ผู้เขียน หัวข้อ: แผนที่ update จ้า  (อ่าน 112563 ครั้ง)

kom_

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: แผนที่ update จ้า
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: September 17, 2015, 13:25:30 »
ผมดาวน์โหลดลงคอมฯก่อน ได้โฟลเดอร์และไฟล์ตามนี้ถูกต้องมั้ยครับ

เหลือไว้แค่นี้พอครับ

kom_

• *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: September 17, 2015, 13:26:40 »
อีกรูปนึง

Pootep

• *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: September 17, 2015, 14:46:51 »
ขอบคุณ คุณKom_มากครับ

Bombe

• *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: September 18, 2015, 11:23:43 »
แผนที่ตัวใหม่ล่าสุดมาอีกแล้วครับ
http://gpsunderground.com/forum/garmin-maps/36108-city-navigator-thailand-nt-2015-20-a.html

Pootep

• *
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: September 18, 2015, 12:27:37 »
แผนที่ตัวใหม่ล่าสุดมาอีกแล้วครับ
http://gpsunderground.com/forum/garmin-maps/36108-city-navigator-thailand-nt-2015-20-a.html

กับลิ้งค์นี้ อันเดียวกันหรือเปล่าครับ
http://civicfbthailand.com/forum/viewtopic.php?f=9&t=20566

Pootep

• *
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: October 05, 2015, 00:15:04 »
GPS ลงเรียบร้อยแล้วครับ แต่สงสัยว่า ไม่มีเสียงภาษาไทยหรือครับ
ปล. หาเจอแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: October 07, 2015, 22:06:06 โดย Pootep »

mc_ba2

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: October 11, 2015, 22:50:05 »
สร้างโฟลเดอร์ Garmin ใน sd card ด้วย ผมโหลดไฟล์จากเว็บ civicfbthailand ปลดล็อคมาแล้ว
ผมทำตาม civic fb ใช้งานได้ แต่มันไม่มี menu ภาษาไทย และชื่อถนนใน map ก็เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด ทั้ง
ขอคำแนะนำด้วยครับ

dreaming

• **
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: February 18, 2016, 22:12:59 »

ผมโหลดไฟล์จาก Link นี้มาใช้ครับ ภาษาไทยใช้ได้
วิธีการนะครับ

1. นำ microSD 16GB High Speed Class 10 มา Format แบบ [FAT32]
สร้าง folder ชื่อ [Garmin]
ที่ใช้ 16GB เพราะไฟล์แผนที่ใหม่เกือบ 8GB แล้วครับ

2. เข้า Link ข้างต้น ไปโหลด [gmapprom, gmap3d, JCV, PNX, SID, SQLite] อันสุดท้าย เพราะได้มาครบโดยไม่รู้ว่าอะไรใช้ได้บ้างแต่เยอะไว้ก่อน
ทำการแตกไฟล์ เอาไฟล์ที่แตกได้ไปใว้ใน [microSD>Garmin]
แล้วมาเปลี่ยนชื่อ ไฟล์ [gmapprom.img] ไปเป็น [gmapsupp.img]

3. ใน link เดิมจะมีให้โหลดโปรแกรม unlock แผนที่ที่ชื่อ [gimgunlock-0.03+MapSigPatch] โหลดมาแล้วแตกไฟล์จะได้ folder ที่ชื่อ [gimgtools-0]
ใน folder นี้จะมีไฟล์ที่ชื่อ [gimgunlock.exe]

4. ให้ลากไฟล์ [gmapsupp.img] และ [gmap3d.img] ไปวางบนไฟล์ [gimgunlock.exe] ทีละไฟล์เพื่อปลดล็อคแผนที่
ถ้าใครมีโปรแกรมป้องกันไวรัสดีๆก็ปิดก่อนชั่วคราวนะครับ

5. นำ microSD ใส่ที่เดิมเปิดเครื่อง พร้อมใช้งานแผนที่ภาษาไทย

สิ่งที่ได้เรียนรู้
1. ไฟล์แผนที่ผมที่เคยลงไว้ "เสีย" เพราะ ระหว่างที่ค้นหาสถานที่ ด้วยความใจร้อนเครื่องทำงานช้า เลยกดปิดเครื่องเลยครับ
เปิดมาใหม่แผนที่ใช้ไม่ได้

2. SD Card Slot ของ Macbook Pro "เสีย" เพราะความใจร้อนเช่นกัน ยังอ่านไม่เสร็จ ดึงออก

3. ไปซื้อ Card Reader ที่ร้าน 20 บาท มาใช้ "ช้ามากกกกก"  8GB ใช้ Copy เกือบครึ่งชั่วโมง
แล้วไปซื้อ Card Reader อันใหม่ที่ร้าน Banana IT ราคา(ถูกสุดในร้าย) 120 บาท มาใช้ "เยี่ยมมาก"

4. เคยทำได้ในอดีต ใช่ว่าวันนี้จะทำได้
ผมเคยลงแผนที่ไปแล้วคิดว่าไม่ยาก รอบนี้แผนที่เสียต้องลงใหม่ ใช้เวลาลงถึง 3 วัน เพราะ Card Reader ห่วย และความจำอันเลอะเลือนของผม
ผมเลยต้องลงวิธีละเอียด เพื่อบอกตัวเองไว้เผื่อในอนาคตต้องลงใหม่อีกครั้ง

