ผู้เขียน หัวข้อ: หมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียง  (อ่าน 14084 ครั้ง)

Kumamon

• มือใหม่หัดขับ
  • *
หมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียง
« เมื่อ: March 22, 2014, 22:28:50 »
สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆชาว xv ทุกคนคับ ผมเพิ่งได้รถมาเข้าอาทิตย์ที่สองเองคับ ยังงัยฝากเนื้อฝากตัวด้วย :ปาดเหงื่อ:
สงสัยตามหัวข้อเลยคับ คือตอนขับปกติก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอถึงช่วงที่ต้องหมุนพวงมาลัยเยอะหน่อย(แต่ไม่ถึงกับสุดนะคับ) เช่นตอนเลี้ยวเข้าซอยหรือถอยหลังเข้าจอด มันจะมีเสียงดังมาจากด้านหลัง เสียงจะดังวู้มๆ คล้ายกับเวลาเปิดวิทยุเบสหนักๆน่ะคับ

ไม่แน่ใจว่าอันนี้อาการปกติหรือเปล่าคับ หรือผมควรเข้าไปให้ที่ศูนย์เช็คดี

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบค้าบบบบ :respected:

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
Re: หมุนพวงมาลัยแล้วมีเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: March 23, 2014, 07:13:18 »
เรื่องหมุนพวงมาลัยจนสุด ปกติไม่ดีกับระบบเพาเวอร์พวงมาลัยเท่าไร เสียงอาจมาจากมีการแตะเบรก และ ผ้าเบรกยังใหม่มีอาการดูดจาน
ไม่ทราบว่าวิ่งมาเท่าไรแล้วครับ กี่กิโลเมตร
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

Kumamon

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: March 23, 2014, 07:36:44 »
เพิ่งวิ่งมาประมาณ100กว่ากิโลเองครับ แต่เรื่องหมุนพวงมาลัยผมยังไม่ได้หมุนจนสุดเลยนะคับ แค่หมุนถอยหลังเข้าจอดในซองตามปกติ พอดีตอนขับคันเก่าจำได้ว่าไม่ได้เสียงดังขนาดนี้อ่ะคับ :ปาดเหงื่อ:

krisada511

• Global Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: March 23, 2014, 07:50:20 »
ผมว่าเกิดจากผ้าเบรกหลังครับ ต้องพ้นรันอิน 500 กิโลเมตร / ลองให้คนลงไปฟังเสียงที่ล้อหลังเวลาถอยก็ได้ครับ จะชัดเจน  :-\
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

Kumamon

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: March 23, 2014, 08:12:50 »
 :respected: ขอบคุณมากคับคุณkrisada511
สงสัยผมจะไม่ชินเพราะเพิ่งเปลี่ยนรถหลังไม่ได้เปลี่ยนมานานมากก

noteroadbike

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: April 03, 2015, 22:58:37 »
ผมเป็นเหมือนกันครับ แก้ไขอย่างไร วานผู้รู้ช่วยตอบที ???

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: April 05, 2015, 20:02:59 »
ผมก็เป็นครับ รอฟังครับ

Mummy R

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: April 07, 2015, 11:04:36 »
ของผมก็เป็นครับ ตอนเช็ค 1000 โลเลยให้ช่างที่ศูนย์วิภาวดี ลองขับเลี้ยวๆหมุนๆดูในศูนย์ ช่างบอกปกติครับ ก็เลยตามนั้น

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: April 07, 2015, 17:54:13 »
หมายถึงว่ารุ่นนี้เป็นทุกคันเหรอครับ ไม่ทราบว่าช่างบอกว่าเกิดจากอะไรครับ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: April 07, 2015, 21:11:54 »
XV คันผมไม่เป็นคับ

แต่แอคคอดที่เคยใช้ มีเสียงครางหน่อยๆตามจังหวะที่ว่า

จากอาการที่กล่าวมา ผมว่า ปกตินะคับ ถ้าเสียงไม่ได้ดังมากๆจิวๆ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: April 14, 2015, 22:08:29 »
คุณ kumamon ได้แก้ไขปัญหานี้แล้วรึยังครับยังไงรบกวนช่วยแชร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

Mummy R

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: April 22, 2015, 13:33:03 »
จากที่ศูนย์วิภาวดีสรุปว่าปกติ วันนี้ผมได้นำรถเข้าเช็คที่ศูนย์เสรีไทยอีกครั้งแต่เช้า สรุปว่าปกติครับ เป็นเสียงของระบบขับเคลื่อน

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: April 25, 2015, 21:40:28 »
แล้วได้ลองคันอื่นไหมครับ ผมไม่แน่ใจเพราะบางคนบอกไม่เป็นครับ

led

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: April 25, 2015, 21:56:30 »
ของผมออกรถช่วงก่อนสงการ ถอยหลังเข้าซองที่บ้านทุกวัน วันหนึ่งตก 2-3 รอบ หมุนพวงมาลัยสุดมั่งไม่สุดมั่ง
ไม่เคยได้ยินเสียงอะไรเลยนะคับ  ???

wtflock