ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้รถมา ต้องเอาไปตั้งศูยน์มั้ยครับ  (อ่าน 19563 ครั้ง)

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
ผมก็เป็นกินขวา พวงมาลัยสั่น งงทำไมไม่ตั้งศูนย์ให้เรียบร้อยก่อนส่งมอม

ตอนออกมาของผมไม่กินขวา  แต่คิดว่าสั่นที่100+  คาดว่าเป็นเพราะแม้ก ไม่กลม100% ไม่ก้อถ่วงล้อมาไม่ดี บางล้อดูแปะตะกั่วเยอะแปลกๆ  ::คิดหนัก:: พอผมไปติดค้ำหน้าล่างมาหายสนิทเลยคับ  คิดว่าเป็นการแก้ที่ปลายเหตุ   คือมันทำให้ยึดล้อหน้าซ้ายขวากันไว้ เลยไม่สะบัดอีก เลยนิ่ง  แต่ผมก้อตั้งใจว่า ถ้าใส่ spring buffer หน้าหลังได้เรียบร้อย กะใส่เสปซเซอล้อกะเบรค 4/2pot เรียบร้อยลงตัว จะเอาไปตั้ง0  กะถ่วงล้อ ใหม่ทีเดียวเลย..

ปล.  ค้ำช่วงล่าง ทำให้0 ล้อเปลี่ยนนะคับ โดยเฉพาะหลังบน  ถ้าจะติดก้อติดก่อนไปตั้ง 0 เดี๋ยวคลาดเคลื่อนคับ

XV_GP7

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
ตั้งได้ครับ ไม่ต้องซื้อน็อตลูกเบี้ยวเพื่อปรับแคมเบอร์นะครับ ผมก้มๆดูใต้รถแล้วกับอ่านคู่มือแล้ว เค้าใจดีใส่มาให้แล้วครับ ทั้งสี่ตัวเลย ลองอ่านคู่มือดูได้ครับ

Atto

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
คันอื่นเป็นยังไงผมไม่รู้นะครับ แต่รถผมตั้งน็อตที่ว่าตั้งได้ก็ยังไม่ได้ค่าแคมเบอร์ตามคู่มือ เข้าออกๆร้านตั้งศูนย์มาหลายร้านๆละหลายรอบละครับ  :respected:

XV_GP7

งั้นคงเกินกว่าที่น๊อตติดรถมาจะทำได้แล้วล่ะครับ คงต้องพึ่งตัวที่มันทำได้มากกว่าเดิม

Atto

• **
งั้นคงเกินกว่าที่น๊อตติดรถมาจะทำได้แล้วล่ะครับ คงต้องพึ่งตัวที่มันทำได้มากกว่าเดิม

มันจะเกี่ยวก้บค้ำล่างด้านหน้าที่ใส่เข้าไปมั้ยครับ เผื่อจะได้เอาออก ขอบคุณครับ  :respected:

ปอลอตอนนี้ปลอบใจตัวเองตลอดว่าแคมเบอร์ลบเกาะถนน รถแข่งยังลบเลย 55555  :'(

คุณ Atto ไปใส่อะไรมามั่งเหรอคับ

ของผม พอใส่ค้ำบนล่างไป ทั้งหน้าหลัง ดูด้วยตาจากเดิมๆที่แบะนิดๆ เป็นตั้งตรงขึ้น คับ โดยเฉพาะด้านหลัง เห็นชัดเลย  :ปีศาจ:

XV_GP7

มันจะเกี่ยวก้บค้ำล่างด้านหน้าที่ใส่เข้าไปมั้ยครับ เผื่อจะได้เอาออก ขอบคุณครับ  :respected:

ปอลอตอนนี้ปลอบใจตัวเองตลอดว่าแคมเบอร์ลบเกาะถนน รถแข่งยังลบเลย 55555  :'(

555 อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่ก็น่าลองนะครับ แล้วที่ปรับไม่ได้นี่เฉพาะด้านหน้าหรือครับ

Tiger

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ผมก็เป็นกินขวา พวงมาลัยสั่น งงทำไมไม่ตั้งศูนย์ให้เรียบร้อยก่อนส่งมอม

ตอนออกมาของผมไม่กินขวา  แต่คิดว่าสั่นที่100+  คาดว่าเป็นเพราะแม้ก ไม่กลม100% ไม่ก้อถ่วงล้อมาไม่ดี บางล้อดูแปะตะกั่วเยอะแปลกๆ  ::คิดหนัก:: พอผมไปติดค้ำหน้าล่างมาหายสนิทเลยคับ  คิดว่าเป็นการแก้ที่ปลายเหตุ   คือมันทำให้ยึดล้อหน้าซ้ายขวากันไว้ เลยไม่สะบัดอีก เลยนิ่ง  แต่ผมก้อตั้งใจว่า ถ้าใส่ spring buffer หน้าหลังได้เรียบร้อย กะใส่เสปซเซอล้อกะเบรค 4/2pot เรียบร้อยลงตัว จะเอาไปตั้ง0  กะถ่วงล้อ ใหม่ทีเดียวเลย..

