ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวถัง โครงสร้าง XV ถือว่าแกร่งกว่ารถตลาดรุ่นๆเดียวกันไหมคะ  (อ่าน 16031 ครั้ง)

rainy

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ตัวถัง โครงสร้าง XV ถ้าเทียบกับรถรุ่นคล้ายๆกันในท้องตลาดทั่วไป ถือว่าเหล็กแกร่งกว่า หรือใกล้เคียงกัน
และน่าจะมีผลกับความปลอดภัยด้วยใช่ไหมคะ

toppy

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
Body Frame นำเข้าจากญี่ปุ่นทั้งคันครับ (เพื่อมาประกอบที่มาเลเซียอีกทีนึง)

ดังนั้นเฟรมตัวถังน่าจะมาตรฐานเดียวกับส่งขายญี่ปุ่นและUSA

ถ้านับชนด้านหน้าอย่างเดียว Euro NCAP ระดับ5ดาว (ด้านข้างจะดรอปเพราะไม่มีม่านถุงลม)

rainy

• *
ถ้าด้านข้างใส่เหล็กกันกระแทกมาให้ ก็แจ่มเลย แต่ไม่มีใช่ไหมคะ  เห็น SUV บางรุ่นจะมี

bonmoovo

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ลองดูที่ประตูหลังด้านล่าง มันจะมีชิ้นส่วนที่คล้ายๆหลอดด้ายเล็กๆ ติดอยู่ มันเป็นตัวช่วยยันประตูไว้เมื่อเกิดการชนด้านข้าง
น่าจะช่วยป้องกันได้ระดับนึง

เท่าที่ผมสังเกตดูจะมีอยู่ในรถยุโรปซะส่วนมาก  ส่วนในรถญี่ปุ่น ผมไม่เเน่ใจว่า X trail หรือ CX5 ที่มี เเต่ Hon กะ To ผมไม่เห็นนะ

rainy

• *
Suzuki Vitara ใช้อยู่ มีค่ะ. SX4 ก็มี. สองรุ่นนี้body แกร่งประมาณหนึ่ง
แต่อย่างว่าแหล่ะ มัน out ไปแล้ว
ชอบรถSUV คันไม่ใหญ่มาก ตอนเด็กๆนี่เห็น Toyota Rav4 แล้วปิ๊งเลย
เดี๋ยวนี้ทำแต่คันใหญ่ๆ แถมท่าทางจะบอบบาง ราคาก็เอาเรื่อง ลำบากใจเลือก

เจอSubaru XV นี่ตอบโจทย์. ขนาดกำลังดี ขับ4.
ที่สำคัญสำหรับยุคนี้. ประหยัดน้ำมันขึ้นกว่ารถรุ่นเดิมๆ.
ระบบต่างๆที่ให้มาช่วยเรื่องความปลอดภัยสูง
และตัวถังที่แข็งแกร่งก็จะช่วยเซฟร่างกายเราด้วย.
คหสต. เหล็กน่าจะแกร่งกว่ารถตลาดทั่วไป

เคยมีประสบการณ์รถคว่ำเพราะคันอื่นขับมาชนเสยหลัง
 เมื่อ20 กว่าปีที่แล้ว. นั่งกันไป3 คน. คว่ำเสร็จ เดินออกมากันเฉย
คนแถวนั้นงงกันว่าทำไมไม่เป็นอะไรกันเลย. กับรถนิสสันBigM
ที่สมัยนััน รถไม่ได้มีระบบsafety ช่วยเหมือนสมัยนี้แต่รอดอย่างสบายๆมาได้เพราะตัวถังที่แข็งแกร่งของรถจริงๆ
แต่สมัยนี้ชนกันที ยับเยินเหมือนเศษเหล็ก. ขนาดกระบะยังบุบง่ายเลย :darnhot: วัยรุ่นเซ็ง

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

krisada511

คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

krisada511

rainy

• *
K.Toppy "ถ้านับชนด้านหน้าอย่างเดียว Euro NCAP ระดับ5ดาว (ด้านข้างจะดรอปเพราะไม่มีม่านถุงลม)"

Ref. https://www.motorimage.net/TH2/showroom/XV/MY12/?pg=safety

ที่นั่ง เข็มขัดนิรภัยและถุงลมนิรภัย SRS*1
เข็มขัดนิรภัยด้านหน้าที่สามารถปรับความสูงได้ช่วยในการยึดให้ผู้โดยสารอยู่กับที่อย่างมั่นคง และในซูบารุ XV นี้เบาะนั่งและหมอนรองศีรษะที่สามารถช่วยป้องกันผู้โดยสารด้านหน้าจากการบาดเจ็บในระหว่างการปะทะกันด้านหลัง ทุกที่นั่งด้านหลังมีประสิทธิภาพสำหรับการป้องกันผู้โดยสาร ซึ่งตำแหน่งด้านหลังมีการปรับปรุงในการชนปะทะด้านหลัง ด้านข้าง ทางด้านหน้าและถุงลมนิรภัย ซึ่งเป็นอุปกรณ์มาตรฐานในขณะนี้ และยังมีจุดยึดเบาะนั่งนิรภัยสำหรับเด็กที่สามารถใช้งานได้อย่างง่ายดาย 

rainy

• *
ถุงลมด้านข้างเขาว่า
เป็นอุปกรณ์มาตราฐานนะคะ

leenawat_sri

ลองดูที่ประตูหลังด้านล่าง มันจะมีชิ้นส่วนที่คล้ายๆหลอดด้ายเล็กๆ ติดอยู่ มันเป็นตัวช่วยยันประตูไว้เมื่อเกิดการชนด้านข้าง
น่าจะช่วยป้องกันได้ระดับนึง

