สนทนาทั่วไป > DIY & FAQs

ติดตั้ง Skid plate กันหินกระเด็นด้านล่าง

(1/7) > >>

leenawat_sri:
ใคร ชอบเที่ยว ไปทางดิน หรือ จั้มป์ เนิน บ่อยๆ แนะนำคับ

ติดเองไม่ยาก  ทำคนเดียวก็ได้  แต่ถ้าได้ 2คน ช่วยจับยก จะง่ายกว่า

มีทำขายเป็น

เหล็กรีดเย็น T16  ชิ้นเครื่องหนักประมาณ 11kg หนา2มม.

กับอีกแบบ คือที่ผมติด คือเป็น อลูมิเนี่ยม อัลลอย (Al-Mg) หนา3มม.

แต่เบากว่าคือประมาณ 6 kg

ที่เขาทำมาขาย นอกจากตรงเครื่องแล้ว มีชิ้น ดรงเกียร์ด้วย

แต่ของผมใส่ไมได้ เพราะ ติดค้ำหน้าล่าง4จุดไปแล้ว มันคลุม

อ่างน้ำมันเกียร์หมดเลย

ของติดรถเป็นแค่ พลาสติกบางๆ-บางมาก แค่คัตเตอกรีด ก็ ทะลุละ

จุดติดตั้ง น้อตเดิม มี 4 ตัว กับหมุดพลาสติก ข้างซ้ายขวา อย่างละ3

ใช้ของเดิมได้ครับ

ขั้นแรก  ประกอบ ขันน้อตให้แน่น ก่อนคับ  10 นาที

จากนั้น ผมกลัวน้อตคลาย เลยเอา อีพ้อกซี่ ติดเหล็กป้ายน้อต

และยาแนวจนพอใจ กันมันขยับอีกต่อนึงในระยะยาว

น้อตที่ใหมาเป็นน้อตเหล็ก ชุบแข็งกันสนิมมาแล้ว

(ผิวจะเหลืองๆ เงาๆ นั่นแหละ) แต่ผมเคยเจอว่า สนิมมันขึ้นได้

ลยจัดการ เอาสีสเปรที่เหลือๆ ในบ้านพ่น ย้ำหัวน้อตไว้กันสนิม

รอกาวแข็ง ชัวโมงนึง

ต่อไป จัดการทางฝั่งรถแระ  ยกรถขึ้น  ผมใช้ แจ้ค กระปุก ขนาด 5ตัน

เวลายก ควรหาอะไรมาค้ำ กัน แจ้ค มันคลายตัวคับ  ผมใช้แท่งปูนค้ำไว้

แกะออกมา  จะเห็นได้ว่า ของติดรถ บอบบางมากก  ใช้เวลา ไม่เกิน20นาที

เสตปนี้ ใครจะแกะ Header มาพันเล่น  หรือ ต่อ ออยคูลเล่อเกียร์

ก็จัดการได้ตามสะดวกคับ

เอา ของใหม่ มาใส่กลับไป ทุลักทุเล นิดหน่อย เพราะมันแข็ง

และมีน้ำหนัก ถ้ามีคนช่วยจะดีมากๆ ง่ายกว่า

พอจัดเข้าที่ได้แล้ว ไขน้อต ทั้ง4ตัว แค่หลวมๆ นะครบ

แล้วไปจัดการ หมุดพลาสติก ก่อน เพราะ ถ้าขั้นน้อคทั้ง

4 จนแน่น มันจะขยับหาตำแหน่งให้หมุดพลาสติก ลงรูเดิมยาก

พอหมุดลงครบ ค่อยมาขัน น้อตทั้งสี่ ให้แน่น  เขย่าเชค

ว่าไม่มีเสียง  เป็นอันเสร็จ  น่าจะใช้เวลา  30 นาที

rafarel:
 ::) ::)

chafanclub:
 :-\

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version