ผู้เขียน หัวข้อ: ได้รถมาแล้ว ต้อง RUN IN หรือ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร น้ำมันเฟืองท้าย ที่ 1,000 KM ไหมคร  (อ่าน 12621 ครั้ง)

VRP

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ได้รถมาแล้ว ต้อง RUN IN หรือ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร น้ำมันเฟืองท้าย ที่ 1,000 KM ไหมครับ

bluemarine

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
Service แรกที่ 1,000 โลครับ เอาเข้าศูนย์เดี๋ยวทางศูนย์จัดการให้ น้ำมันเครื่องแน่นอน แต่เฟืองท้ายยังไม่แน่ใจครับ รอท่านอื่นมาตอบ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ที่1000โล เฟืองท้ายเฟืองหน้า ยังไม่ถ่ายคับ

VRP

• *
ขอบคุณครับ...แต่ถ้าถ่ายน้ำมันเฟืองและเกียรจะช่วยเรื่องเครื่องไหมครับ

ไม่ช่วยคับ ไม่เกี่ยวกันเลย

แต่แนะนิดนึงคับ

น้ำมันเครื่องตอน1000โลแรก ถ้าหาสังเคราะห์ 0W-20 ได้จะดีมาก แต่ถ้า หาไม่ได้จิงๆ 5W-30 ที่0มี ก้อดีกว่า อย่าเชื่อ0 ใช้10W-40 ตามที่0 บอกมาเด็ดขาด เชื่อคู่มือรถดีกว่าคับ :ดื่ม:

March

• *
ผมถามเซลที่ศูนย์บางนายังหิ้วน้ำมันเครื่องเข้าไปให้เปลี่ยนได้นะครับ ผมซื้อ Motul 0-20W 4 ลิตร ราคา 1800 1 ลิตร ราคา 480 จากร้านแถววรจัก ถ้าใช้น้ำมันเครื่องของศูนย์คิดราคา 2960

VRP

• *
ไม่ได้เกี่ยงเรื่องเงิน แนะนำหน่อยได้ไหมครับว่า

1000 km. แรกใช้อะไรดี
แล้ว หลังจากนั้นใช้อะไรดี

ไม่รีบร้อนค่อยค่อย Run In ได้

bluemarine

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ไม่ช่วยคับ ไม่เกี่ยวกันเลย

แต่แนะนิดนึงคับ

น้ำมันเครื่องตอน1000โลแรก ถ้าหาสังเคราะห์ 0W-20 ได้จะดีมาก แต่ถ้า หาไม่ได้จิงๆ 5W-30 ที่0มี ก้อดีกว่า อย่าเชื่อ0 ใช้10W-40 ตามที่0 บอกมาเด็ดขาด เชื่อคู่มือรถดีกว่าคับ :ดื่ม:

:huh: ใช้ 10w-40 ไปแล้วเมื่อวานนี้เอง แต่ผมขับหวานเย็นหรือเปล่า ไม่รู้สึกอะไรเลย

:กิกิ:

ขับให้ชินเลยคับพี่  แล้ววันที่มีโอกาส เปลี่ยนกลับมาใช้ 0w20 แล้วจะไม่เปลี่ยนอีกแหละคับ 55 ติดใจชัว ต่างกันมากๆ

rafarel

ขับให้ชินเลยคับพี่  แล้ววันที่มีโอกาส เปลี่ยนกลับมาใช้ 0w20 แล้วจะไม่เปลี่ยนอีกแหละคับ 55 ติดใจชัว ต่างกันมากๆ
ของผมใช้ 5w-30  รอบหน้าจะครบอีกแล้ว เปลี่ยนมาใช้ 0w20  เครื่องจะมีปัญหาไหมครับ วิ่งยาวๆ นานๆไกลๆ ตจว  ???

ของผมใช้ 5w-30  รอบหน้าจะครบอีกแล้ว เปลี่ยนมาใช้ 0w20  เครื่องจะมีปัญหาไหมครับ วิ่งยาวๆ นานๆไกลๆ ตจว  ???

เชค นมค.ทุกอาทิตไหมคับ ถ้าเชค ก้อไม่ต้องกัวพร่อง

ขีด min กะ max ห่างกัน 1ลืตร  ถ้าไม่ใช้จนลืม ไงๆ ก้อปลอดภัยคับ

mrpich

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
  • อยู่กับรถนี่มันมีความสุขแฮะ
Run in ตามคู่มือ คือ ระยะ 1,000 ไมล์ หรือ 1,600 กม.
น้ำมันเครื่องตามคู่มือคือ 0w-20 ครับ คู่มือบอกด้วยว่าอนุโลมให้ใช้ 0w-30 หรือ 5w-40  ได้หากน้ำมันเครื่องพร่อง แต่ต้องเปลี่ยนเป็ 0w-20 ในการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งต่อไป
ขอทำผลิตภัณฑ์..เพียงอย่างเดียว..ให้ดีที่สุด..แค่นั้นพอ...งานนี้ทำเพราะใจรักล้วนๆ line id:slotpad หรือ www.facebook.com/slotpad และ www.slotpad.com

ChemKorat3

รถผมวิ่ง 89,000 Km แล้วใช้ Motul 0W-20 มาตั้งแต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งที่ 3 (พันกิโลเมตรแรกใช้ Fully Sync Shell 10-W30 รอบห้าพันแรกใช้ Mobile 1 กระป๋องทอง)

0W-20 อัตราเร่งดีกว่าครับ เครื่องสมูทกว่า (สั่นน้อย) ประหยัดน้ำมันขึ้นนิดหน่อย

เมื่อรอบเปลี่ยนที่ผ่านมา เพิ่งเจออาการน้ำมันเครื่องพร่อง (ไฟโชว์) สัญนิฐานว่า ลากยาวไปหน่อย เกือบ 15,000 กิโลเมตร และวิ่งยาวๆ ตลอด 8 สัปดาห์ต่อเนื่องครับ

พอดีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ศูนย์วิภาฯ ซึ่งไม่มี Motul 0W-20 (มีแต่ที่เสรีไทย) เลยจำใจต้องใช้ Motul 5W-30 แทน ตอนขับออกจากศูนย์ถึงกับตกใจ ว่าทำไมรถอืดขึ้นเยอะ 555  :-X
Jing R.

สรุปว่า ที่เสรีไทย มี 0W-20 ให้เปบี่ยนใน0 แล้วใช่ไหมคับ

ChemKorat3

ข้อมูลล่าสุดเมื่อกลางเดือนมกราคม 2558 มีแล้วครับ แต่ราคาสูงกว่าที่เราหิ้วเข้าไป
Jing R.