สนทนาทั่วไป > ถามตอบปัญหา

ใครเคยสังเกต มุมมองของกระจกซ้ายของXV เราบ้าง

(1/11) > >>

scapel:
ใครเคยสังเกต มุมมองของกระจกซ้ายของXV เราบ้าง   ว่ามุมมองจะต้องเหลียวมากกว่ารถคันอื่นๆ  ประมาณสองสามเดือนนี้ได้accord มาใช้อีกคัน เวลาเปิดไฟเลี้ยวซ้ายจะมีกล้องที่กระจกซ้ายมาmonitorที่จอ ตอนแรกๆก็ดูแปลกดีมีทั่งกระจกและที่monitor แต่พอใช้ไประยะหนึ่งพบว่าดูmonitorได้เร็วกว่าดูกระจกมาก ถ้าเทียบกับXVแล้วคนละเรื่องเลย    เลยมีความคิดจะเอากล้องมาติดที่กระจกซ้ายบ้าง  ไปร้านประดับยนตร์ เขาแนะนำกล้อง360องศา แต่ดูแล้วไม่ตอบโจทย์แบบaccordเพราะเป็นlens  fish eye ภาพออกมาเลยไม่เหมือนมองกระจก    ถ้าจะเอากล้องมองหลังที่มีมุมกว้างนิดหน่อย มาติดแล้วต่อAVขนานกับกล้องหลัง แล้วจ่ายไฟจากไฟเลี้ยวซ้าย มาmonitorที่จอจะได้หรือไม่  ต้องขอถ้าความเห็นผู้รู้เรืี่องไฟฟ้าในนี้
อีกเรื่องใครเอารถXV ไปติด auto lockบ้าง ใช้ของยี่ห้อใหน่ดี   บางครั้งขับไปแล้วลืมกดlock

Ake:
กระจกมองข้างซ้ายมุมมองผมว่าแคบไปครับ  จะมองให้ชัดบางที่ต้องผงกตัวขึ้นมาจากเบาะ  :ปาดเหงื่อ:
ว่าจะเอากระจกนูนมาติดตรงปลายกระจกเพิ่ม ไม่รู้จะช่วยรึเปล่า

scapel:
ผมคิดว่าเขาติดมาทางด้านหลังมากไป  มุมเลยแคบ และต้องเหลียวมากไป ส่วนกระจกมุมโค้ง  ไม่แน่ใจว่าจช่วยได้หรือเปล่า ผมมีรถbenzอีกคันที่กระจกมองข้างตรงปลายมีมุมกว้างขึ้น ผมใช้แล้วไม่ประทับใจเท่าไร  ผมเห็นรถน้องชายเขาติดอยู่จะลองดูของเขาแล้วรายงานอีกที่

bonmoovo:
เซ็ทกระจกดีๆ ก้ได้มุมมอง 360 เเล้วครับ

วิธีที่ผมใช้

กระจกมองหลัง ก็เซ็ทให้มองข้างหลังตามปกติ

กระจกมองข้าง ผมจะเซ็ทไม่ให้เห็นรถตัวเองเลย  ถ้าจะมองรถตัวเองต้องเอี้ยวตัวมอง

ผมจะเช็คว่าเห็นมุมมอง 360 หรือไม่โดยการ

1. สมมติว่าเราอยู่เลนส์กลาง  มีรถวิ่งมาด้านหลังไกลๆในเลนขวาหรือซ้าย เราจะมองเห็นจากกระจกมองหลังก่อน
2. เมื่อรถคันนั้นวิ่งผ่านมุมมองกระจกหลัง  เราต้องเห็นรถคันนั้นต่อเนื่องมาที่กระจกข้าง (จริงๆมันจะมองเห็นทั้งกระจกหลัง เเละกระจกข้าง)
3. เมื่อพ้นมุมมองที่กระจกข้าง  เราต้องมองเห็นรถคันนั้นด้านข้างรถเรา  ( ต้องเห็นเเบบต่อเนื่องนะครับ )

ถ้าเซ็ทได้เเค่นี้  ก็ไม่ต้องพึ่งกล้อง 360 เเล้วครับ

เท่าที่เห็นมา คนขับรถบ้านเรา ชอบเซ็ทกระจกให้เห็นรถตัวเองเยอะๆ มันก็เลยมองไม่เห็นจุดบอด (Blind Spot)   

The Rock:
ซัดกันชนรถปิกอัพไปแล้ว  :น่วม:
เขาติดกันชนสแตนเลสมีพลาสติกดำยื่นมาระดับล่างกันชนของเขา
ผมถอยมองเห็นเเค่ไฟท้ายซ้ายรถเรา ห่างจากกระจังหม้อน้ำรถเขา
ด้านล่างมองไม่เห็น
ไม่มีเหลือ กระจายครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version