สนทนาทั่วไป > ถามตอบปัญหา

สับสนระหว่างเสียงยางกะเสียงหอนของเฟืองท้าย

(1/28) > >>

rafarel:
คือ รถผมวิ่งมา 46500 ยางเดิมๆติดรถ และ เมื่อ ธค 57 เข้าเซอร์วิส ที่ 40000 โล  เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายด้วย  ^-^

แต่มีสิ่งผิดปกติ เมื่อผมได้ยินเสียง มันจะออกครางๆอือๆ และ ที่สำคัญ มันดังมาจากหลังหูฝั่งซ้ายอ่ะ ??? วันนี้ผมขับเส้น แม่กลอง อัมพวา มาออก บางแพราชบุรี

แถวนั้นรถน้อย เสียงชัดมาก  :o ตอนแรกคิดว่าเสียงท่อรถคันหน้า พอเร่งแซงไปเดี่ยวๆ ยังมีเสียงตามมาหลอนอีก  :'( พอยกคันเร่งเสียงจะค่อยๆหาย :-[

พอกดคันเร่งก็ะเริ่มครางอีก  :o อยากสอบถามพี่ๆว่า มันใช่เสียงเฟืองท้ายไหมครับ  หรือ เสียงยางรถ  O0

และถ้าใช่เฟืองท้าย มันเกิดจากอะไร แล้วทำยังไงถึงหาย แค่ 40000 กว่าโลเอง อาการนี้มาไวไปไหมครับ กับ ระยะทางแค่นี้  :respected: :respected:

Atto:
ถ้าเฟืองท้ายเห็นในFBเป็นกันหลายท่านนะครับ ไม่ทราบว่าใช้น้ำมันเฟืองท้ายของอะไรครับ ถ้าของศูนย์เกรดรวมเบอร์90นี่ ผมว่ามีโอกาสดัง เพราะผมเคยใช้รถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่น ใช้น้ำมันเกรดประมาณนี้สุดท้ายเฟืองท้ายหอน สารที่เคลือบหน้าเฟืองลอกออกมาหมดเลยครับ ต้องเสียเงินเปลี่ยนยกลูกเลย แต่กรณีXVนี่ยังมีประกันผมว่ารีบเข้าไปที่MITละขอเคลมดีกว่าครับ  :respected:

ปอลิง หลังหมื่นโลแรกที่ถ่ายเฟืองท้าย ผมก็ใช้Redline 75W-90มาตลอด ตอนนี้เกือบ40000โลยังไม่พบปัญหาครับ

rafarel:

--- อ้างจาก: Atto ที่ January 18, 2015, 00:53:52 ---ถ้าเฟืองท้ายเห็นในFBเป็นกันหลายท่านนะครับ ไม่ทราบว่าใช้น้ำมันเฟืองท้ายของอะไรครับ ถ้าของศูนย์เกรดรวมเบอร์90นี่ ผมว่ามีโอกาสดัง เพราะผมเคยใช้รถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่น ใช้น้ำมันเกรดประมาณนี้สุดท้ายเฟืองท้ายหอน สารที่เคลือบหน้าเฟืองลอกออกมาหมดเลยครับ ต้องเสียเงินเปลี่ยนยกลูกเลย แต่กรณีXVนี่ยังมีประกันผมว่ารีบเข้าไปที่MITละขอเคลมดีกว่าครับ  :respected:

ปอลิง หลังหมื่นโลแรกที่ถ่ายเฟืองท้าย ผมก็ใช้Redline 75W-90มาตลอด ตอนนี้เกือบ40000โลยังไม่พบปัญหาครับ

--- End quote ---
ของผม ใช้ของ 0 มา 2 รอบแล้วครับ ทั้ง 20000 และ 40000 ขอบคุณมากครับ พี่ Atto  :respected: :respected:

และที่ว่าเคลม หมายถึงยกเปลี่ยนใหม่เลยหรอครับ หรือ แค่ตรวจเชค  ::)

Atto:

