ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้มีประสบการณ์เครมยางครับ  (อ่าน 12787 ครั้ง)

nut_113@hotmail.com

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ผมเพิ่งไปรับรถมาเมื่อวานนี้ จากที่ได้อ่านหลายกระทู้แล้วผมก็ได้เจออาการพวงมาลัยสั่นก็เลยเอารถเข้าถ่วงล้อใหม่ที่ cockpit ช่างแจ้งว่ามียางอยู่เส้นนึงมันโยนคือมันไม่กลมเขาแนะนำว่าให้เครมเปลี่ยนไม่งั้นอาจมีปัญหาเวลาสลับยางคราวหน้า ผมเลยอยากทราบว่ามีใครเคยเครมยางกับทางศูนย์มั่งครับว่าใช้เวลานานไม๊ ขอบคุณครับ

available

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
Re: รบกวนผู้มีประสบการณ์เครมยางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: January 20, 2016, 08:58:01 »
ผมเพิ่งไปรับรถมาเมื่อวานนี้ จากที่ได้อ่านหลายกระทู้แล้วผมก็ได้เจออาการพวงมาลัยสั่นก็เลยเอารถเข้าถ่วงล้อใหม่ที่ cockpit ช่างแจ้งว่ามียางอยู่เส้นนึงมันโยนคือมันไม่กลมเขาแนะนำว่าให้เครมเปลี่ยนไม่งั้นอาจมีปัญหาเวลาสลับยางคราวหน้า ผมเลยอยากทราบว่ามีใครเคยเครมยางกับทางศูนย์มั่งครับว่าใช้เวลานานไม๊ ขอบคุณครับ
  :-* ถ้าอาการที่แจ้งมาและตรวจสอบถูกต้องตามที่ทาง cockpit แจ้งสามารถเข้าทำเรื่องเคลมได้นะครับ ในส่วนนี้ลองให้ทางศูนย์บริการตรวจสอบถ้าล้ออื่นๆ เผื่อ ส่วนการเคลมมีสมาชิกบางท่านทางศูนย์เปลี่ยนให้ทั้ง 4 ล้อ :D ลองคุยดูครับอธิบายว่าเพื่อความปลอดภัยเพราะยางปีเดือนเดียวกัน (ยางติดรถน่าจะปีและเดือนใกล้เคียงกัน) เสริมนิดนะครับในกรณีนี้ทางศูนย์อาจตรวจสอบระยะทางที่ใช้งานด้วยนะครับ(เลขกิโลเมตร)ถ้าสูงๆนี้อาจจะต้องคุยกันนานหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 20, 2016, 09:08:59 โดย available »

• *
Re: รบกวนผู้มีประสบการณ์เครมยางครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: January 20, 2016, 09:18:40 »
  :-* ถ้าอาการที่แจ้งมาและตรวจสอบถูกต้องตามที่ทาง cockpit แจ้งสามารถเข้าทำเรื่องเคลมได้นะครับ ในส่วนนี้ลองให้ทางศูนย์บริการตรวจสอบถ้าล้ออื่นๆ เผื่อ ส่วนการเคลมมีสมาชิกบางท่านทางศูนย์เปลี่ยนให้ทั้ง 4 ล้อ :D ลองคุยดูครับอธิบายว่าเพื่อความปลอดภัยเพราะยางปีเดือนเดียวกัน (ยางติดรถน่าจะปีและเดือนใกล้เคียงกัน) เสริมนิดนะครับในกรณีนี้ทางศูนย์อาจตรวจสอบระยะทางที่ใช้งานด้วยนะครับ(เลขกิโลเมตร)ถ้าสูงๆนี้อาจจะต้องคุยกันนานหน่อย
ผมเพิ่งรับรถมาวิ่งแค่เกือบ 100 โลน่ะครับพอเจออาการก็รีบเข้าเช็คเลย ลองสอบถามไปทางเซล เซลแนะนำว่าให้เข้าไปเคลมที่ศูนย์เสรีไทยเลยจะได้เร็วครับถ้าเคลมที่ศูนย์ย่อยอาจต้องรอนานครับ เพราะว่าเคยมีลูกค้าคนอื่นเขาเคยเคลมผ่านทางศูนย์ที่ผมออก ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  :-\

Melon

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: January 20, 2016, 09:23:34 »
ยางผลิตปีไหนครับ ถ้าปีเก่าเคลมได้ครับ แต่จริงๆตอนรับรถถ้าเราตรวจพบว่าปีเก่าสามารถเปลี่ยนได้เลยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: January 20, 2016, 10:31:13 »
ยางผลิตปีไหนครับ ถ้าปีเก่าเคลมได้ครับ แต่จริงๆตอนรับรถถ้าเราตรวจพบว่าปีเก่าสามารถเปลี่ยนได้เลยนะครับ
ยางผลิต สัปดาห์ 10 ปี 2014 ครับ

