ผู้เขียน หัวข้อ: XV เราลุยป่าได้ขนาดไหนครับ  (อ่าน 14045 ครั้ง)

Miata

• มือใหม่หัดขับ
  • *
XV เราลุยป่าได้ขนาดไหนครับ
« เมื่อ: February 25, 2015, 14:38:19 »

ว่าจะไปเที่ยวเมืองกาญจนบุรี    สถานที่เหล่านี้ XV เราไปไหวมั๊ยครับ

- เหมืองปิล๊อก
 - เหมืองสมศักดิ์ บ้านป้าเกล็น
 - น้ำตกจ๊อกกระดิ่น
 - บ้านอิต่อง

หน้าร้อน ไปได้มั๊ยครับ
และถ้าเป็นหน้าฝน ไปได้มั๊ยครับ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
Re: XV เราลุยป่าได้ขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: February 25, 2015, 16:06:02 »
ผมว่าถ้าติด การ์ดกัน ห้องเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย น่าจะไปได้นะคับ แต่...สงสารรถอ่ะ 555

netronin

• *
Re: XV เราลุยป่าได้ขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: February 25, 2015, 17:03:07 »

ว่าจะไปเที่ยวเมืองกาญจนบุรี    สถานที่เหล่านี้ XV เราไปไหวมั๊ยครับ

- เหมืองปิล๊อก
 - เหมืองสมศักดิ์ บ้านป้าเกล็น
 - น้ำตกจ๊อกกระดิ่น
 - บ้านอิต่อง

หน้าร้อน ไปได้มั๊ยครับ
และถ้าเป็นหน้าฝน ไปได้มั๊ยครับ

มีคนเอาเข้าไปที่บ้านป้าเกล็นมาแล้วครับ น่าจะเขียนไว้ที่ siamsubaru นะครับ

mekong

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: February 25, 2015, 22:46:52 »
คงเหนื่อยและต้องดูสภาพเส้นทางน่ะครับ คือแม้ว่า XV จะมีความสูงท้องรถที่สูงพอควร (220 mm. เท่ากับ Fortuner) และขับสี่ก็จริง
แต่ยางที่ให้มานั้นคงลุยหนักๆ ไม่ไหว และไม่มีเกียร์ Low หรือระบบ X-Mode แบบ Forester ช่วยตะกุย ...คิดว่า ถ้าทางแห้งนั้นพอไหว
แต่ถ้าทางเปียกและลุยโคลนหนักๆ อาจเหนื่อยนะครับ

netronin

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: February 26, 2015, 06:35:58 »
ลองอ่านกระทู้นี้คับ มีรูปบ้านป้าเกล็น http://m.pantip.com/topic/31179367

tensoplastic

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: February 26, 2015, 08:00:54 »
อย่าไปกลัวครับอยู่ที่ใจ อุตสาห์ซื้อรถขับสี่ ยกสูงจิ้ดนึงมาแล้ว ต้องมีไปลองมาบ้าง ผมยังไปตากมาเลยครับ ในรูปที่แนบมานี่อะครับ
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
แต่ผมจอดไว้แล้วนั่งรถกระบะ ชาวบ้านไปนะครับ :dance2:

ChemKorat3

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: February 26, 2015, 09:17:46 »
 :) คันนี้ของผมเอง เคยตามรอยคุณเบิร์ดไปเหมืองสมศักดิ์ (แวะไปซื้อเค้กส้มป้าเกล็น) มาแล้วด้วยครับ....

