สนทนาทั่วไป > ถามตอบปัญหา

subaruxv เติม gasohol 91 ได้มั้ยคัย

(1/10) > >>

piggyman:
มีใครเคยเติมgasohol 91 บ้าง   มีปัญหาอะไรมั้ยคับ

leenawat_sri:
เคยเติมคับ ก้อได้อยุ่

แต่ไม่เคยเติมระยะยาว

ตามทฤษฎี ในคุ่มือ บอก 95 ใช่ไหมคับ

ถ้าเติม91 ถ้าไม่ใช้รอบสูงๆ เร่งหนักๆ

91 ก้อไม่น่ามีปัญหาไร ไม่น่าจะชิงจุดระเบิดก่อนจนเครื่องเขก

toppy:
เป็นอะไรที่มึนงงมากมาย

ไปอบรมในงานKansha.....วิทยากรบอกเติม91ได้!!!

อ่านSpecของตัวUSA.........Req Octane 87

ของไทยบอก 95

เอิ่มมมมมม

smaew:
มาช่วยตอบค่ะ

ค่า octane มี 2 อย่าง คือ Research octane number (RON) กับ Motor octane number (MON)
ค่า MON จะสูงกว่า RON ค่ะ ประมาณ 5-10

ที่ เมกา ค่าออกเทนบ้านเขาที่ใช้หรือพูดกัน คือ MON แต่บ้านเราหรือแถบนี้ที่ใช้หรือพูดกัน คือ RON
ดังนั้น ค่าออกเทนที่เมกา 87 จะประมาณค่าออกเทนประมาณบ้านเรา 92 ค่ะ

ถ้าถามว่าน้อง xv ของเราใช้ออกเทนอะไรดี 91 ก็น่าจะใช้ได้ แต่โดยส่วนตัวแล้วใช้ gasohol 95 E10 ค่ะ
ไม่ค่อยไว้ใจ spec น้ำมันบ้านเราเท่าไรว่าจะคงที่ทุก lot ที่ 91
แค่มีน้ำผสมหน่อยค่าออกเทนก็หดแล้ว

ถามไปถึงค่า E10 กับ E20
ก็ไม่ไว้ใจอีกกับ E20 เพราะรถประกอบต่างประเทศซึ่งขายในหลายประเทศ
ซึ่งประเทศอื่นๆ ในย่านนี้ รวมถึงญี่ปุ่น นอกจากไทยแล้ว ยังไม่มีน้ำมัน E20 รองรับ
มีเฉพาะไทยมั้งที่มีน้ำมัน E20 รองรับ เพื่อช่วยเกษตรกร
ซึ่งจะมี part ชิ้นส่วน 2-3 อย่างที่ต้องใช้ spec เฉพาะ
อาจไม่ส่งผลวันนี้เรื่องการกัดกร่อน แต่อาจส่งผลในอนาคต
ก็เลยไม่ใช้ E20 ประจำ คือใช้บ้าง สลับกันไปกับ E10 ซึ่งใช้ประจำ
(รักรถเกินเหตุ)

เรื่องค่าออกเทนข้างต้น ข้อมูลจริงนะคะ
แต่เรื่องเอทานอลเป็นความเห็นส่วนตัวค่ะ ไม่ต้องเชื่อก็ได้ค่ะ

leenawat_sri:
ขอบคุณคับ  อิอิ :กิกิ:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version