ปล.  ค้ำช่วงล่าง ทำให้0 ล้อเปลี่ยนนะคับ โดยเฉพาะหลังบน  ถ้าจะติดก้อติดก่อนไปตั้ง 0 เดี๋ยวคลาดเคลื่อนคับ

ตอนนี้ทางศูนย์จัดการตั้งศูนย์ถ่วงให้ใหม่ต้องรอดูอีกทีว่าจะหายหรือเปล่า

ผมดูด้วยตา รถผมก้อ ลบนะคับ แคมเบอ  ^-^ นิดๆ

Atto

• **
คุณ Atto ไปใส่อะไรมามั่งเหรอคับ

ของผม พอใส่ค้ำบนล่างไป ทั้งหน้าหลัง ดูด้วยตาจากเดิมๆที่แบะนิดๆ เป็นตั้งตรงขึ้น คับ โดยเฉพาะด้านหลัง เห็นชัดเลย  :ปีศาจ:

ผมใส่ค้ำบนกับล่างด้านหน้าแค่นั้นครับ  :กิกิ:

555 อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่ก็น่าลองนะครับ แล้วที่ปรับไม่ได้นี่เฉพาะด้านหน้าหรือครับ

ใช่ครับ ด้านหลังตั้งได้ตามสเปคปกติ  :'(

Sandglass

• *
ตั้งได้ครับ ไม่ต้องซื้อน็อตลูกเบี้ยวเพื่อปรับแคมเบอร์นะครับ ผมก้มๆดูใต้รถแล้วกับอ่านคู่มือแล้ว เค้าใจดีใส่มาให้แล้วครับ ทั้งสี่ตัวเลย ลองอ่านคู่มือดูได้ครับ

ขอบคุณท่านพี่มากๆ ครับ.  ผมหาที่ปรับอยู่

ที่ดูในคู่มือ ไว้ปรับที่แคมเบอร์เพี้ยนไม่มาก ถ้ามากเอาที่ผมรู้งูๆปลาๆนะครับ
ถ้าค่าแคมเบอร์มันเกินจากที่ปรับได้.  ช่างจะมี 2 วิธี
1. ใส่น๊อตรูโช๊คตัวเล็กลง เพื่อให้ขยับปรับมุมแคมเบอร์ได้ วิธีนี้ถ้าตกหลุมแรงๆ มันขยับแน่นนอน
2. ดัดโช๊คออกมานิดนึง เพื่อให้มุมได้ แล้วปรับช่วย ( อันนี้ร้านที่ผมทำบอกมา )

รถผมค่าแคมเบอร์เป็น 0 ทุกล้อ บางคันเพี้ยนไปเยอะ มันอยู่ที่การประกอบหรือเปล่า? อันนี้ผมไม่รู้
คันที่เพี้ยนไปเยอะ ถอดมาประกอบใหม่จะดีขึ้นไหม? ( อันนี้ ผมอยากรู้ ?? )

ผมเอากลางๆดีกว่า ไม่บวกไม่ลบ บวก,ลบมีข้อดีมันก้อต้องมีข้อเสีย (ถ้าลบมีแต่ข้อดีบวกมีแต่ข้อเสีย เค้าคงทำแค่ 0 กะ ลบ )

เท่าที่อ่านเจอ ค้ำโช๊คบนจะช่วยไม่ให้มุมแคมเบอร์เปลี่ยนมากนักเวลาใช้ไปนานๆ.
http://netisak.lpru.ac.th/bmw_e34_diy/wheels_alignment.php
อ้างอิงจากอันนี้ครับ

สรุป อ่านไปอ่านมา เสียตังค่าค้ำโช๊คบนซะงั้น
ของ cusco ถูกกว่าของ ศูนย์แต่ไม่มีบอลจอยล์ให้ตัว. สงสัยจะได้เสียตังให้ศูนย์

Sandglass

• *
ลืมครับ  อันนี้ก็สำคัญ
หาร้านที่เครื่องตั้งศูนย์ดีๆหน่อยครับ บางทีค่าเพี้ยนไม่เยอะ แต่คอมอ่านเพื้ยนไปเยอะ
เค้าว่ากันว่า ( เค้าคือใคร? ) ให้ดูร้านที่ใช้ยี่ห้อ hunter เพราะบางร้านใช้เครื่องจีน
ที่สำคัญ ลองถามร้านดูว่าสอบเทียบครั้งสุดท้ายเมื่อไร่
( ตอนผมเรียนจะต้องเอาเครื่องมือที่เราใช้ไปสอบเทียบว่าค่าที่วัดได้มาตรฐานหรือไม่ ปีละครั้ง )

ยิ่งรู้มาก ยิ่งกลัว

ป.ล.  ร้านที่ผมตั้งยังเป็นแบบแมนนวลอยู่เลย  ผมเชื่อว่ามันลดความเพื้ยนของคอมไปได้ step นึง เพราะแมนนวลเป็นพื้นฐานของตั้งศูนย์แบบคอม ( ผมคิดเอง )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: January 11, 2015, 21:44:43 โดย Sandglass »

5555  ได้เรื่องเสียตังซะงั้น :หมั่นไส้:

ไหนๆ ก้อเข้าสู่วงการ ค้ำ ละ  ลองอ่านนี่ดูคับ
http://www.jdm-option.com/eng/feature/05_10/bodyup.html

เข้าใจยากเหมือนกัน  :กิกิ:

Sandglass

• *
5555  ได้เรื่องเสียตังซะงั้น :หมั่นไส้:

ไหนๆ ก้อเข้าสู่วงการ ค้ำ ละ  ลองอ่านนี่ดูคับ
http://www.jdm-option.com/eng/feature/05_10/bodyup.html

เข้าใจยากเหมือนกัน  :กิกิ:

ขอบคุณครับท่านพี่

ChemKorat3

:2thmb: เมื่อวันศุกร์ไปถามราคาค้ำโช้คหน้าของศูนย์ (เสรีไทย) บอกว่า 14,000 บาท ยังไม่รวม Vat.

รู้สาเหตุแล้วว่าทำไมราคาขึ้น .... เพราะเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เรียงคิวกันไปติดนี่เอง.... O0
Jing R.