สนทนาทั่วไป > ถามตอบปัญหา

+++ขอแชร์อาการที่สังเกตได้ ไม่รู้ว่าเป็น_ปกติของ XV_หรือ_ปัญหา Defect ครับ+++

(1/145) > >>

pump_porsche3:
รบกวนสอบถามเพื่อนๆในกลุ่มครับ พอดีผมสังเกตเห็นอาการของรถดังนี้ครับ(ไม่รู้ว่าเป็นอาการปกติไหม)

1. หลังจากออกตัวทุกครั้ง ระยะทางประมาณ 300 เมตร น่าจะช่วงเกียร์ 1 ไป 2 จะมีเสียงดัง "แคร็ก" เสียงจากด้านหน้า ฝั่งคนขับ
    จังหวะที่มีเสียง เท้าที่เหยียบคันเร่งสัมผัสการสั่นได้ครับ เหมือนอะไรสักอย่างลงล็อค
           - สอบถามไปศูนย์ปิ่นเกล้า ช่างบอกว่า อาจจะเป็นเสียงโซ่ CVT
           - สอบถามไปศูนย์เสรีไท ช่างบอกว่า ตอนจอดผ้าเบรคจับตัว พอวิ่งสักพักจะคลายตัว (ข้อสันนิษฐานนี้ไม่น่าใช่)

2. Compressor แอร์ ตัด-ต่อ เสียงดัง รอบเครื่องตก ช่วงรถจอดรถติด หรือติดไฟแดง รับรู้ได้ชัดเจน

3. พวงมาลัยสั่น แม้ถนนเรียบ ถ่วงล้อแล้ว 2 รอบ
        รอบแรกที่ศูนย์
        รอบที่ 2 B-QUICK
    อาการยังสั่นเท่าเดิมครับ ลมยาง 32 psi. ทุกล้อ (ไนโตรเจนครับ)

4. กล้องถอยหลัง ผ่านไป ประมาณ 5 วินาที จะดับ แล้ว กลับมาติดอีกครั้ง

+++ถ้าเพื่อนๆในกลุ่ม เคยเจอปัญหาข้างต้น และทราบวิธีแก้ไข รบกวนแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ

+++รถใช้งาน 3 สัปดาห์ วิ่งไปประมาณ 2500ก.ม.

available:
 :D ตอบเท่าที่สัมผัสกับรถตัวเองนะครับ
2. Compressor แอร์ ตัด-ต่อ เสียงดัง รอบเครื่องตก ช่วงรถจอดรถติด หรือติดไฟแดง รับรู้ได้ชัดเจน
  8) รอบเครื่องตกอันนี้ไม่มีอาการดังกล่าวครับ ลองให้ศูนย์บริการตรวจสอบตัวชดเชยรอบแอร์ดูครับ (เรียกถูกไหมไม่แน่ใจ)แต่เสียงตัดต่อดังพอสมควรแต่ไม่ดังเท่าบางยี่ห้อ แนะนำตอนสตาท์เครื่องไม่ต้องรีบเปิดแอร์ครับให้เครื่องอุ่นสัก 5-10 นาทีก่อนแล้วเปิดแอร์ลดเสียงได้พอสมควร (ดูรอบเครื่องครับถ้าลดลงแล้วก็เปิดแอร์ได้)

3. พวงมาลัยสั่น แม้ถนนเรียบ ถ่วงล้อแล้ว 2 รอบ
        รอบแรกที่ศูนย์
        รอบที่ 2 B-QUICK
    อาการยังสั่นเท่าเดิมครับ ลมยาง 32 psi. ทุกล้อ (ไนโตรเจนครับ)
 ::D ลองตรวจสอบปียางดูนะครับ ถ้าปียางเก่ามากๆอาจจะมีอาการบวม แนะนำให้แจ้งทางตัวแทนจำหน่ายตรวจสอบครับ ถ้าแก้ไม่หายอาจจะเกิดจากยางบวม

4. กล้องถอยหลัง ผ่านไป ประมาณ 5 วินาที จะดับ แล้ว กลับมาติดอีกครั้ง
  O0 กล้องที่ 0 ห่วยครับเป็นหลายคันแนะนำถ้าไม่คิดมากก็หารุ่นดีๆติดตั้งแทน หรือลองเข้าไปเคลมยังตัวแทนจำหน่ายดู
ปล.อาการแรกไม่เจอนะครับ

Iam105:
ของผมไม่เคยเจอปัญหาตามที่ว่ามาเลยครับ

Ake:
ตอนนี้รถผมวิ่งไป 1x,xxx Km แล้ว ขอตอบไล่ตามข้อๆไปนะครับ

1."หลังจากออกตัวทุกครั้ง ระยะทางประมาณ 300 เมตร น่าจะช่วงเกียร์ 1 ไป 2 จะมีเสียงดัง "แคร็ก" เสียงจากด้านหน้า ฝั่งคนขับ"
เสียงนี้ผมได้ยินในรถตัวเองบ่อยมาก แต่ดังเบาๆ คันเร่งหรือเบรคไม่สั่น(คล้ายๆเสียงหินก้อนเล็กๆดีดในซุ้มล้อ น่าจะนึกออก) และดังแบบไม่แน่นอน บางวันก็ไม่มีเสียง บางวันก็ดังตอนรถเริ่มวิ่งใหม่ๆ

เคยมีคนทักว่าที่ชุดเกียร์ใต้ท้องรถจะมีช่องให้บางส่วนของ Flywheel โผล่มา เวลาเจอเศษหินกระเด็นเข้าไปจะทำให้เกิดอาการขัด (เห็นเจ้าของรถบอกว่าทำเอา Flywheel บิ่นเลยมั้ง)
ผมเคยก้มดูช่องที่ว่าแล้วแต่ยังหาไม่เจอ ไว้เอารถไปยกดูตอนเข้าศูนย์อีกที

2. "Compressor แอร์ ตัด-ต่อ เสียงดัง รอบเครื่องตก ช่วงรถจอดรถติด หรือติดไฟแดง รับรู้ได้ชัดเจน"
ของผมรอบไม่ตก  ตรงข้ามรอบมันจะดีดขึ้นประมาณเกือบ 1000  และตอนตัด-ต่อมีเสียง ถ้านั่งในรถจะไม่รู้สึกว่ามันดังครับ (เสียงเบากว่า CRV )

3.พวงมาลัยไม่ควรสั่นครับ
  ถ้าศูนย์ฯที่เข้าประจำแก้แล้วไม่หาย.....ลองเปลี่ยนศูนย์ฯดู
  หรือถ้าถ่วงล้อแล้วไม่หาย ... น่าจะเป็นที่ยางแล้วล่ะ

4.ลองให้ศูนย์เชคระบบไฟหลังกล้องดีกว่าครับ  อาการติดๆดับๆ มันเหมือนมีอะไรเจะเสีย

:ปาดเหงื่อ: :ปาดเหงื่อ:

kengji:
ของผมยังไม่เจออาการ แต่สงสัยเวลาออกตัวรอบต่ำๆๆจะมีเสียงดังวู่ๆๆ ไม่รู้ปกติเปล่า

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version