เท่าที่ผมสังเกตดูจะมีอยู่ในรถยุโรปซะส่วนมาก  ส่วนในรถญี่ปุ่น ผมไม่เเน่ใจว่า X trail หรือ CX5 ที่มี เเต่ Hon กะ To ผมไม่เห็นนะ

Accord คันเก่า ผม G8 มีนะคับ เดาว่ากันประตูหลุด

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
ผมเอาตารางเทียบ Rating การทดสอบการชนของ Euro Ncap มาให้ดูครับ (เป็นตารางของรถในหมวดรถครอบครัว)

อธิบายนิดนึงว่า Euro Ncap คือหน่วยงานที่ทดสอบระบบความปลอดภัยของรถในแง่มุมต่างๆ ของรถที่ขายในทวีปยุโรป (ไม่ได้รวมถึงรถบางรุ่นที่มีประกอบขายที่อื่นทั่วภูมิภาคของโลก)
โดยจะแบ่งหัวข้อเป็น ความปลอดภัยของตัวถังขณะเกิดการชน,การป้องกันผู้โดยสาร,การป้องกันผู้คนที่เดินถนน(ในกรณีถูกชนแล้วได้รับบาดเจ็บไม่มาก),และระบบความปลอดภัยอื่นๆรอบคัน

ตารางที่ยกมาคือ 2012-2015 ในส่วนของ XV จะทดสอบในปี 2012 ซึ่งได้ระดับรวม 5 ดาว เทียบเคียงกับรถยุโรปหลายๆยี่ห้อได้ โดยคะแนนที่เด่นๆของ XV จะเป็นเรื่องการปกป้องผู้โดยสารภายในรถ
อีกรุ่นที่น่าสนใจคือ Outback ที่มีคะแนนระดับความปลอดภัยระดับ 5 ดาวเช่นกัน

ในรถหมวดเดียวกันยังมีตัวเทียบอีก 3 ตัวคือ Mazda 3, Corolla และ Civic (โฉมยุโรป) ที่มีคะแนนความปลอดภัยด้านตัวถังสูงมากๆ (สูงกว่า XV อีกแต่คะแนนการปกป้องผู้โดยสาร XV จะเด่นกว่า)

ข้อสังเกตุคือ เขาจะแยกระหว่างตัวถังที่แข็งแกร่ง กับการปกป้องผู้โดยสารออกจากกัน โดยนัยยะว่ารถที่ตัวถังที่แข็งแกร่งไม่ได้หมายความว่าจะปลอดภัยกว่ารถรุ่นอื่นเสมอไป แต่อาจจะมีปัจจัยอย่างอื่นรองรับด้วยเช่น
การซับแรงกระแทกขณะชน  หรือการออกแบบห้องเครื่องด้านหน้าไม่ให้เบียดผู้โดยสารขณะชน เป็นต้น

Nuvinik

• *
เห็น Sales บอกว่า โครงรถ เป็นเหล็ก 8 ชั้น แข็งแรงมาก จากการ ทดสอบการชน ประตูรถยังเปิดได้
ไม่ทราบรุ่นที่ขายในไทย ยังเป็นโครงสร้างเดียวกัน ใช่มั๊ยครับ  ยอมรับซื้อก็เพราะจุดนี้เหมือนกัน

Ake

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
แถมตาราง Euro Ncap ของ Volvo 3 รุ่นที่นำมาทดสอบ

Volvo เป็นรถแบรนด์หนึ่งที่ถูกยกย่องในเรื่องความแข็งแกร่งของตัวถัง และระบบเตือนภัยรอบคัน  ก็ลองดูคะแนนที่ได้จาก Euro Ncap

ปล. XV ใช้ชิ้นส่วนตัวถังรถที่ Import มาจากญี่ปุ่น เชื่อได้เลยว่าคุณภาพความปลอดภัยของตัวรถจะเหมือนๆกับที่ขายในยุโรปและอเมริกา (แต่คุณภาพการประกอบก็อีกเรื่องนะ :หมั่นไส้:)

toppy

ถุงลมด้านข้างเขาว่า
เป็นอุปกรณ์มาตราฐานนะคะ

ของไทยไม่มีครับ Side Curtain Airbag (ม่านถุงลมด้านข้าง)

สเปคไทยมีถุงลม 2.5 ลูก (หน้าซ้าย1 หน้าขวา1 หัวเข่าคนขับ0.5)

แต่.......สเปคตัวนอกมีนะครับ เหอๆๆๆๆ