ผู้เขียน หัวข้อ: นี่คือ เหตุผลที่ศูนย์ Subaru ไม่ใช้น้ำมันเครื่อง 0W-20 ตามคู่มือ...  (อ่าน 27279 ครั้ง)

SamaelMT

• ชั่วโมงขับหนึ่งหมื่นไมล์
  • ShiShi-Oh
เกรดนำ้มันเครื่องที่ใช้ได้กับ Subaru XV 2.0i Premium ตามคู่มือมีดังนี้0w-20 ,5w-30, 5w-40
ศูนย์บริการมีมาตรฐานในการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องในแต่ละระยะแตกต่างกันดังนี้
ที่ระยะ 1,000 กิโลเมตรแรก : 10w-40
ที่ระยะ 5,000 กิโลเมตร : 10w-40
ที่ระยะ 10,000 กิโลเมตร และทุกๆ 10,000 กิโลต่อไป : 5w-30
ในช่วง 1,000 และ 5,000 กิโลเมตรแรก ทางศูนย์บริการเลือกใช้นำ้มันเครื่องเกรด 10w-40 ที่มีความหนืดมากขึ้น เพื่อให้เศษเหล็กที่เกิดจากการขับเคลื่อนในระบบต่างๆ ติดออกมากับน้ำมันที่มีความหนืดกว่า 0w-20 และ5w- 30 หากใช้ 0w-20 น้ำมันอาจะระเหยเร็วกว่า 5w-30 และ 5w-40 ดังนั้นมีความจำเป็นที่ต้องตรวจสอบระดับน้ำมันเครื่องบ่อยขึ้น ถึงแม้คู่มือจะแนะนำว่า 0w-20 มีประสิทธิภาพที่ดีสุด เนื่องจากประเทศไทยเป็นประเทศที่มีอากาศร้อนกว่าที่ประเทศญี่ปุ่น
ยี่ห้อน้ำมันทีแนะนำ มีดังต่อไปนี้ Shell  Motul  Mobil  Castrol  Eneos  เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหมาะสมกับรถ Subaru 
ข้อมูลจาก : ฝ่ายเทคนิค Motor Image Thailand 
ข้อมูลจาก https://m.facebook.com/SubaruXVThailand
SamaelMT

SamaelMT

• ShiShi-Oh
ของผม ตอนเปลี่ยน 1000 โลแรก ใช้ Motul full synthesis 5W-40 ครับ ผลออกมาแจ๋วครับ เดินรอบเครื่องเรียบขึ้น การบริโภคน้ำมัน ดีขึ้นโดยเฉลี่ย 1 กิโลลิตร ครับผม.. :กิกิ:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: April 16, 2014, 07:23:59 โดย SamaelMT »
SamaelMT

aof

• มือใหม่หัดขับ
  • *
แล้วทำไมรถ honda, mazda, suzuki ในประเทศไทยถึงเติม 0w20ให้ลูกค้าละครับ

krisada511

• Global Moderator
  • ชั่วโมงขับรอบโลก
แล้วทำไมรถ honda, mazda, suzuki ในประเทศไทยถึงเติม 0w20ให้ลูกค้าละครับ

ผมว่าเครื่องยนต์มันต่างกันนะครับ อาจเป็นเหตุผล Subaru เลือกใช้ค่าน้ำมันต่างกัน ในส่วนตัว ผมกลับมองว่า เป็นเรื่องเทคนิค ที่ศูนย์ไม่มองข้าม  :-\
คำตอบง่ายๆ สำหรับผมที่เลือก Subaru XV เพราะสมรรถนะ ล้วนๆ

aof

• *

ผมว่าเครื่องยนต์มันต่างกันนะครับ อาจเป็นเหตุผล Subaru เลือกใช้ค่าน้ำมันต่างกัน ในส่วนตัว ผมกลับมองว่า เป็นเรื่องเทคนิค ที่ศูนย์ไม่มองข้าม  :-\

ผมว่า เติม e85 ดูน่ากลัวกว่าเติม 0w20 อีก

Oh113

• *

ผมว่า เติม e85 ดูน่ากลัวกว่าเติม 0w20 อีก
:2thmb:

pakadon

ศูนย์ฮอนด้า เติม 0w 20 ตามคู่มือตลอด อืมม...รึว่าเค้าอยากขายของ

leenawat_sri

• ชั่วโมงขับสองหมื่นไมล์
0W20 ในไทย ยี่ห้อดีๆ ไม่ค่อยมีขายคับ มีก้อแพง

0W20 คนชอบคิดว่าเป็นน้ำมันเฉพาะeco car ดังนั้นราคาต้องไม่แพง

ปล. XV ถ้าจะใช้ 0W20 ควรใช้แต่เริ่มๆเลยนะคับ 0w20 เครื่องเรียบกะเงียบกว่า แต่ก็มีโอกาสที่น้ำมันพร่องง่ายกว่า โดยเฉพาะ ถ้าจอดแช่เครื่องร้อนนานๆประจำๆ ใครใช้ 0W20 ขับจอดในบ้านควรเปิดฝากระโปรงรถให้ระบายความร้อนสักพักนะคับ น้ำมันเครื่องจะไม่ค่อยลด  ผมลองเทียบดูมา

ChemKorat3

หากใช้ 0w-20 น้ำมันอาจะระเหยเร็วกว่า 5w-30 และ 5w-40 ดังนั้นมีความจำเป็นที่ต้องตรวจสอบระดับน้ำมันเครื่องบ่อยขึ้น ถึงแม้คู่มือจะแนะนำว่า 0w-20 มีประสิทธิภาพที่ดีสุด เนื่องจากประเทศไทยเป็นประเทศที่มีอากาศร้อนกว่าที่ประเทศญี่ปุ่น

ประโยคที่ขีดเส้นใต้ ไม่เป็นจริงนะครับ  C:-) เป็นความเชื่อที่โบราณมากๆ ไม่ได้ไปดูค่าทางเทคนิคของน้ำมันที่มีการตรวจสอบในห้องปฏิบัติการเลย
Jing R.

