สนทนาทั่วไป > ถามตอบปัญหา

XV ระบบแอร์มีปัญหา

(1/9) > >>

รุ่ง:
 :-*ของผมก็คอมแอร์พังครับ หมดระยะรับประกัน6.9หมื่นโล ผมว่าXVที่ประกอบมาเลน่าจะเป็นทุกคันครับ ผมว่าสาเหตุมาจาก อุปกรณ์ที่มาต่อใช้ตรวจสอบไม่ดีเหมือนรถที่ประกอบที่ไทยครับ ที่เจอคือรื้อมา ตรงท่อแอร์ Low และ High ถอดมาจะเห็นท่ออลูมิเนียมซึ่งกลึงหรือกัดงานไม่ได้ตามขนาดผิวชิ้นงานดูออกเลยครับ คือรั่วจากO-Ringครับ  O-Ring ที่ใส่แบบNBR ลองถอดดูครับหลวมแทบทุกตัว ถ้าใครโชคดีฟลุ๊คได้ชิ้นส่วนที่ได้ตามขนาดก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ เพราะว่าตัวcompressorเป็นของValeo ก็เกรดดีมาตรฐานพอๆกับDensoอยู่แล้วครับผม ผมแก้ไขโดยใช้O-Ring witon ที่มีความหนาเพิ่มใส่แทนครับ เพราะหลักการของแอร์เป็นระบบปิดเหมือนตู้เย็นใช้เป็น10ปีก็ไม่มีเป็นไรครับ ปัญหามาจากอุปกรณ์ที่ใช้เป็นองค์ประกอบครับ แรงดันกับอุณหภูมิเป็นตัวแปรหลัก. สรุปคือ XV ถอดตรงท่อข้อต่อทั้งหมดเปลี่ยนO-Ring เกรดดีๆให้หนาและแน่นขึ้นใช้ไปได้เหมือนToyota com denso ครับผม

geflame9:
เว็บดูเหงาๆแต่ก็ขอแชร์ทิ่งไว้เผื่อสมาชิกท่านใดเจอ

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาก้ใช้ไปตามปกติแอร์ก็เย็นไม่มีอะไรจนล่วงเข้าช่วงเย็นขับไปธุระอากาศร้อนดูจากหน้าปัทม์ก็ 33-34 อยู่ๆแอร์ก็ไม่เย็นหายไปเฉย จนขับกลับบ้าน ก็ไม่มีใจก็ไม่ค่อยดีเพราะฟังอ่านจากหลายๆท่านโดนกันไปก็ไม่ใช่น้อย คอมบ้าง แผงคอยล์เย็นบ้าง เช้าวันอาทิตย์ขับไปทำงาน เย็นแต่ไม่ช่ำตกเย็นพออากาศร้อนก็เป็นอีก ต้องปิด AC ทิ้งสักพักแล้วเปิดแอรืก็ทำพอให้รู้สึกว่าเย็นได้นิดแล้วก็หายไป วันนี้เอารถไปให้ร้านแอร์ที่ไว้ใจเช็คก็ช่วยกันหาช่วยกันวิเคราะห์พอดีร้านนี้เก่งมาก เช็กน้ำยาก็ปกติเจ้าของแกลองเอารีเลย์คอมแอร์มาเปลี่ยน จบเลยปรากฎว่ารีเลย์เสื่อม เจออากาศร้อนแล้วไม่ยอมต่อ

Art999:
ขอบคุณมากครับ  เจอปัญหานี้อยู่เหมือนกัน  อยู่ๆ ก็ไม่เย็นไปเฉยๆ
เดี๋ยวจะลองทำตามที่แนะนำมานะครับ  :-*

๋JR-XV:

--- อ้างจาก: geflame9 ที่ May 21, 2018, 12:37:51 ---เว็บดูเหงาๆแต่ก็ขอแชร์ทิ่งไว้เผื่อสมาชิกท่านใดเจอ

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาก้ใช้ไปตามปกติแอร์ก็เย็นไม่มีอะไรจนล่วงเข้าช่วงเย็นขับไปธุระอากาศร้อนดูจากหน้าปัทม์ก็ 33-34 อยู่ๆแอร์ก็ไม่เย็นหายไปเฉย จนขับกลับบ้าน ก็ไม่มีใจก็ไม่ค่อยดีเพราะฟังอ่านจากหลายๆท่านโดนกันไปก็ไม่ใช่น้อย คอมบ้าง แผงคอยล์เย็นบ้าง เช้าวันอาทิตย์ขับไปทำงาน เย็นแต่ไม่ช่ำตกเย็นพออากาศร้อนก็เป็นอีก ต้องปิด AC ทิ้งสักพักแล้วเปิดแอรืก็ทำพอให้รู้สึกว่าเย็นได้นิดแล้วก็หายไป วันนี้เอารถไปให้ร้านแอร์ที่ไว้ใจเช็คก็ช่วยกันหาช่วยกันวิเคราะห์พอดีร้านนี้เก่งมาก เช็กน้ำยาก็ปกติเจ้าของแกลองเอารีเลย์คอมแอร์มาเปลี่ยน จบเลยปรากฎว่ารีเลย์เสื่อม เจออากาศร้อนแล้วไม่ยอมต่อ

--- End quote ---

:-\   อาการเดียวกันเลย  ไม่ทราบว่าจะขอข้อมูล พิกัดร้านหน่อยได้มั้ยครับ

geflame9:
ร้านที่ผมทำอยู่ระยองซื้อร้าน จูนแอนด์แจ๊ก หากไม่สะดวกผมแนะนำแบบนี้ครับ ลองหารีเลย์คอมแอร์ดีมาลองใส่ดูครับตัวละประมาณ 300 บาทลองมาสลับดูผมเองยังกะว่าจะซื้อเก็บไว้เลยเพราะไม่ไว้ใจ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version