Poppylove

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: January 21, 2016, 15:32:09 »
ของผมรับรถ15 มค. ยาง. 302014 แจ้ง0. ที่ซื้อแล้วกำลังทำเรื่องครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: January 21, 2016, 16:44:49 »
ของผมรับรถ15 มค. ยาง. 302014 แจ้ง0. ที่ซื้อแล้วกำลังทำเรื่องครับ
คือมีปัญหาเหมือนผมรึเปล่าครับหรือว่าขอเปลี่ยนเลยครับ

Melon

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: January 21, 2016, 17:39:30 »
จริงๆก่อนรับรถถ้าเห็นว่ายางปีเก่าก็สามารถแจ้งเปลี่ยนได้เลยครับ ทั้งยางและแบต

โอ๋ คับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: January 22, 2016, 02:19:12 »
มีอาการสั่นแจ้งเคลมได้เลยครับ ของผมยางปี 13 เคลมใหม่ได้ปี 15 เลยครับ  รอไม่นานเซล์ลสั่งยางมารอเปลี่ยนให้ผมเลย

anubun

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: January 22, 2016, 18:57:16 »
เพิ่งรับรถมาวันนี้ รถปี15 ยาง 3314 แต่ขับมาสั่น แจ้งเคลมแล้ว น้องเซลรับปากเรียบร้อย แต่อยากรู้ว่าต้องมีเอกสารไรมั๊ยครับ

โอ๋ คับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: January 23, 2016, 02:13:02 »
เซล เขียนหนังสือแจ้งเคลมสิครับ

kengji

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: January 23, 2016, 09:37:37 »
ของผมก็ปี 14 เซลรับปากจะเปลี่ยนให้พอเอาเข้าจริงๆไม่เปลี่ยนให้ต้องมีปัญหาก่อน

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: January 23, 2016, 11:48:54 »
ผมทำตามคำแนะนำของเซลครับเข้าไปมี่เสรีไทยเลย ไม่มีปัญหาครับเปลี่ยนได้เลยไม่ต้องรอถ้าทำเรื่องเปลี่ยนจากศูนย์ข้างนอกเซลบอกรอนานครับถ้าเพื่อนท่านใดอยากเปลี่ยนตรงไปเสรีไทยเลยครับ ผมเปลี่ยนมาแล้วเมื่อวานครับได้ยางปี 2015 ปลายปีครับใช้เวลาเกือบทั้งวันรอคิวอิอิ ไม่ได้นัดไปครับ

Tata Natko

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: February 24, 2016, 11:04:45 »
กำลังทำเรื่องเคลมอยู่เหมือนกันค่ะ โทรไปทางเสรีไทย เค้าให้แจ้งเซล ให้เซลทำเรื่องให้ก่อน เข้าไปเปลี่ยนเลยไม่ได้ ต้องรอคิว แสดงว่าหลายคันมากสิ เลยต่อว่าไปว่าทำไมไม่ใส่ยางใหม่มาให้เลย ก็รู้อยู่แล้วว่าส่งมอบรถใหม่ให้ลูกค้า เอายางเก่า 2 ปีมาให้นี่นะ  :โกรธ:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: February 27, 2016, 14:26:51 »
กำลังทำเรื่องเคลมอยู่เหมือนกันค่ะ โทรไปทางเสรีไทย เค้าให้แจ้งเซล ให้เซลทำเรื่องให้ก่อน เข้าไปเปลี่ยนเลยไม่ได้ ต้องรอคิว แสดงว่าหลายคันมากสิ เลยต่อว่าไปว่าทำไมไม่ใส่ยางใหม่มาให้เลย ก็รู้อยู่แล้วว่าส่งมอบรถใหม่ให้ลูกค้า เอายางเก่า 2 ปีมาให้นี่นะ  :โกรธ:
ไม่ต้องทำเรื่องครับถ้าทำเรื่องแล้วรอนานขับเข้าไปเลยครับแล้วบอกว่าเอารถมาเคลมยางครับถ้าเขาถ้าว่าติดต่อเซลท่านไหนไว้บอกไปเลยครับว่าไม่ได้ติดต่อ ผมเข้าไปบอกเขาว่าผมไม่ได้ติดต่อเพียงแต่เอารถไปให้ cockpit เช็คยางแล้วมันไม่โอเคเลยตรงเข้ามาเปลี่ยนเลย วันเดียวได้ครับถ้าเดินเรื่องก่อนมีหวังรอเป็นเดือนครับ