล้วระหว่าง SUBARU XV กับ BMW เป็นไงบ้างครับ :2thmb:

bonmoovo

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: March 17, 2014, 17:44:19 »
อันนี้ผมก็อยากทราบครับ
ตอนนี้ผมก็ใช้ e46 318 เหมือนกันครับ ว่าจะขายเค้าเเล้วจะเอา xv เข้ามาใช้เเทน

blizzard33

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: March 18, 2014, 15:18:23 »
มาปูเสื่อรอ ท่านADMINครับ

krisada511

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: March 18, 2014, 19:43:42 »
มาปูเสื่อรอ ท่านADMINครับ

ขอผมทดสอบอีกระยะนะครับ ยังวิ่งไม่ถึง 1000 กิโลเมตร จึงยังมีเวลากับรถน้อยมากครับ เพราะขับช่วงสั้นๆ ภาพรวม XV ช่วงล่างดีมากครับ แต่ตีนต้นอืดนิด ต้องกดลึกนิด ( กำลังติดตั้งอุปกรณ์ช่วยเพิ่มอัตราเร่งในส่วนนี้ ) จริงๆแล้ว xv ทำความเร็ว
จาก 0-100 ได้เร็วที่สุด ในบรรดารถประเภทเดียวกัน

ตีนปลายนอกเมือง OK ครับ
เบาะคนขับนั่งสบาย ถ้าตั้งองศาให้ถูกต้อง เบาะยาวว่า CX5
ส่วนด้านคนนั่ง ปรับระดับไม่ได้ ผมลองนั่งแล้วไม่สบายนัก จะให้ร้านเบาะ เสริมขาให้สูงอีก 2 ซม. ไว้เลย เครื่องปรัปยุ่งยากนิด แต่ถ้ามีพื้นฐาน ปรับแต่งดีๆ เสียงที่ได้ออกมาใช่ได้เลย ไว้มาเขียนใหม่ครับ ต้องขอทำความรู้จัก กับ XV สักระยะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: March 18, 2014, 19:47:12 โดย krisada511 »

blizzard33

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: March 18, 2014, 21:00:52 »
 :2thmb: :2thmb:

blizzard33

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: March 18, 2014, 21:02:52 »
เบาะนั่งปรับ 2ซม.ทำแบบไหนครับ น่าสนครับ

admin

• Administrator
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: March 18, 2014, 22:09:45 »
ต่อขาโดยใช่เหล็กกล่อง 1" และ เปลี่ยนน๊อตยาวครับ  :-*

blizzard33

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: March 19, 2014, 16:25:04 »
ต่อขาโดยใช่เหล็กกล่อง 1" และ เปลี่ยนน๊อตยาวครับ  :-*
:2thmb: :2thmb:ถ้าทำแล้วขอชมด้วยน่ะครับ ท่านadmin ขอบคุณครับ