ผู้เขียน หัวข้อ: แผนที่ update จ้า  (อ่าน 111539 ครั้ง)

HEISENBERG

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: แผนที่ update จ้า
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: February 01, 2015, 22:59:22 »
Copy poi ใส่ flash drive แต่เครื่องขึ้นว่ากำลังอ่านข้อมูลตลอดไม่ copy ไฟล์ poi ครับ
ผมเป้นเหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้ลองแบบสร้าง folder POI ในการ์ดดูว่าได้ไหม

pakadon

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: February 02, 2015, 12:29:44 »
Copy poi ใส่การ์ดก็ไม่ได้ครับ garmin ไม่อ่าน poi เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: February 02, 2015, 17:30:50 โดย pakadon »

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: February 02, 2015, 13:08:19 »
http://www.navthai.com/smf/index.php?topic=12033.0

ผมยังไม่เคยลองทำนะคับ แต่เท่าที่อ่านจับใจความจากลิ้งนี้ หรือว่า เราต้องมี custom poi ของเราเองก่อน เครื่องถึงรับรู้ว่าเราต้องหารใช้ custom poi มันถึงจะอ่านจาก usb แบะถามเราเรื่องการเขียนทับ

smaew

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: February 02, 2015, 23:18:01 »
ไม่รู้ช่วยได้รึเปล่า แต่ลองทำดูนะคะ

เข้า Menu Navigator
เสียบ flashdrive ที่มีไฟล์ POI (Garmin/POI)
แล้วกดยืนยัน (หรือยอมรับหว่า) ของ Navigator
ซึ่งพอมันเข้าไปที่หน้าเลือกดูแผนที่ /หาเส้นทาง ก็เลือกดูแผนที่ไป
ปล่อยให้ navigator มันอ่านข้อมูล (บ้า) ของมันไปสักพัก
มันอ่านไม่หยุด ไม่เป็นไร เพราะเราจะหยุดเอง (ไม่ต้องสนใจมันค่ะ)
ก็กดลูกศรย้อนออกจากเมนูแผนที่ เพื่อไปเมนูก่อนหน้า
ที่นี้แหละ มันจะขึ้นมาถามว่ามี POI ใหม่เราจะ copy ไหม
ก็กด ใช่ หรือ yes (มั้ง) ไปค่ะ

อะไรทำนองนั้นแหละค่ะ ลองดูนะคะ
ขอโทษด้วยค่ะ บอกแบบงงๆ จำไม่ค่อยได้
แต่จัดการรถตัวเองไปแล้ว และทำให้รถเพื่อนเรียบร้อยแล้ว
แผนที่ใหม่แจ๋ว และถ้าเปลี่ยน SD card เป็น class สูงๆ ด้วย
การค้นหาเร็วขึ้นค่ะ ยืนยัน

pakadon

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: February 04, 2015, 00:46:50 »
ของผมขึ้นแบบนี้แล้วไม่ไปต่อเลย ???

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: February 04, 2015, 11:24:01 »
ของผมขึ้นแบบนี้แล้วไม่ไปต่อเลย ???

แปลกจังคับ ผมคัดลอกเร็วมาก ไม่ถึง5วิ เส็จแล้วคับ พอเส็จมันจะขึ้นข้อความว่าคัดลอกเส็จ ประมาณ 1-2วิ แล้วข้อความก็หายไป ไม่ขึ้นค้างแบบในรูปแน่ๆ นะคับ  ว่าแต่ใช้ drive เสียบตรงๆ หรือใช้สายต่ออีกทีคับ บางที สายขยับระหว่าทำหรือเปล่า?

ประเด็นเรื่องความเร็ว การดsd ที่เร็วกว่าเดิม มาใช้ ผมว่า เร็วขึ้นแต่ไม่ทุกด้านคับ เดวจะมาบอดละเอียดๆอีกที

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: February 04, 2015, 23:13:29 »
การ์ดเร็วขึ้น ผมลองเชคดูแล้วน่ะคับ โหลด ตอนเปืดเครื่อง เร็วขึ้นพอรู้สึกได้คับ แต่ไม่ได่ต่างแบบฟ้ากับเหวนะ เมื่อเทียบกับการ์เติดเครื่องมา ผมลองสั่งค้นหา "ภูทับเบิก" จากจุดที่ผมอยู่ที่บางกะปิ ใช้เวลาที่สถานที่แรกขึ้นมา ....แต่มันขึ้นที่รีสอร์ท ชื่อภูทับเบิก แต่อยู่ตรงโคราช

การ์ดติดรถ .. 2.26นาที
Transcend.8G SDHC class10.. 2.36นาที

การ์ดใหม่ เปิดเครื่องเร็วกว่าหน่อย
แต่คนหาสถานที่ไกลๆ ช้ากว่านิดๆ

ทั้งๆที่ผมเอาการ์ดไปเชค ความเร็วการอ่านเขียนข้อมูลในคอม  การ์ดใหม่เร็วกว่าการ์ดติดรถเยอะคับ

ผมว่า..ถ้าเปลี่ยนการ์ดเพราะต้องการเก็บการ์ดเดิมติดรถไว้เป็นตัวแบ็คอัพก้อโอ้เคคับ แต่ถ้าหวังว่ามันจะเร็วปรู้ดปร้าดก้าวกระโดดคงไม่ถึงขนาดนั้นคับ///แต่ส่วนตัวแล้วผมก้อแนะนำว่าทำแบคอัพไว้ก็ดีนะคับ หาการ์ดเร็วหน่อยเล็กๆ ไม่กี่ร้อย :กิกิ:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: February 09, 2015, 11:59:56 โดย leenawat_sri »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: February 09, 2015, 12:10:10 »
เมื่อวานซืน มีโอกาส ได้ลองเรื่องความเร็วแบบ เต็มๆนะคับ map ใหม่กับรุ่นเก่าที่ติดรถขนาดต่างกันมากๆ (400เมก กับ 700เมก) น่าจะมีผลอะไรบ้าง