5. แผนที่ตัวนี้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมครับ แต่เส้นตัดใหม่ที่แจ้งวัฒนะตัดกับราชพฤกษ์ทะลุไปยังกาญจนาภิเษกข้างบ้านผมยังไม่มีเหมือนเดิม

๋JR-XV

• **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: February 18, 2016, 22:29:17 »

ผมโหลดไฟล์จาก Link นี้มาใช้ครับ ภาษาไทยใช้ได้
วิธีการนะครับ

1. นำ microSD 16GB High Speed Class 10 มา Format แบบ [FAT32]
สร้าง folder ชื่อ [Garmin]
ที่ใช้ 16GB เพราะไฟล์แผนที่ใหม่เกือบ 8GB แล้วครับ

2. เข้า Link ข้างต้น ไปโหลด [gmapprom, gmap3d, JCV, PNX, SID, SQLite] อันสุดท้าย เพราะได้มาครบโดยไม่รู้ว่าอะไรใช้ได้บ้างแต่เยอะไว้ก่อน
ทำการแตกไฟล์ เอาไฟล์ที่แตกได้ไปใว้ใน [microSD>Garmin]
แล้วมาเปลี่ยนชื่อ ไฟล์ [gmapprom.img] ไปเป็น [gmapsupp.img]

3. ใน link เดิมจะมีให้โหลดโปรแกรม unlock แผนที่ที่ชื่อ [gimgunlock-0.03+MapSigPatch] โหลดมาแล้วแตกไฟล์จะได้ folder ที่ชื่อ [gimgtools-0]
ใน folder นี้จะมีไฟล์ที่ชื่อ [gimgunlock.exe]

4. ให้ลากไฟล์ [gmapsupp.img] และ [gmap3d.img] ไปวางบนไฟล์ [gimgunlock.exe] ทีละไฟล์เพื่อปลดล็อคแผนที่
ถ้าใครมีโปรแกรมป้องกันไวรัสดีๆก็ปิดก่อนชั่วคราวนะครับ

5. นำ microSD ใส่ที่เดิมเปิดเครื่อง พร้อมใช้งานแผนที่ภาษาไทย

สิ่งที่ได้เรียนรู้
1. ไฟล์แผนที่ผมที่เคยลงไว้ "เสีย" เพราะ ระหว่างที่ค้นหาสถานที่ ด้วยความใจร้อนเครื่องทำงานช้า เลยกดปิดเครื่องเลยครับ
เปิดมาใหม่แผนที่ใช้ไม่ได้

2. SD Card Slot ของ Macbook Pro "เสีย" เพราะความใจร้อนเช่นกัน ยังอ่านไม่เสร็จ ดึงออก

3. ไปซื้อ Card Reader ที่ร้าน 20 บาท มาใช้ "ช้ามากกกกก"  8GB ใช้ Copy เกือบครึ่งชั่วโมง
แล้วไปซื้อ Card Reader อันใหม่ที่ร้าน Banana IT ราคา(ถูกสุดในร้าย) 120 บาท มาใช้ "เยี่ยมมาก"

4. เคยทำได้ในอดีต ใช่ว่าวันนี้จะทำได้
ผมเคยลงแผนที่ไปแล้วคิดว่าไม่ยาก รอบนี้แผนที่เสียต้องลงใหม่ ใช้เวลาลงถึง 3 วัน เพราะ Card Reader ห่วย และความจำอันเลอะเลือนของผม
ผมเลยต้องลงวิธีละเอียด เพื่อบอกตัวเองไว้เผื่อในอนาคตต้องลงใหม่อีกครั้ง

5. แผนที่ตัวนี้ใหญ่ขึ้นกว่าเดิมครับ แต่เส้นตัดใหม่ที่แจ้งวัฒนะตัดกับราชพฤกษ์ทะลุไปยังกาญจนาภิเษกข้างบ้านผมยังไม่มีเหมือนเดิม

:2thmb: :2thmb: :2thmb:

azazz

• *
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: February 23, 2016, 20:59:10 »
font Thai ไม่สวยเลย   แก้ไขได้ไหมครับ

vacation

• *
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: February 23, 2016, 23:12:21 »
garmin ไมมันใช้ยากจัง กดหาสถานที่ก็ไม่เจอ ไม่เหมือน google map เลย  Orz

kithkin

• *
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: May 18, 2016, 19:34:10 »
มีgogle map มัยครับ ใช้จากมือถือชัดเจนดี มีบอกเลียวซืาย เลียวขวาด้วย

anubun

• *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: May 19, 2016, 09:59:57 »

สายฟ้า

• *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: May 20, 2016, 07:50:19 »
ยังเลยครับ. ขอบคุณมากครับ

funtnando

• *
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: May 21, 2016, 21:17:55 »
มีใครลอง 2016.20 ยังครับ
http://gpsunderground.com/forum/garmin-maps/37492-garmin-city-navigator-thailand-nt-2016-20-%5Bdual%5D.html

ลองแล้วครับ ใช้ได้ปกติ รวดเร็วดีครับ
แต่ลิงค์ดาวโหลดนานหน่อยนะครับ แล้วแตกไฟล์แผนที่มารวมกันเป็นไฟล์ unlocked แล้วครับ
 :dance2: