ผู้เขียน หัวข้อ: รีโมทกุญแจ  (อ่าน 12744 ครั้ง)

OXV-CHON

• มือใหม่หัดขับ
  • *
รีโมทกุญแจ
« เมื่อ: October 07, 2015, 08:38:38 »
ท่านใดเคยเจอปัญหารีโมทกดไม่ได้บ้างครับ (ทั้งกรณีแบตหมด และ ปัจจัยอื่น)
ที่ผมเจอกับตัวเองคือ ไปทานข้าวที่ร้าน พอจะกลับบ้านกดรีโมทไม่ได้ งงเลยครับ รถแค่ 4เดือน แบตไม่น่าจะไปเร็วขนาดนั้น
พยายามจะใช้ดอกกุุญแจเปิดประตู ก็เปิดไม่ได้อีก ยืนเหงื่อตกอยู่ซักพัก เด็กรับรถของร้านเดินมาหา แล้วบอกว่า แถวนี้มีเสาส่ง
สัญญาณ (ไม่แน่ใจสัญญาณโทรศัพท์ หรือ วิทยุชุมชน ตอนนั้นมืดแล้วมองไม่เห็น) แล้วเด็กรับรถก็เอามือมาป้องที่กุญแจ
ปรากฏว่า คราวนี้กดได้ครับ
# ที่ผมสงสัยคือ ทำไมใช้ดอกกุญแจปลดล็อคที่ประตูไม่ได้ ผมเคยลองยี่ห้ออื่น สามารถทำได้ แต่กันขโมยจะร้อง
ท่านใดเคยเจอปัญหาทำนองนี้ช่วยแชร์ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

wsd

• *
Re: รีโมทกุญแจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: October 07, 2015, 09:49:12 »
ของผมใช้กุญแจปลดล๊อกที่ประตูด้านคนขับได้ครับ

kenshinaruto

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: October 07, 2015, 14:01:46 »
ใช้กุญแจไขได้ไม่น่าร้องนะครับ คันเก่า jazz ก็ไม่ร้องไขได้ไม่น่าเกี่ยวกับคลื่นรบกวน

subi khaki

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: October 08, 2015, 06:56:57 »
ผมรับรถมาเมื่อ 11/09/58 ใช้กุญแจไขประตูฝั่งคนขับไม่ได้(ซึ่งมีอยู่ฝั่งเดียว)ถ้าแบตรีโมทหมดคงแย่เหมือน จขกท ไม่ทราบสมาชิกท่านอื่นลองใช้กุญแจไขแล้วมีปัญหาเดียวกันมั้ยครับ

subi khaki

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: October 08, 2015, 07:04:17 »
รบกวน ท่าน จขกท ไม่ทราบว่าท่านใช้รถสีอะไร ของผมกากี

Iam105

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: October 08, 2015, 08:23:48 »
ง่ะ... เดี๋ยวต้องรีบตรวจสอบมั่งละ

OXV-CHON

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: October 08, 2015, 08:39:57 »
รบกวน ท่าน จขกท ไม่ทราบว่าท่านใช้รถสีอะไร ของผมกากี
2.0i สีขาวครับ

subi khaki

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: October 08, 2015, 11:32:26 »
2.0i สีขาวครับ
แล้วท่าน OXV-CHON แก้ไขอย่างไรครับ ของผมแจ้งศูนย์ฯแต่ยังไม่ได้รับการแก้ไข

Too7075

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: October 08, 2015, 12:07:10 »
ท่านใดเคยเจอปัญหารีโมทกดไม่ได้บ้างครับ (ทั้งกรณีแบตหมด และ ปัจจัยอื่น)
ที่ผมเจอกับตัวเองคือ ไปทานข้าวที่ร้าน พอจะกลับบ้านกดรีโมทไม่ได้ งงเลยครับ รถแค่ 4เดือน แบตไม่น่าจะไปเร็วขนาดนั้น
พยายามจะใช้ดอกกุุญแจเปิดประตู ก็เปิดไม่ได้อีก ยืนเหงื่อตกอยู่ซักพัก เด็กรับรถของร้านเดินมาหา แล้วบอกว่า แถวนี้มีเสาส่ง
สัญญาณ (ไม่แน่ใจสัญญาณโทรศัพท์ หรือ วิทยุชุมชน ตอนนั้นมืดแล้วมองไม่เห็น) แล้วเด็กรับรถก็เอามือมาป้องที่กุญแจ
# ที่ผมสงสัยคือ ทำไมใช้ดอกกุญแจปลดล็อคที่ประตูไม่ได้ ผมเคยลองยี่ห้ออื่น สามารถทำได้ แต่กันขโมยจะร้อง
ท่านใดเคยเจอปัญหาทำนองนี้ช่วยแชร์ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เรื่องจอดรถในบริเวณที่มีคลื่นสัญญานวิทยุหรือคลื่นโทรศัพท์ รบกวนทำให้รีโมทใช้งานเปิด-ปิดประตูรถไม่ได้นี่สามารถเกิดขึ้นได้ทุกที่ครับถ้าคลื่นความถี่ของสัญญานวิทยุไกล้เคียงกับความถี่คลื่นสัญญานของรีโมทของเรา (ผมเคยเจอในรถยีห้ออื่นที่ไม่ใช่ SUBARU ถึงขั้นแบบว่าขับรถมาดีๆพอจอดรถในปั๊มแถวๆกบินทร์บุรีทำธุระเสร็จเรียบร้อยมาบิดกุญแจสตาร์ตรถไม่ติด สาเหตุเพราะมีเสาโทรศัพท์ตั้งอยู่ห่างปั๊มประมาณ 100 เมตร สัญญานมันกวนทำให้รถสตาร์ตไม่ติดต้องใช้วิธีถอดขั้วแบตเตอรี่ทิ้งไว้ 15 นาที เพื่อให้กล่อง ECU  reset ตัวเองกลับไปที่ค่าเริ่มต้นเหมือนตอนนออกจากโรงงาน แล้วค่อยประกอบแบตใหม่จึงสามารถสตาร์ตรถได้  )

แต่กุญแจรถที่เราได้มานี่ต้องสามารถใช้ไขกุญแจที่ประตูคนขับได้ทุกดอกนะครับถึงจะถือว่าถูกต้องถ้าของไครใช้ไขประตูไม่ได้นี่ต้องให้ศูนย์แก้ไขโดยด่วน สมมุติเกิดกรณีฉุกเฉินแบตเตอรี่รีโมทหมดกุญแจก็ใช้เปิดประตูไม่ได้นี่เราจะใช้รถได้อย่างไร?? 
การใช้ดอกกุญแจไขประตูจะเปิดเฉพาะบานคนขับด้านขวาได้บานเดียวเท่านั้นถ้าจะเปิดบานอื่นต้องกดปุ่ม central lock ด้านในประตูถึงจะปลดล็อคประตูอีก 3 บานและฝาท้ายได้นะครับ

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: October 08, 2015, 13:46:23 »

ขอบคุณครับ

เรื่องจอดรถในบริเวณที่มีคลื่นสัญญานวิทยุหรือคลื่นโทรศัพท์ รบกวนทำให้รีโมทใช้งานเปิด-ปิดประตูรถไม่ได้นี่สามารถเกิดขึ้นได้ทุกที่ครับถ้าคลื่นความถี่ของสัญญานวิทยุไกล้เคียงกับความถี่คลื่นสัญญานของรีโมทของเรา (ผมเคยเจอในรถยีห้ออื่นที่ไม่ใช่ SUBARU ถึงขั้นแบบว่าขับรถมาดีๆพอจอดรถในปั๊มแถวๆกบินทร์บุรีทำธุระเสร็จเรียบร้อยมาบิดกุญแจสตาร์ตรถไม่ติด สาเหตุเพราะมีเสาโทรศัพท์ตั้งอยู่ห่างปั๊มประมาณ 100 เมตร สัญญานมันกวนทำให้รถสตาร์ตไม่ติดต้องใช้วิธีถอดขั้วแบตเตอรี่ทิ้งไว้ 15 นาที เพื่อให้กล่อง ECU  reset ตัวเองกลับไปที่ค่าเริ่มต้นเหมือนตอนนออกจากโรงงาน แล้วค่อยประกอบแบตใหม่จึงสามารถสตาร์ตรถได้  )

แต่กุญแจรถที่เราได้มานี่ต้องสามารถใช้ไขกุญแจที่ประตูคนขับได้ทุกดอกนะครับถึงจะถือว่าถูกต้องถ้าของไครใช้ไขประตูไม่ได้นี่ต้องให้ศูนย์แก้ไขโดยด่วน สมมุติเกิดกรณีฉุกเฉินแบตเตอรี่รีโมทหมดกุญแจก็ใช้เปิดประตูไม่ได้นี่เราจะใช้รถได้อย่างไร?? 
การใช้ดอกกุญแจไขประตูจะเปิดเฉพาะบานคนขับด้านขวาได้บานเดียวเท่านั้นถ้าจะเปิดบานอื่นต้องกดปุ่ม central lock ด้านในประตูถึงจะปลดล็อคประตูอีก 3 บานและฝาท้ายได้นะครับ

ชั้นจอดรถ MBK  มาบุณครอง  ก็เป็นครับ ตรงที่มีเสาวิทยุ  ต้องใช้กุญแจหมุนเปิดประตู  ( Pajero sport  อีกคัน )    :-*
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

subi khaki

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: October 08, 2015, 14:04:17 »
ประเด็นก็คือเราใช้กุญแจไขประตูรถไม่ได้

Too7075

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: October 08, 2015, 16:20:28 »
ประเด็นก็คือเราใช้กุญแจไขประตูรถไม่ได้

เรื่องไม่สามารถใช้กุญแจไขประตูรถได้นี่สำคัญสุด ไครที่เจอปัญหานี้ต้องรีบให้ศูนย์จัดการโดยด่วน