ขาลงสบายๆ แต่ขาขึ้นใช้ฝีมือนิด เพราะ ยางติดรถมาไม่เหมาะกับการตะกาย ปีนป่าย หากดันทุรังตะกายตรงๆ (เหมือนผม 555) ล้อมันจะฟรี น้ำมันเกียร์มันจะร้อนจัด ให้สังเกตสัญญาลักษณ์น้ำมัน CVT overheat ไว้ด้วยนะครับ  :'(
Jing R.

toppy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: February 26, 2015, 09:33:33 »
โดยส่วนตัวผมว่าในตลาดSUVตอนนี้ตัวที่ตะกุยได้ดีที่สุดโดยระบบขับเคลื่อนน่าจะเป็น X-trail ครับ (มันมีโหมดLock 4WD กระจายแรงแบบรถกระบะ)

คือXVมันจะกระจายแรงไม่ได้ส่งกำลังแบบ 25%*4ล้อ นะสิครับ มันถ่ายแรงแบบเน้นการเกาะถนนมากกว่าตะกุย

ChemKorat3

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: February 26, 2015, 11:29:39 »
แบบนี้ใช่มั้ยครับ

http://subarupmd.edgesuite.net/content/media/mp_video_768/Subaru_AWD_sunbelt_v7_h264_720p.mp4

โดยส่วนตัวผมว่าในตลาดSUVตอนนี้ตัวที่ตะกุยได้ดีที่สุดโดยระบบขับเคลื่อนน่าจะเป็น X-trail ครับ (มันมีโหมดLock 4WD กระจายแรงแบบรถกระบะ)

คือXVมันจะกระจายแรงไม่ได้ส่งกำลังแบบ 25%*4ล้อ นะสิครับ มันถ่ายแรงแบบเน้นการเกาะถนนมากกว่าตะกุย
Jing R.

leenawat_sri

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: February 26, 2015, 13:08:42 »

ดูเผินๆ เหมือนจะอย่างนั้นนะคับ แต่ถ้าถ้าศึกษาจริงๆ x trail ตัวปจบ.ไม่ขนาดนั้นแน่นอน   เอาที่เห็นชัดสุดๆ xtrail ตัวปัจจุบัน
บางประเทศออกมาเป็นปีแล้วคับ ดูในยูทุป
ไม่มีคลิป ออฟโรด หนักๆ จิงๆเลย  แต่ XV มีตรึม ความโหดของเส้นทางก้อมากกว่าสุดๆ

แต่ไงๆรถแนวๆเราก้อลุยสู้กระบะไม่ได้

จาก กระทู้ที่เคยพูดเรื่อง AWD

1.x-trail ผมไม่เชื่อว่าล้อคกระจายแรงหน้า-หลังได้ 50:50 จริง คำโฆษณา ก้อเอาไว้โฆษณา ในเอกสาร ล้อกได้ถึง 40km/hr
หรือจนกว่าน้ำมันเกียร้อน? จะยกเลิกล้อค

น้ำมันเกียร์ มันร้อนจากรอบเครื่อง
มากกว่าความเร็วสูงๆนะคับ
ตัวแปรจิงๆเป็นรอบเครื่องที่ใช้งานน่ะคับ
ถ้าปีนทางชัน ลากรอบแน่ๆ
วิ่งได้แค่ 30km/hr รอบเกิน3500 ก้อ
เป็นได้

รอบสูงเกียร์ต่ำ อัตราทดมาก แรงบิดในระบบ
สูงจะเป็นภาระในเฟืองเกียร์ คลัช มาก

วิศวะ นิสสันเอง คงรุ้เรื่องนี้อยู่แล้ว เลย ระบุ
เป็นเงื่อนไข ในการล้อค 50:50

ผมเองเชื่อว่า ตัวเลข 50:50 เป็นเลข
สมมุติของบริษัท เพื่อใช้สื่อสาร
แล้วก้อการล้อค เนี่ย ทำได้ช่วงรอบต่ำๆ
ตอนออกตัวนิดหน่อยอย่างงี้แค่นั้น

*** ผมจะเชื่อว่า มันล้อค 50:50 ได้จริง
Xtrail ต้องมีคลิป climb hill test แข่ง
ชนะ forester  ให้ได้เห็นกับตาก่อน
เพราะ  forester มัน  60:40  เองโดยตัวเลข
แล้ว forester ต้องสู้เรื่องไต่ทางชันกับ
พวก 50:50 จริงๆไม่ได้ ***