VRP

• *
แล้วควร เชื่อ ศูนย์ หรือ คู่มือครับ

แล้วควร เชื่อ ศูนย์ หรือ คู่มือครับ

เชื่อตัวเองคับ.. ลองศึกษาดู จะได้ข้อสรุปคับ

ทุกอย่างในโลกนี้ไม่มีอะไร perfect100% คับ

ผมเอง เลือก 0W20แน่นอน ตั้งแต่ออกรถเลย

เพราะ"ศึกษา"และ"ประเมินพฤติกรรมตัวเอง"คับ
 :กิกิ:

ในทางปฏิบัติ.common sense.เราจะเลือก
น้ำมันใสที่สุดเท่าทีรถเราใข้ได้โดยไม่มีแญหาคับ

ปล.ที่เทคโนโลยีเดียวกัน 0W20 มักจะแพงกวา5W30 นิดๆคับ

เลือก 0w20 ลำบากคับ 0ไม่มีให้เปลี่ยน บ่ายเบี่ยงไม่ให้เปลี่ยน ต้องหามาเอง ของดีๆก้อไม่ได้มีขายทุกที่  5W30 หาง่าย ของดีๆมีมากมาย เดินเข้า0 จบ ไม่ต้องเสียเวลาหา แต่ผมก้อยังเลือก0w20 คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: February 22, 2015, 08:00:56 โดย leenawat_sri »

Mummy R

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ศูนย์วิภา ใช้5w-30 ตอนเช็ค 1000 โลเมื่อ 2 วันก่อน ::)

Mummy R

• ชั่วโมงขับห้าพันไมล์
  • **
ศูนย์วิภา ใช้5w-30 ตอนเช็ค 1000 โลเมื่อ 2 วันก่อน ::)
แก้ไขครับ ... ตอนที่ส่งรถทางศูนย์ก็แนะนำ 5w-30 แล้วบอกว่าเช็คครั้งต่อไปที่ 10,000 โล แต่รับรถมาแล้ววันนี้เพิ่งมาเห็นว่าเป็นที่ใส่ให้คือ 10w-40 นัดครั้งต่อไป 6,000 โลครับ

แก้ไขครับ ... ตอนที่ส่งรถทางศูนย์ก็แนะนำ 5w-30 แล้วบอกว่าเช็คครั้งต่อไปที่ 10,000 โล แต่รับรถมาแล้ววันนี้เพิ่งมาเห็นว่าเป็นที่ใส่ให้คือ 10w-40 นัดครั้งต่อไป 6,000 โลครับ

10w-40 เป็น semi คับ อืดมาก เครื่องหอนสุดๆ ผมใช้ไป100โล ถ่าย ทิ้งวันรุ่งขึ้นเลย

FrankJScott

• ชั่วโมงขับรอบโลก
    • Great 먹튀파일 Info
Top Ideas For Picking PPPloan Fraud
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: April 15, 2023, 00:55:37 »
To the man talking about womply scams, ppp sba loan fraud, payroll protection plan fraud, scamming ppp loans, sba ppp fraud, paycheck protection program scam,  I highly suggest this get more info on ppploan fraud site or ppp fraud caught, ppe loan scams, ppp loan scams arrest, 20k ppp loan scam, ppp loan is it a scam, scamming ppp loans, alongside all this helpful hints for ppp scams site alongside all ppp loan list scam, people scamming ppp, ppp scams 2021, womply ppp loan scam, nfl player ppp fraud, ppe loan scandal, and don't forget this read full report about ppploan fraud advice which is as good as ppp scammer caught, ppp loan scandal, sba loan fraud, ppe loan fraud, sba loan fraud arrest, ppp loan scams list,  alongside all their explanation about ppp scams tips as well as scam ppp, ppp loan scams list, ppp scams, ppp sba loan fraud, payment protection program fraud, ppp loan list scam, on top of this her comment is here on sba loan fraud blog on top of ppp scam list, paycheck protection program scam, ppp scammer caught, people scamming ppp, ppp loan is it a scam, payroll protection plan fraud, on top of more about ppp loan scam blog which is about sba loan fraud arrest, nfl player ppp fraud, ppp scam arrest, payroll protection plan fraud, ppp loan a scam, ppp loan list scam, alongside all this web site about ppp scams site and don't forget ppp loan is a scam, womply scams, ppp loans frauds, sba loan fraud arrest, ppp loan is it a scam, people scamming ppp loan, alongside all this click this link for ppp loan scam url as well as ppp loan scam, ppp scams 2021, ppp fraud caught, ppe loan fraud, ppe loan fraud list, ppa loan fraud, on top of additional resources about ppp scams info on top of payment protection program fraud, scamming ppp loans, 20k ppp loan scam, ppp money fraud, sba loan fraud 2020, ppa loan fraud, which is also great. Finally, have a look at this redirected here for ppploan fraud tips with womply ppp loan scam, ppploan fraud, people scamming ppp loan, ppp loan list scam, ppe loan scams, ppp scam list 2021,  for good measure. Check more @ Free Suggestions On Considering Rose Toy Vibrators 1928c22