ปัญหานี้สำหรับผมมองได้ 2 แบบคือ
1.ชุดปลดกลอนประตูที่ต่อจากชุดกุญแจประตูหลุด หรือชำรุดต้องให้ศูนย์จัดการซ่อม / เวลาเสียบกุญแจที่ประตูจพะสามารถหมุนกุญแจไปตามเข็มหรือทวนเข็มนาฬิกาได้แต่ประตูไม่ปลดล็อค

2.เรื่องที่ดูไม่น่าจะเป็นได้แต่ก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้คือกุญแจรถที่ได้มาสามารถใช้ไขได้เฉพาะชุดกุญแจสตาร์ตรถที่คอพวงมาลัยแต่ไม่สามารถไขกุญแจที่ประตูรถได้ (เสียบกุญแจที่ประตูแล้วไม่สามารถหมุนไปตามเข็มหรือทวนเข็มนาฬิกาได้ หรืออาจเสียบกุญแจไม่เข้า) นั่นหมายถึงดอกกุญแจกับตัวกุญแจที่ติดอยู่กับบานประตูมีร่องกุญแจไม่ตรงกัน อันนี้แหล่ะเรื่องใหญ่ที่ศูนย์จะต้องจัดการให้เรา

รถท่านไดมีปัญหาก็ลองตรวจเช็คดูดีๆครับ

subi khaki

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: October 08, 2015, 18:32:13 »
ของผมเป็นปัญหาข้อ 2 ครับคือเสียบกุญแจแล้วหมุนไม่ได้ทั้งตามเข็มและทวนเข็มนาฬิกา

Too7075

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: October 08, 2015, 19:22:47 »
ของผมเป็นปัญหาข้อ 2 ครับคือเสียบกุญแจแล้วหมุนไม่ได้ทั้งตามเข็มและทวนเข็มนาฬิกา

ตอนที่รับรถได้รับกุญแจมา 2 ดอกหรือป่าวครับ ( ของผมได้มา 2 ดอกใช้ได้ปกติทั้งหมด) เป็นอาการเดียวกันทั้ง 2 ดอกหรือป่าว
- ถ้ามีปัญหาดอกเดียวก็น่าจะให้ศูนย์เคลมดอกกุญแจให้ใหม่ 1 ดอก
- แแต่ถ้าเป็น 2 ดอก ผมว่าควรคุยกับศูนย์ให้ชัดเจนกับเราว่าจะแก้ไขให้เราแบบไหน / อาการนี้อาจเกิดจากโรงงานประกอบกุญแจที่บานประตูรถผิดชุด เพราะดอกกุญแจที่ถูกต้องทุกดอกจะต้องไขได้ทั้งกุญแจสตาร์ตรถที่คอพวงมาลัยและกุญแจประตู / หรืออาจเป็นกรณีรถส่งมาถึงไทยแล้วเกิดกรณีกุญแจหายจึงมีการเปลี่ยนชุดกุญแจให้ใหม่แต่อาจพลาดเปลี่ยนเฉพาะกุญแจสตาร์ตที่คอพวงมาลัยลืมเปลี่ยนกุญแจที่บานประตูจึงใช้กุญแจสตาร์ตรถได้แต่ใช้เปิดประตูไม่ได้

ติดต่อศูนย์ให้จัดการให้เราดีที่สุดครับเราซื้อรถใหม่เรืองแบบนี้ศูนย์จ้องจัดการให้เรา

OXV-CHON

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: October 12, 2015, 09:47:32 »
ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแชร์ประสบการณ์+ความรู้ ครับ ผมขอสรุปกรณีของผม ดังนี้
1) คลื่นรบกวนจากเสาส่งสัญญาณ มีผลกับรีโมทจริง ผมใช้วิธีเอามือบังที่รีโมท
     และ จ่อรีโมท ใกล้ๆกระจกบังลมหน้า
    ปรากฎว่ารีโมทใช้งานได้ (ไม่เสมอไปว่าวิธีนี้จะใช้ได้ ขึ้นอยู่กับสถานที่)
2) เสียบกุญแจแล้วเปิดประตูไม่ได้ กรณีของผม ผมลองใหม่ในวันหลัง ปรากฎว่าลูกกุญแจ
    เสียบเข้าไปได้ไม่สุด จึงเอา sonax
    ฉีดเข้าไปในรูกุญแจ ตอนนี้สามารถเปิดได้ และ รถไม่ร้อง ครับ
3) กรณีแบตรีโมทหมด สามารถเปิดรถได้ โดยการเสียบแล้วหมุนที่ประตู
    และกุญแจดอกนั้น ยังสามารถสตาร์ทเครื่องยนต์ได้ตาม ปกติ ครับ

ปล. แบต รีโมท CR1620  3V เปลี่ยนเองได้ง่ายๆ
    แต่ผมงง รถผม 4เดือน แบตรีโมทหมดซะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: October 12, 2015, 09:49:29 โดย OXV-CHON »