--- อ้างจาก: rafarel ที่ January 18, 2015, 01:22:37 ---
--- อ้างจาก: Atto ที่ January 18, 2015, 00:53:52 ---ถ้าเฟืองท้ายเห็นในFBเป็นกันหลายท่านนะครับ ไม่ทราบว่าใช้น้ำมันเฟืองท้ายของอะไรครับ ถ้าของศูนย์เกรดรวมเบอร์90นี่ ผมว่ามีโอกาสดัง เพราะผมเคยใช้รถญี่ปุ่นยี่ห้ออื่น ใช้น้ำมันเกรดประมาณนี้สุดท้ายเฟืองท้ายหอน สารที่เคลือบหน้าเฟืองลอกออกมาหมดเลยครับ ต้องเสียเงินเปลี่ยนยกลูกเลย แต่กรณีXVนี่ยังมีประกันผมว่ารีบเข้าไปที่MITละขอเคลมดีกว่าครับ  :respected:

ของผม ใช้ของ 0 มา 2 รอบแล้วครับ ทั้ง 20000 และ 40000 ขอบคุณมากครับ พี่ Atto  :respected: :respected:

และที่ว่าเคลม หมายถึงยกเปลี่ยนใหม่เลยหรอครับ หรือ แค่ตรวจเชค  ::)

เห็นคุณperawatเข้าไปที่ศูนย์เค้าให้ปรับตั้งระยะเฟืองครับ แต่ไม่หายไม่แน่ใจว่าสาขาไหน ผมว่ายังไงทางศูนย์คงยังไม่เปลี่ยนลูกใหม่แน่นอนครับ เพราะราคาค่อนข้างสูง ถ้าให้เดาก็คงหาเรื่องซ่อมไปเรื่อย เฟืองท้ายลงว่าถ้าดังขึ้นมาแล้วคงไม่มีทางหายอะครับ วิธีทำให้เงียบแบบง่ายๆก็คือ เพิ่มเบอร์น้ำมันขึ้นไปจากเสปคคือ90 ก็ไป120 140 250(ถ้ามีขายนะครับ) สุดท้ายไม่เงียบอัดจารบีเข้าไป(เป็นวิธีที่ไม่ควรทำที่สุด) ว่ากันไป

เพิ่มเติมนิดนึงครับว่า ผมเห็นทางศูนย์เน้นเรื่องน้ำมันเครื่องเหลือเกินพยายามไม่ให้ใช้0w-20 เพราะบ้านเราร้อนบราๆๆๆ แต่ทำไมมาตกม้าตายเอาน้ำมันเฟืองท้ายไม่รู้ เฟืองท้ายไม่มีระบบระบายความร้อนแบบเครื่องยนต์นะครับ โอกาสที่อุณหภูมิน้ำมันจะขึ้นไปสูงมากๆก็มี ยิ่งรถแบบXVเราด้วยต้องขึ้นเขาลงห้วยเป็นเรื่องปกติ ถ้าจะใช้น้ำมันเกรดรวมตามสเปค90ก็ควรเพิ่มมาสักเบอร์เป็น120ก็ยังดี อีกอย่างจริงๆสมัยนี้น้ำมันMulti gradeพวก75w-90 80w-90ก็ราคาไม่แพงแล้ว ศูนย์นิสสันหรือมิตซูก็มีขายไม่แพง หามาให้ลูกค้าใช้เถอะครับ แอบบ่นนิดนึงเผื่อทางMITจะเข้ามาอ่านบ้าง อย่าเห็นแก่กำไรมากๆนักเลย :respected:

leenawat_sri:
น้ำมันเฟืองท้ายนี่ ก้อว่า มันไม่ได้แพงกว่ากันเท่าไรเลย ทำไม เขาไม่มีเกรดสูงกว่านี้ให้เลือกหนอ

ที่มีเสียง รถที่มีเฟืองท้ายคันอื่นที่ผมเคยได้ยินว่าหอน รถ ของผมมันดังที่บางช่วงความเร๋วเท่สนั้นน่ะคับ เกินช่วงนึงไป เสียงหาย  เช่นเป็น 80-110 เกิน 140 เงียบสนิทอะไรงี้คับ  ไม่คอนเฟิมว่าต้งเป็นอบบนี้ 100% นะคับ (เคครื่อง 2j bo เฟืองท้าย R32 lsd น่ะคับ)

แต่ถ้ายางยิ่งเร็วยิ่งดัง

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version