เปิดเครื่อง จนถึง ปุ่ม agree ขึ้นมาให้กดได้  ::คิดหนัก::

การ์ด sanddisk (ultra เทา-แดง)  (Class10 UHS-1 U1 300X 45Mb/s)  32G (micro SDHC+SD adapter)...Map 700+MB   .....31วินาที
การ์ด transcend  (Class10 133X 20Mb/s) 8G (SDHC)...Map 700+MB   .....31วินาที

การ์ดติดรถ อ่านยี่ห้อไม่เห็น เป็น Micro SD + adapter 4G ....Mapเดิมติดรถ 400+MB ....34วินาที

รถจอดอยู่ลาดจอดวัดบึงทองหลาง ลาดพร้าว101

ค้นหาสถานที่ใกล้ๆ.....หา "nida"

การ์ด sanddisk  .....8วินาที
การ์ด transcend  .....8วินาที
การ์ดติดรถ ....6วินาที

ค้นหาสถานที่ไกลๆ.....หา "ภูทับเบิก".....หาจุดกางเต้นท์

การ์ด sanddisk .....4นาที 30วินาที
การ์ด transcend  ..... 4นาที 45วินาที
การ์ดติดรถ  .... 3นาที 44วินาที   :cheer:

สรุป ........
Map ติดรถมา ขนาดเล็กกว่า Mapใหม่ ค้นหาเร็วกว่าเยอะเลยคับ 

ถ้าไม่ต้องการรายละเอียดสถานที่ใหม่ๆเยอะๆ ใช้ Map เก่า กับ SD เร็วๆ น่าจะได้ประโยชน์

ทั้งเปิดเครื่องเร็วขึ้น และค้นหาไวขึ้นคับ

วิธีทำก็แค่ เอาไฟล์ใน SD เดิมติดรถ ก้อปใส่ SDตัวใหม่ที่เร็วๆ แล้วลงโปรแกรม unlock map ที่กระทู้บนๆ ง่ายๆเลยคับ :-*

ปล. ผมลองลง POI ทั้งหมดที่มีมาให้โหลดในกระทู้บนๆน่ัะคับ พบว่าลงเยอะ เครื่องก็ไม่ได้ช้าลงนะคับ ตอนแรกกัวว่าจะช้าลง  :หมั่นไส้:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: February 09, 2015, 12:12:23 โดย leenawat_sri »

wanted69

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: April 06, 2015, 21:46:11 »
ตอนนี้ผมไปซื้อเมมมาแล้วครับ ไม่มีเมมเดิมติดมา ขั้นตอนทำตามนี้ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

1. format เป็น fat32
2. โหลดไฟล์ ทั้ง 3 ลิ้ง ตามความเห็นด้านล่างนี้ แล้ว rename gmapprom.img to gmapsupp.img และ ก็ copy ไฟล์ทั้ง 3 ลิ้งไปไว้ใน sd

ขั้นตอนมีแค่นี้ก็เสร็จแล้วเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ

you can get updates here:

http://gpsunderground.com/forum/garmin-maps/34213-garmin-city-navigator-thailand-2014-30-a.html

download this file:

http://download.garmin.com/th/download/Map/201430/2319302.zip

and unlock gmapprom.img and gmap3d.img with this file:

http://gpsunderground.com/forum/garmin-open-tools-tweaks/18879-garmin-image-unlock-gimgunlock-v-0-03-a.html

rename gmapprom.img to gmapsupp.img

copy all files to new microsd (formatted in FAT32) under folder name Garmin

pakadon

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: April 07, 2015, 08:01:39 »
สร้างโฟลเดอร์ Garmin ใน sd card ด้วย ผมโหลดไฟล์จากเว็บ civicfbthailand ปลดล็อคมาแล้ว

wanted69

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: April 08, 2015, 20:37:31 »
สร้างโฟลเดอร์ Garmin ใน sd card ด้วย ผมโหลดไฟล์จากเว็บ civicfbthailand ปลดล็อคมาแล้ว

ถ้าเอาไฟล์จากซีวิคคลับเค้าจะปลดล็อกมาให้เลยหรือครับ

wanted69

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: April 12, 2015, 21:09:16 »
ตอนนี้ลองลงเสียบเครื่องแล้ว มันใช้ได้เลยหรือเปล่าครับ หรือต้องกดตรงไหน เอาไฟล์จากเวป civic ต้องปลดล็อกด้วยมั้ยครับ

pakadon

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: April 13, 2015, 14:10:46 »
ไฟล์จากเว็ปซีวิคใช้ได้เลยครับ แก้ไขชื่อไฟล์แผนที และวางในโฟล์เดอร์ให้ถูก เลือกระบบนำทางแผนที่จะขึ้นมา

wanted69

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: April 14, 2015, 14:27:06 »
ตอนนี้ลองลงแล้ว แผนที่ขึ้นแล้ว poi ขึ้นแล้ว แต่สัญญาณมีแค่สองขีดเองครับ บางจังหวะก็หายเลย อาการแบบนี้แก้ยังไงดีครับ

pakadon

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: April 14, 2015, 21:44:54 »
 :-[ สัญญาน  gps อ่อน น่าจะเกิดจากฟิล์มติดรถยนต์ รึเปลาครับ