2.xv. .. ขับเคลื่อน แบยเดียวกะ forester เดะๆ forester แต่ forester มี x mode เป็น
โปรแกรมเกีย ช่วยลุย แต่xv  ในไทย โชคดี
เค้าให้ paddle shift เป็นมาตราฐาน เลยคุม
รอบเครื่องได่ดังใจ

Preecharles

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: February 26, 2015, 13:29:16 »
ตอน run-in ผมเอาไปพุเตย ศาลเลาห์ด้า ป่าสนสองใบ ตะเพินคี่มา ไต่ได้ทุกจุด แต่สงสารรถมาก รอยกิ่งไม้ รอยครูดร่องถนนเต็มเบย เพิ่งไปเคลือบแก้วมา  :o

faora

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: February 26, 2015, 22:18:33 »
XV
-เหมืองปิล็อค บ้านอิต่อง ไปได้สบายมากครับ
-บ้านป้าเกล็น ไปได้แต่มีลุ้นนิดหน่อยถ้าใส่ยาง Highway terrain ครับ
-น้ำตกจ็อกกระดิ่น ไม่ได้ครับ ต้องพวกกระบะ 4x4 แต่งออฟโรดครับ

bluemarine

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: February 27, 2015, 19:54:02 »

อาจจะผิดซะแล้วครับ ซูไปได้ดีกว่าครับ แบบกะบะเจอ ข้างใดข้างนึงฟรีหรือทะแยงมุมเท่าที่ทราบจะเสร็จครับ

T-XV

• *

FrankJScott

• ชั่วโมงขับรอบโลก
    • Great 먹튀파일 Info
Top Info For Choosing Merino Wool Base Layers For Hiking
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: May 09, 2023, 05:47:33 »
For the lady talking about wool turtleneck base layer, 100 merino wool mens base layer, smartwool thermal top, best merino wool bottoms, smartwool merino 150 long sleeve, wool ski underwear,  I highly suggest this had me going about custom sportswear tips or smartwool merino 150 long underwear bottoms, smart wool womens base layer, smartwool 150 base layer short sleeve, woolx explorer, smart wool base layer sale, haster alpaca base layer, alongside all this click here for custom sportswear info not to mention merino thermals sale, midweight merino wool base layer, altura merino base layer, woolx nora leggings, smartwool merino 250 womens bottoms, merino wool base layer mens running, not to mention this related site about custom sportswear advice which is as good as tencel base layer, merino wool base layer motorcycle, icebreaker base layer sale, merino 365 base layer, merino wool base layer 3xl, smartwool base layer amazon,  and don't forget these details about custom sportswear details as well as mens smartwool 250 bottoms, merino wool base layer long sleeve, smartwool merino base layer womens, smartwool bottom base layer, thick merino wool base layer, minus33 leggings, not to mention this additional hints on custom sportswear details and don't forget smartwool merino 250 base layer hoodie, base merino, merino baselayers, best value merino wool base layer, best woolen thermal wear, smartwool women's merino 250 baselayer pattern bottom, as well as my latest blog post on custom sportswear forum which is about helly hansen merino wool base layer mens, smart wool base layer 250, merino base layer t shirt, smartwool merino thermal underwear, women's merino 200 oasis long sleeve crewe thermal top, tracksmith merino, alongside all this going here for custom sportswear forum not to mention merino wool base, merino base layer patagonia, merino base layer womens running, smartwool next to skin baselayer, merino wool thermals for men, men's merino 260 tech thermal leggings with fly, on top of this on bing about custom sportswear site and don't forget woolen long underwear, base layer merino wool womens, merino long johns mens, eddie bauer merino wool base layer, smartwool 250 bottom mens, merino mens thermals, not to mention this hyperlink for custom sportswear blog as well as womens merino long underwear, merino lightweight base layer, helly hansen merino base layer womens, merino thermal base layer, sierra trading post smartwool base layer, merino 150 base layer, which is also great. Finally, have a look at this see page for custom sportswear link with icebreaker merino wool base layer women's, 100 merino wool thermal underwear, eizniz, merino wool thermals for men, merino baselayers, engel base layers,  for good measure. Check more @ Recommended News For Deciding On Chiropractic Care 48adc36