สนทนาทั่วไป > DIY & FAQs

DIY เช็คอาการน้ำรั่วเข้าท้ายรถ

(1/18) > >>

The Rock:
รถของผมมีรอยน้ำรั่วเข้าท้ายดังรูป
ตรวจสอบดูแล้วพบว่าการประกอบ
ครอบยางกันน้ำไม่เข้าล๊อค
จึงทำการแก้ไขด้วยตนเอง
ท่านใดที่มีอาการหรือเข้าข่ายต้องสงสัย
ควรรีบตรวจสอบ เพราะบางที
เรามักไม่ค่อยจะทำความสนใจหรือสังเกตเท่าไร

The Rock:
ตัวนี้ ที่โรงงานประกอบมาไม่ดี
คือตัวยางกับตัวพลาสติกมันมีล๊อค
ที่ต้องจัดให้เข้ากันก่อนจะประกอบ
แต่ท่านไม่ใส่มาให้ลงล๊อค
ผลคือมันจะมีช่องกระเดิดให้น้ำไหลเข้า

ในรูปคือการถอดออกมาแก้ไข

R1 ผมขอแก้ไขนะครับ
โรงงานประกอบมาดีทุกอย่าง
แต่พวกของแถมจากศูนย์ทำแล้วประกอบเข้าไปใหม่ ห่วยครับ

The Rock:
ยางสีดำกับพลาสติกสีขาวจะมีล๊อคสามเงี่ยง
จัดให้ลงล๊อค ยางจะเเนบสนิทกับตัวรถ
สุดท้าย แนะนำว่าควรตรวจสอบจุกยางสองข้าง
ซ้ายและขวา ให้เห็นกับตัวเอง
ไม่ควรวางใจโรงงานมากนัก

R1 โรงงานทำดี แต่ของแถมศูนย์ทำห่วย

The Rock:
เมื่อประกอบเสร็จมันจะแนบสนิทดังรูป
หากของท่านเผยอ -กระเดิด หรือผิดรูป
ควรรีบตรวจสอบ

Sith Lord:
นึกว่า ผมเป็นคนเดียว
ของผมเอาเข้าไปแจ้งที่ศูนย์ ช่างแจ้งว่ามาจากการเดินสายกล้องหลัง
คาดว่า ช่างประกอบกลับไปไม่แน่น

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version