สนทนาทั่วไป > DIY & FAQs

DIY ติดไฟตัดหมอกหลังสำหรับรุ่น 2.0i

(1/9) > >>

nhung_t:
สวัสดีครับ กระทู้นี้คงเป็นกระทู้ DIY แรกของผม ใน Webboard นี้
วันนี้ผมจะมานำเสนอวิธีติดไฟตัดหมอกหลัง หรือจะเรียกว่า ไฟเบรกก็ไม่ผิดเพราะบ้านเราต่อให้ติดเป็นไฟเบรกแทน  :-[
สำหรับตัว 2.0i นั้นจะไม่มีไฟตัดหมอกหลังมาให้ สอบถามมาว่าของศูนย์ 2400 บาท (น่าจะยังไม่รวมค่าติดตั้งและชุดสายไฟ) ต้องรอของหลายเดือนด้วย  ::คิดหนัก::
เลยมาลองเสิร์ชใน eBay เล่นๆดูก็เจอเป็นของแต่งงานจีนแต่ทางฝรั่งเอาไปขายเป็นของเล่นแนว JDM เป็นทั้งไฟหรี่ ไฟเบรก/ตัดหมอก และไฟถอยได้ด้วย เห็นแล้วโดนมากๆ  :))
ราคาตกอยู่ที่ 99 เหรียญ + ค่า Shipping อีก 22 เหรียญ ตีเป็นเงินไทยก็ประมาณ 4200 บาท โหวแม่เจ้า คิดในใจ ของมันผลิตจากใก้ลๆบ้านเรา(จีน) ทำไมเราต้องเสียค่าขนส่งกลับมาที่ไทยอีกตั้งแพงขนาดนี้  :-X
เลยมาลองหาใน Aliexpress ณ ตอนนั้นก็ยังไม่เจอ เลยเอาว่ะรอของศูนย์ก็ได้ 2 สัปดาห์ต่อมานึกว่างๆ เลยเสิร์ชดูใน Aliexpress อีกรอบ ปรากฏมีขายแล้วครับราคาตกอยู่ที่ 89 เหรียญ  หรือประมาณ 3100 บาท Free Shipping อื้มมมม ค่อยน่าสนหน่อย  :-\

เลยรีบกดมาเลย ไม่ช้า ::) 1 สัปดาห์ต่อมาของก็มาส่งครับ งานดีทีเดียว ส่งมาพร้อมกับจดหมาย 555 เขียนมาทำนองว่าของคุณสำหรับการซื้อของกับเราเป็นครั้งแรกมีข้อสงสัยหรือติเตียนใดๆก็ให้แจ้งเค้าได้......

สำหรับคันที่มีไฟตัดหมอกเดินมาแล้วก็เสียบเข้าไปได้เลยถ้าต้องการเปลี่ยน

แล้วก็เดินสายไฟหรี่กับไฟถอยเพิ่มอย่างเดียว

ปล. ณวันที่ผมตั้งกระทู้นี้มีขายเต็มแล้วครับใน eBay ราคาประมาณนี้แหละมีหลายเจ้าเลย Free Shipping ด้วยลองหาดูกันนะครับถ้าสนใจ

มาเริ่มติดกันเลยดีกว่าในรุ่น 2.0i จะมีแผ่นพลาสติกปิดมา พอเอามือล้วงไปข้างหลังแล้วดันออกมาจะเห็นว่าเป็นรอยดำแบบพ่นสีไม่ทั่วมา ก่อนติดเลยทำสีให้สักหน่อยจะได้ไม่น่าเกลียด
เริ่มจากเอากระดาษกาวมาปิดบริเวณรอบๆเพื่อกันสีที่เราจะพ่นไปโดยครับ เอาหนังสือพิมแปะๆไปกว้างๆด้วยละอองสีจะได้ไม่โดนสีรถครับ

จากนั้นก็ขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1000 และตามด้วย 2000 ขัดเบาๆครับแค่เอาสิ่งสกปรกออกและลูบๆดูเรียบก็พอแล้ว

สีที่ใช้ผมใช้ทั้งหมด 3 กระป๋องครับ มีสีรองพื้น, สี Silver ใกล้เคียงสุดละ ฮ่าๆ ไม่ต้องเป๊ะก็ได้, และกระป๋องสุดท้ายก็แลคเกอร์ครับ

ผมพ่นอย่างละ 2-3รอบ ให้พอเรียบเนียนละก็เป็นอันเสร็จครับ เท่านี้รอยพ่นสีไม่ทั่ว ก็หายไปละครับรอจนสีแห้งก็ดึงกระดาษกาวออกละลงมือติดไฟได้แล้วครับ

พอสีแห้งสนิทก็ใส่ไฟตัดหมอกเข้าไปเลยครับอย่าลืมต่อสายไฟเบรกไว้ด้วยสำหรับรุ่นที่ไม่มีสายมาให้
ผมแกะหมุดใต้กันชนออก 2 ตัว เผื่อให้บิดกันชนได้เล็กน้อยสำหรับเอาไขควงไขยึดไฟตัดหมอกจากด้านหลังครับ

ด้านหลังผมใช้ก้อนสายยาง PVC รองนิดนนึงชิ้นงานทำมาไม่พอดีเป๊ะครับ เอาหน่าถ้าพอดีเป๊ะแสดงว่าไม่ใช่ของจีน  :)) ก็แต่งๆกันไปตามความสามารถละกัน 555

เก็บสายไฟใส่ท่อพลาสติกให้เรียบร้อย ส่วนสายดินผมเอาแถวๆนี้แหละไม่เดินขึ้นไปถึงข้างบน

ต่อมาก็มาแกะไฟท้ายกันเลยดีกว่า ก็แกะตาม Service Manual เลยครับไม่ยากเลย

พอถอดปลั๊กไฟท้ายแล้ว แกะเทปพันออกให้เห็นสายไฟแล้วก็เช็คว่าเส้นไหนเป็นไฟอะไรก็ได้ตามที่เขียนไว้ครับ

แล้วทำการต่อสายไฟให้ครบ พันเทปพันสายไฟแต่ละเส้นให้เรียบร้อย

จากนั้นก็เก็บสายไฟให้เข้าที่

ประกอบกลับให้เรียบร้อย เป็นอันเสร็จครับ

มาดูผลงานกันบ้าง  :)

ไฟหรี่.......

ไฟเบรก......

ไฟถอย.......

ไฟถอยเองช่วยเพิ่มแสงในเวลากลางคืนได้เยอะเลยครับ ไปเข้าป่าหรือถอยที่มืดๆไม่ต้องกลัวเลย   :-\

krisada511:
น่าสนใจ มี 3 ฟังก์ชั่นเลย  :-\

Deva:
สุดยอด :2thmb: :2thmb:
ใช้เป็นไฟถอยได้ด้วย น่าสนใจมากๆ

nicksubaru:
สุดยอดเลยครับ ทำแล้วหล่อมากเลย

chafanclub:
 :2thmb:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version